SlideShare ist ein Scribd-Unternehmen logo
1 von 18
Downloaden Sie, um offline zu lesen
แผนการจัดการเรียนรู้เพื่อพัฒนาทักษะการอ่าน
กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศวิชาภาษาอังกฤษ ชั้นประถมศึกษาปีที่6
Unit: Myself
Topic: Hobbies
สมาชิกในกลุ่ม
นางสาววนิดา แก้วพรมภักดี 55010513032 4EN
นางสาวศุภลักษณ์ พูนนอก 55010513034 4EN
นางสาวอารียา หงษ์สุวรรณ์ 55010513039 4EN
แผนการจัดการเรียนรู้เพื่อพัฒนาทักษะการอ่าน
กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศวิชาภาษาอังกฤษ ชั้นประถมศึกษาปีที่6
Unit: Myself
Topic: Hobbies
1. จุดประสงค์การเรียนรู้
1. อ่านออกเสียงบทสนทนาได้ถูกต้องตามหลักการอ่าน
(While-reading 1// Peer-Assisted Learning Strategies (PALS)// Reading Today, April/May 2012)
2. อ่านแล้วสามารถตอบคาถามได้
(While-reading 2 // Reading grid // 200 กิจกรรมสอนภาษาอังกฤษ หน้า 90)
3. อ่านแล้วสามารถบอกใจความสาคัญจากเรื่องที่อ่านได้
(Post-reading // Shared reading // 200 กิจกรรมสอนภาษาอังกฤษ หน้า 96)
2. ตัวชี้วัด
ต.1.1 ป.6/2 อ่านออกเสียงข้อความ นิทาน และบทกลอนสั้นๆ ถูกต้องตามหลักการอ่าน
(While-reading 1)
ต.1.1 ป.6/4 บอกใจความสาคัญและตอบคาถามจากการฟัง และอ่านบทสนทนา นิทานง่ายๆ และ
เรื่องเล่า (while-reading 2)
ต.1.1 ป.6/4 บอกใจความสาคัญและตอบคาถามจากการฟัง และอ่านบทสนทนา นิทานง่ายๆ และ
เรื่องเล่า (Post-reading)
3. เนื้อหา
Vocabulary: ballerina, hobby, dance, camera, great, cooking, creative, actress
Structure: Degree of ability
- To express ability or possibility:
- I can dance. - I can’t answer the phone.
- To make request:
- Can you open the window please?
Example: I can’t play the violin at all.
My brother can play chess quite well.
They can sing really well.
4. สื่อการเรียนรู้
1. Power Point
2. Text 1, 2, 3
3. ใบกิจกรรม While-reading 1: Peer-Assisted Learning Strategies (PALS)
4. ใบกิจกรรม While-reading 2: Reading grid
5. ใบกิจกรรม Post-reading: Shared reading
5. กิจกรรมการเรียนรู้
ครู นักเรียน
Pre-reading
1. ครูเปิดเพลง What can you do? เพื่อนาเข้าสู่
บทเรียน
2. ครูถามคาถามเกี่ยวกับเพลงเพื่อตรวจสอบความ
เข้าใจของนักเรียน เช่น
- What can the man in the video do?
3. ครูแจก text 1 ให้นักเรียนทุกคน แล้วเปิด Power
Point อธิบายคาศัพท์ให้นักเรียนฟังและออกเสียงตาม
4. ครูทบทวนคาศัพท์เพื่อตรวจสอบความเข้าใจของ
นักเรียนจากคาอธิบายความหมายของคาศัพท์
5. ครูแจก Text 2 ให้นักเรียนทุกคน แล้วอธิบาย
โครงสร้างไวยากรณ์จาก Power Point ให้นักเรียนฟัง
6. ครูตรวจสอบความเข้าใจในโครงสร้างไวยากรณ์
ของนักเรียนโดยถามคาถามจาก Power Point
7. ครูแจก Text 3 แล้วพานักเรียนอ่าน จากนั้นให้
นักเรียนอ่านเองและทาความเข้าใจ
8. ครูถามคาถามนักเรียนเกี่ยวกับเรื่องที่อ่านเพื่อ
ตรวจสอบความเข้าใจ เช่น
- Does Anna like movie?
- Can she dance?
- Is taking photographs her hobby?
1. นักเรียนฟังเพลง What can you do?
2. นักเรียนตอบคาถามจากเพลง เช่น
- He can jump, swim, ride a bike, read, play
guitar, and sing a song.
3. นักเรียนรับ text 1 จากครู แล้วฟังครูอธิบาย
คาศัพท์และออกเสียงตาม
4. นักเรียนบอกคาศัพท์จากคาอธิบายความหมายของ
คาศัพท์ที่ครูให้
5. นักเรียนรับ text 2 จากครู แล้วฟังและทาความ
เข้าใจโครงสร้างไวยากรณ์จากPower Point
6. นักเรียนตอบคาถามโครงสร้างไวยากรณ์ที่ครูถาม
จาก Power Point
7. นักเรียนรับ Text 3 แล้วอ่านตามครู จากนั้นให้
นักเรียนอ่านเองและทาความเข้าใจ
8. นักเรียนตอบคาถามครูจากเรื่องที่ได้อ่านเพื่อ
ตรวจสอบความเข้าใจ เช่น
- Yes, she does.
- Yes, she can.
- Yes, it is.
While-reading 1
Peer-Assisted Learning Strategies (PALS)
1. ครูให้นักเรียนทุกคนจับคู่
2. ครูอธิบายขั้นตอนการทากิจกรรม ดังนี้
- นักเรียนแต่ละคู่จะได้รับใบบทสนทนาคนละ 1 แผ่น
- ให้นักเรียนคนหนึ่งเป็น Coach ที่ทาหน้าที่
ตรวจสอบความถูกต้องในระหว่างที่เพื่อนอีกคนหนึ่ง
อ่าน และวงกลมคาที่เพื่อนอ่านผิด
- นักเรียนอีกคนหนึ่งเป็น Reader เพื่ออ่านบท
สนทนาให้ Coach ฟัง
- นักเรียนสลับบทบาทกัน
- หลังจากนักเรียนแต่ละคู่อ่านครบทุกคนแล้ว ให้นา
ผลการอ่านมาเปรียบเทียบกัน เพื่อตรวจสอบอีกครั้ง
ว่าตนเองอ่านคาใดผิดบ้าง
- ครูเปิดเสียงให้นักเรียนฟัง เพื่อให้นักเรียนตรวจสอบ
ผลการอ่าน
3. ครูให้นักเรียนทากิจกรรม
4. ครูสังเกตและประเมินผล
While-reading 2
Reading grid
1. ครูแจกบทอ่านและใบกิจกรรมให้กับนักเรียนทุก
คน
2. ครูอธิบายขั้นตอนการทากิจกรรม
- ครูให้นักเรียนอ่านบทอ่านแล้วเขียนเครื่องหมาย
/ ลงในตาราง
- ครูให้เวลาทากิจกรรม 15 นาที
3. ครูให้สัญญาณเริ่มทากิจกรรม
4. ครูให้สัญญาณหมดเวลาทากิจกรรม
5. ครูให้นักเรียนแลกเปลี่ยนใบกิจกรรมกับเพื่อน เพื่อ
เฉลยคาตอบ

1. นักเรียนทุกคนจับคู่
2. นักเรียนทุกคนฟังครูอธิบายขั้นตอนการทากิจกรรม
3.นักเรียนทุกคนทากิจกรรม
1. นักเรียนทุกคนรับบทอ่านและใบกิจกรรมจากครู
2. นักเรียนตั้งใจฟังขั้นตอนการทากิจกรรม
3. นักเรียนเริ่มทากิจกรรม
4. นักเรียนหยุดทากิจกรรม
5. นักเรียนส่งใบกิจกรรมคืนครู
Post-reading
Shared reading
1. ครูให้นักเรียนแบ่งกลุ่มๆละ 3 คน
2. ครูอธิบายขั้นตอนการทากิจกรรม ดังนี้
- ครูแจกบทอ่านให้กับนักเรียนแต่ละกลุ่ม
- นักเรียนแต่ละกลุ่มอ่าน Text 3 แล้วช่วยกัน
วิเคราะห์และแสดงความคิดเห็นว่า Anna สามารถทา
อาชีพที่กาหนดให้ได้หรือไม่ เพราะอะไร
- นักเรียนแต่ละกลุ่มเขียนคาตอบลงในใบงานที่
กาหนดให้
3. ครูให้นักเรียนทากิจกรรม
4. ครูเก็บใบงานไปตรวจและให้คะแนน
1. นักเรียนแบ่งกลุ่มๆละ 3 คน
2. นักเรียนทุกคนฟังครูอธิบายขั้นตอนการทากิจกรรม
3. นักเรียนทากิจกรรม
6. การวัดผลประเมินผล
กิจกรรมที่จะประเมิน วิธีประเมิน เครื่องมือประเมิน
While-reading 1:
Peer-Assisted Learning Strategies
(PALS)
While-reading 2: Reading grid
Post-reading: Shared reading
ให้คะแนนตามแบบประเมิน
ตรวจและให้คะแนน
ให้คะแนนตามแบบประเมิน
แบบประเมินการออกเสียง
-
แบบประเมินการเขียนแสดงความคิดเห็น
7. กิจกรรมเสนอแนะ
..............................................................................................................................................................................
.........................................................................................................................................................................
8. ความเห็นของผู้บริหาร
..............................................................................................................................................................................
........................................................................................................................................................................
9. บันทึกหลังการจัดกิจกรรมการเรียนรู้
9.1 ผลการจัดกิจกรรมการเรียนรู้
..............................................................................................................................................................................
.........................................................................................................................................................................
9.2 ปัญหาและอุปสรรค
..............................................................................................................................................................................
.........................................................................................................................................................................
9.3 ข้อเสนอแนะ
..............................................................................................................................................................................
.........................................................................................................................................................................
Text 1
Vocabulary
hobby (n.) an activity that usually do in
free time
Ex. Other interests or hobbies?
ballerina (n.) a female ballet dancer
Ex. You’re ballerina too!
dance (v.) movements that match the speed
and rhythm of a piece of music.
Ex. I can dance quite well.
camera (n.) a device that usually use to
take photo and record the video
Ex. Can you use a video camera?
great (adj.) very good, excellent
Ex. I’ve got a great voice.
cooking (n.) skill of preparing food by
making, mixing, and heating ingredients
Ex. I’m good at cooking.
creative (adj.) relating to the
imagination or original ideas, especially in
the production of an artistic work.
Ex. Cooking is creative.
actress (n.) a main character who is
a female
Ex. You want to be an actress then?
Text 2
Structure
Degree of ability
We use can:
- To express ability or possibility:
- I can dance. - I can’t answer the phone.
- To make request:
- Can you open the window please?
Affirmative Negative
I
You
We
They
He/ She / It
can dance. I
You
We
They
He/ She / It
can’t
(cannot)
dance.
Question Short answer Full answer
Can I
You
We
They
He/
She /
It
dance? Yes, I can.
No, I can’t
Yes, I can dance.
No, I cannot dance.
With can we sometimes use adverbial expressions like well, quiet well, really well,
not at all to express varying degrees of ability. They are always put after the verb and/or
complement.
0%..................................................................50%...................................................................100%
not at all quiet well well really well
Ex.
I can’t play the violin at all.
My brother can play chess quite well.
They can sing really well.
Pronunciation: can/can’t
When can is not stressed, the vowel is weak, shown as /ə/.
- I can do it.
- Can you come?
It can be strong and shown as /æ/ if we want to stress it and when it appears at
the end of the sentence
- Of course you can!
It is a strong vowel, shown as /ɑː/ in negative statements.
- I can’t dance at all.
Text 3
Conversation
Hannah: Now, Anna, tell me about yourself.
Let’s start with films. Why do you want to come to the LAC?
Anna: I love the cinema. It’s magic. But I don’t just want to watch films. I want to
be in them!
Hannah: Really? You want to be an actress then? Can you dance?
Anna: Yes, I can dance quite well. I go to modern dance classes on Wednesdays
and Saturdays.
Hannah: Good. You’re ballerina too! Can you play any musical instruments?
Anna: No, I can’t play music at all but I can sing really well. My singing teacher says
I’ve got a great voice.
Hannah: What about languages? Can you speak any foreign language?
Anna: Yes, I can. I can speak French. And I’m learning Italian.
Hannah: Really? Other interests or hobbies?
Annan: I like making clothes and I enjoy taking photographs. I’m doing photography
course at the Arts Centre at the moment.
Hannah: Excellent! Can you use a video camera?
Anna: No, I can’t, but I’m sure I can learn…
Hannah: Right. Is there anything else you can do?
Anna: Well… there’s cooking. I can cook very well. I help in the kitchen.
Hannah: Okay, cooking is creative. Let’s write that too.
While-reading 1
Peer-Assisted Learning Strategies (PALS)
Directions: 1. Get in pairs.
2. Get two pieces of conversation card.
3. A student is a coach who checks a partner’s reading, and circles the words
that the partner mispronounces.
4. The other is a reader who read a conversation to the coach.
5. Take turn. When both are done reading, recheck the result of your reading
by comparing to the original conversation.
Conversation card
Anna: I love the cinema. It’s magic. But I don’t just want to watch films.
I want to be in them!
Hannah: Good. You’re ballerina too! Can you play any musical
instruments?
Anna: No, I can’t play music at all but I can sing really well.
My singing teacher says I’ve got a great voice.
Hannah: Really? Other interests or hobbies?
Annan: I like making clothes and I enjoy taking photographs.
I’m doing photography course at the Arts Centre at the moment.
แบบประเมินการอ่านออกเสียง (While-reading 1)
ลงชื่อ.........................................................ผู้ประเมิน
(................................................................)
วันที่..........เดือน.................................พ.ศ. .................
ลาดับที่ ชื่อ-สกุล ความถูกต้องในการ
อ่าน
น้าเสียง การเว้น
วรรคตอน
คุณลักษณะ
( มีความมั่นใจใน
การใช้ภาษา )
รวม
4 3 2 1 4 3 2 1 2 1.5 1 0.5 10
เกณฑ์การประเมิน
1. ความถูกต้องในการอ่าน คะแนนมี 4 ระดับ (4 คะแนน)
4 คะแนน หมายถึง สามารถอ่านออกเสียงได้ถูกต้องทั้งหมด
3 คะแนน หมายถึง สามารถอ่านออกเสียงได้เกือบถูกต้องทั้งหมด
2 คะแนน หมายถึง สามารถอ่านได้ อ่านออกเสียงผิดเป็นบางคา
1 คะแนน หมายถึง พยายามอ่านได้บ้าง อ่านออกเสียงผิด
2. น้าเสียง การเว้นวรรคตอน คะแนนมี 4 ระดับ (4 คะแนน)
4 คะแนน หมายถึง สามารถอ่านได้ชัดเจน สื่อความรู้สึกของเรื่องที่อ่านได้ดี
3 คะแนน หมายถึง สามารถอ่านได้ชัดเจน สื่อความรู้สึกของเรื่องที่อ่านได้พอใช้
2 คะแนน หมายถึง สามารถอ่านได้ค่อนข้างชัดเจน แต่ค่อนข้างช้า ยังสื่อความรู้สึกของ
เรื่องได้ไม่ชัดเจน
1 คะแนน หมายถึง พยายามอ่านได้บ้าง น้าเสียงเบา ไม่ชัดเจน ไม่สามารถสื่อ
ความรู้สึกของเรื่องได้ชัดเจน
3. คุณลักษณะ (มีความมั่นใจในการใช้ภาษา) คะแนน มี 4 ระดับ (2 คะแนน)
2 คะแนน หมายถึง มีความมั่นใจในการอ่านดี มีการเตรียมตัวมาอย่างดี มั่นใจตนเอง
1.5 คะแนน หมายถึง มีความมั่นใจในการอ่านพอใช้ เตรียมตัวมาอย่างดี ยังประหม่า
1 คะแนน หมายถึง ยังไม่ค่อยมีความมั่นใจเท่าที่ควร มีการเตรียมตัวมาพอใช้
0.5 คะแนน หมายถึง ขาดความมั่นใจในตนเอง เตรียมตัวมาบ้างแต่ไม่มากนัก
สรุปเกณฑ์การประเมิน
8-10 คะแนน หมายถึง ดีมาก
6-7 คะแนน หมายถึง ดี
3-5 คะแนน หมายถึง พอใช้
1-2 คะแนน หมายถึง ปรับปรุง
หมายเหตุ ให้คะแนน 4 คะแนนขึ้นไปถือว่าผ่านเกณฑ์
Direction: Read and mark ( / ) the correct answer.
What things can Anna do? Yes No I don’t know
She can cook.
She can do magic.
She can swim.
She can play music.
She can’t sing at all.
She can use a video camera.
She can speak another language.
She can drive a car.
She can dance quite well.
While-reading 2
Reading grid
Post-reading
Shared reading
Directions: 1. Make a group of three.
2. Read the conversation in text 3 if Anna can be the following careers.
3. Write down the reasons according to the conversation why she
can/cannot be those following careers.
Can she be…? Give reasons
1. Can she be an actress? Ex. Yes, she can. Because she can dance
very well.
2. Can she be a singer?
3. Can she be an Italian teacher?
4. Can she be a designer?
5. Can she be a chef?
Do not forget to use
well, quiet well, really
well, not at all
แบบประเมินการอ่านสู่การเขียน (Post-reading)
ลาดับ
ที่
ชื่อ-สกุล ความถูกต้องใน
การใช้คาศัพท์
ความถูกต้องใน
การใช้โครงสร้าง
ความสอดคล้องของ
ความคิดเห็น
กับเรื่องที่อ่าน
รวม
3 2 1 3 2 1 4 3 2 1 10
ลงชื่อ.........................................................ผู้ประเมิน
(................................................................)
วันที่..........เดือน.................................พ.ศ. .................
เกณฑ์การประเมิน
1. ความถูกต้องในการใช้คาศัพท์ คะแนนมี 3 ระดับ (3 คะแนน)
3 คะแนน หมายถึง ใช้คาศัพท์ได้ถูกต้องทั้งหมด สามารถสื่อความ ให้ผู้อ่านเข้าใจได้
2 คะแนน หมายถึง ใช้คาศัพท์ผิดบ้าง แต่สามารถสื่อความ ให้ผู้อ่านเข้าใจได้
1 คะแนน หมายถึง ใช้คาศัพท์ผิด ไม่สามารถสื่อความ ให้ผู้อ่านเข้าใจได้
2. ความถูกต้องในการใช้โครงสร้าง คะแนนมี 3 ระดับ (3 คะแนน)
3 คะแนน หมายถึง ใช้โครงสร้างไวยากรณ์ได้ถูกต้อง สามารถสื่อความ ให้ผู้อ่านเข้าใจได้
2 คะแนน หมายถึง ใช้โครงสร้างไวยากรณ์ผิดบ้างเล็กน้อย แต่สามารถสื่อความ ให้ผู้อ่านเข้าใจได้
1 คะแนน หมายถึง ใช้โครงสร้างไวยากรณ์ผิด ไม่สามารถสื่อความ ให้ผู้อ่านเข้าใจได้
3. ความสอดคล้องของความคิดเห็นกับเรื่องที่อ่าน คะแนนมี 4 ระดับ (4 คะแนน)
4 คะแนน หมายถึง แสดงความคิดเห็นได้ตรงตามเนื้อหาอย่างสมบูรณ์
3 คะแนน หมายถึง แสดงความคิดเห็นตรงตามเนื้อหาเป็นส่วนใหญ่
2 คะแนน หมายถึง แสดงความความคิดเห็นตรงตามเนื้อหาบ้างเล็กน้อย
1 คะแนน หมายถึง แสดงความคิดเห็นไม่ตรงตามเนื้อหา
สรุปเกณฑ์การประเมิน
8-10 คะแนน หมายถึง ดีมาก
6-7 คะแนน หมายถึง ดี
3-5 คะแนน หมายถึง พอใช้
1-2 คะแนน หมายถึง ปรับปรุง
หมายเหตุ ให้คะแนน 4 คะแนนขึ้นไปถือว่าผ่านเกณฑ์

Weitere ähnliche Inhalte

Was ist angesagt?

นวัตกรรม เรื่อง Occupations slideshare
นวัตกรรม เรื่อง Occupations slideshareนวัตกรรม เรื่อง Occupations slideshare
นวัตกรรม เรื่อง Occupations slidesharenunawanna
 
Writing lesson plan
Writing lesson planWriting lesson plan
Writing lesson planBelinda Bow
 
แบบฝึกทักษะการอ่านภาษาอังกฤษชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 2
แบบฝึกทักษะการอ่านภาษาอังกฤษชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 2แบบฝึกทักษะการอ่านภาษาอังกฤษชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 2
แบบฝึกทักษะการอ่านภาษาอังกฤษชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 2Kruphat SriSuk
 
ชุดฝึกทักษะการอ่านจับใจความภาษาอังกฤษ เล่ม 2 การอ่านข่าว(news)
ชุดฝึกทักษะการอ่านจับใจความภาษาอังกฤษ เล่ม 2 การอ่านข่าว(news)ชุดฝึกทักษะการอ่านจับใจความภาษาอังกฤษ เล่ม 2 การอ่านข่าว(news)
ชุดฝึกทักษะการอ่านจับใจความภาษาอังกฤษ เล่ม 2 การอ่านข่าว(news)นางสาวอารียา แย้มภู
 
Reading lesson plan
Reading lesson planReading lesson plan
Reading lesson planBelinda Bow
 
แผนการสอน ป3 our food
แผนการสอน ป3 our food แผนการสอน ป3 our food
แผนการสอน ป3 our food Nim Kotarak
 
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ Tbl
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ Tblแผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ Tbl
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ TblWanida Keawprompakdee
 
ข้อสอบภาษาอังกฤษชั้น ม.3
ข้อสอบภาษาอังกฤษชั้น ม.3ข้อสอบภาษาอังกฤษชั้น ม.3
ข้อสอบภาษาอังกฤษชั้น ม.3Anawat Supappornchai
 
แผนการจัดการเรียนรู้เพื่อพัฒนาทักษะการเขียน
แผนการจัดการเรียนรู้เพื่อพัฒนาทักษะการเขียนแผนการจัดการเรียนรู้เพื่อพัฒนาทักษะการเขียน
แผนการจัดการเรียนรู้เพื่อพัฒนาทักษะการเขียนWanida Keawprompakdee
 
การใช้ Present continuous tense
การใช้ Present continuous tenseการใช้ Present continuous tense
การใช้ Present continuous tenseพัน พัน
 
แผนการจัดการเรียนรู้เพื่อพัฒนาทักษะการฟัง
แผนการจัดการเรียนรู้เพื่อพัฒนาทักษะการฟังแผนการจัดการเรียนรู้เพื่อพัฒนาทักษะการฟัง
แผนการจัดการเรียนรู้เพื่อพัฒนาทักษะการฟังWanida Keawprompakdee
 
Task-based Learning (TBL)
Task-based Learning (TBL) Task-based Learning (TBL)
Task-based Learning (TBL) sunny_tanta
 
เกณฑ์การประเมินรูบริคส์
เกณฑ์การประเมินรูบริคส์เกณฑ์การประเมินรูบริคส์
เกณฑ์การประเมินรูบริคส์Lamai Fungcholjitt
 
หัวกระดาษข้อสอบ
หัวกระดาษข้อสอบหัวกระดาษข้อสอบ
หัวกระดาษข้อสอบworapanthewaha
 
ม1 วิเคราะห์หลักสูตร 1
ม1 วิเคราะห์หลักสูตร 1ม1 วิเคราะห์หลักสูตร 1
ม1 วิเคราะห์หลักสูตร 1kruthirachetthapat
 

Was ist angesagt? (20)

นวัตกรรม เรื่อง Occupations slideshare
นวัตกรรม เรื่อง Occupations slideshareนวัตกรรม เรื่อง Occupations slideshare
นวัตกรรม เรื่อง Occupations slideshare
 
Writing lesson plan
Writing lesson planWriting lesson plan
Writing lesson plan
 
แบบฝึกทักษะการอ่านภาษาอังกฤษชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 2
แบบฝึกทักษะการอ่านภาษาอังกฤษชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 2แบบฝึกทักษะการอ่านภาษาอังกฤษชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 2
แบบฝึกทักษะการอ่านภาษาอังกฤษชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 2
 
ชุดฝึกทักษะการอ่านจับใจความภาษาอังกฤษ เล่ม 2 การอ่านข่าว(news)
ชุดฝึกทักษะการอ่านจับใจความภาษาอังกฤษ เล่ม 2 การอ่านข่าว(news)ชุดฝึกทักษะการอ่านจับใจความภาษาอังกฤษ เล่ม 2 การอ่านข่าว(news)
ชุดฝึกทักษะการอ่านจับใจความภาษาอังกฤษ เล่ม 2 การอ่านข่าว(news)
 
Reading lesson plan
Reading lesson planReading lesson plan
Reading lesson plan
 
Unit 1 about myself
Unit 1 about myselfUnit 1 about myself
Unit 1 about myself
 
แผนการสอน ป3 our food
แผนการสอน ป3 our food แผนการสอน ป3 our food
แผนการสอน ป3 our food
 
Present Perfect Tense
Present  Perfect  TensePresent  Perfect  Tense
Present Perfect Tense
 
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ Tbl
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ Tblแผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ Tbl
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ Tbl
 
ข้อสอบภาษาอังกฤษชั้น ม.3
ข้อสอบภาษาอังกฤษชั้น ม.3ข้อสอบภาษาอังกฤษชั้น ม.3
ข้อสอบภาษาอังกฤษชั้น ม.3
 
แผนการจัดการเรียนรู้เพื่อพัฒนาทักษะการเขียน
แผนการจัดการเรียนรู้เพื่อพัฒนาทักษะการเขียนแผนการจัดการเรียนรู้เพื่อพัฒนาทักษะการเขียน
แผนการจัดการเรียนรู้เพื่อพัฒนาทักษะการเขียน
 
การใช้ Present continuous tense
การใช้ Present continuous tenseการใช้ Present continuous tense
การใช้ Present continuous tense
 
แผนการจัดการเรียนรู้เพื่อพัฒนาทักษะการฟัง
แผนการจัดการเรียนรู้เพื่อพัฒนาทักษะการฟังแผนการจัดการเรียนรู้เพื่อพัฒนาทักษะการฟัง
แผนการจัดการเรียนรู้เพื่อพัฒนาทักษะการฟัง
 
Present perfect tense
Present  perfect  tensePresent  perfect  tense
Present perfect tense
 
Task-based Learning (TBL)
Task-based Learning (TBL) Task-based Learning (TBL)
Task-based Learning (TBL)
 
เกณฑ์การประเมินรูบริคส์
เกณฑ์การประเมินรูบริคส์เกณฑ์การประเมินรูบริคส์
เกณฑ์การประเมินรูบริคส์
 
ใบความรู้เรื่อง past simple
ใบความรู้เรื่อง past simple ใบความรู้เรื่อง past simple
ใบความรู้เรื่อง past simple
 
หัวกระดาษข้อสอบ
หัวกระดาษข้อสอบหัวกระดาษข้อสอบ
หัวกระดาษข้อสอบ
 
ม1 วิเคราะห์หลักสูตร 1
ม1 วิเคราะห์หลักสูตร 1ม1 วิเคราะห์หลักสูตร 1
ม1 วิเคราะห์หลักสูตร 1
 
แบบฝึกหัด Past simple tense
แบบฝึกหัด Past simple tense แบบฝึกหัด Past simple tense
แบบฝึกหัด Past simple tense
 

Andere mochten auch

Reading Lesson Plan
Reading Lesson PlanReading Lesson Plan
Reading Lesson PlanMaenie Nrm
 
แผนการอ่าน
แผนการอ่านแผนการอ่าน
แผนการอ่านSerena Sunisa
 
แผนการสอน Reading
แผนการสอน Readingแผนการสอน Reading
แผนการสอน ReadingSuccess SC Slac
 
Reading for comprehension
Reading for comprehensionReading for comprehension
Reading for comprehensionruttiporn
 
แผนการจัดการเรียนรู้วิชาภาษาอังกฤษเพิ่มเติม
แผนการจัดการเรียนรู้วิชาภาษาอังกฤษเพิ่มเติมแผนการจัดการเรียนรู้วิชาภาษาอังกฤษเพิ่มเติม
แผนการจัดการเรียนรู้วิชาภาษาอังกฤษเพิ่มเติมKruthai Kidsdee
 
การออกแบบการเรียนรู้รายวิชาเพิ่มเติม
การออกแบบการเรียนรู้รายวิชาเพิ่มเติมการออกแบบการเรียนรู้รายวิชาเพิ่มเติม
การออกแบบการเรียนรู้รายวิชาเพิ่มเติมPrasert Boon
 
แบบฝึกการอ่านออกเสียงคำศัพท์ภาษาอังกฤษ
แบบฝึกการอ่านออกเสียงคำศัพท์ภาษาอังกฤษแบบฝึกการอ่านออกเสียงคำศัพท์ภาษาอังกฤษ
แบบฝึกการอ่านออกเสียงคำศัพท์ภาษาอังกฤษChicharito Iamjang
 
วิจัยเรื่องการอ่านภาษาอังกฤษ
วิจัยเรื่องการอ่านภาษาอังกฤษวิจัยเรื่องการอ่านภาษาอังกฤษ
วิจัยเรื่องการอ่านภาษาอังกฤษKritsadin Khemtong
 

Andere mochten auch (8)

Reading Lesson Plan
Reading Lesson PlanReading Lesson Plan
Reading Lesson Plan
 
แผนการอ่าน
แผนการอ่านแผนการอ่าน
แผนการอ่าน
 
แผนการสอน Reading
แผนการสอน Readingแผนการสอน Reading
แผนการสอน Reading
 
Reading for comprehension
Reading for comprehensionReading for comprehension
Reading for comprehension
 
แผนการจัดการเรียนรู้วิชาภาษาอังกฤษเพิ่มเติม
แผนการจัดการเรียนรู้วิชาภาษาอังกฤษเพิ่มเติมแผนการจัดการเรียนรู้วิชาภาษาอังกฤษเพิ่มเติม
แผนการจัดการเรียนรู้วิชาภาษาอังกฤษเพิ่มเติม
 
การออกแบบการเรียนรู้รายวิชาเพิ่มเติม
การออกแบบการเรียนรู้รายวิชาเพิ่มเติมการออกแบบการเรียนรู้รายวิชาเพิ่มเติม
การออกแบบการเรียนรู้รายวิชาเพิ่มเติม
 
แบบฝึกการอ่านออกเสียงคำศัพท์ภาษาอังกฤษ
แบบฝึกการอ่านออกเสียงคำศัพท์ภาษาอังกฤษแบบฝึกการอ่านออกเสียงคำศัพท์ภาษาอังกฤษ
แบบฝึกการอ่านออกเสียงคำศัพท์ภาษาอังกฤษ
 
วิจัยเรื่องการอ่านภาษาอังกฤษ
วิจัยเรื่องการอ่านภาษาอังกฤษวิจัยเรื่องการอ่านภาษาอังกฤษ
วิจัยเรื่องการอ่านภาษาอังกฤษ
 

Ähnlich wie แผนการจัดการเรียนรู้เพื่อพัฒนาทักษะการอ่าน

แผนอ่าน ส่งครั้งที่ 5
แผนอ่าน ส่งครั้งที่ 5แผนอ่าน ส่งครั้งที่ 5
แผนอ่าน ส่งครั้งที่ 5Aiwilovekao
 
อังกฤษเพื่อการสื่อสาร
อังกฤษเพื่อการสื่อสารอังกฤษเพื่อการสื่อสาร
อังกฤษเพื่อการสื่อสารAroonroong Phukdee
 
9789740329886
97897403298869789740329886
9789740329886CUPress
 
Lesson plan listening will sky ครั้งที่ 6
Lesson plan listening will sky ครั้งที่ 6Lesson plan listening will sky ครั้งที่ 6
Lesson plan listening will sky ครั้งที่ 6Aiwilovekao
 
คู่มือการสนทนาภาษาอังกฤษเพื่อการสื่อสาร สู่ประชาคมอาเซียน
คู่มือการสนทนาภาษาอังกฤษเพื่อการสื่อสาร สู่ประชาคมอาเซียน คู่มือการสนทนาภาษาอังกฤษเพื่อการสื่อสาร สู่ประชาคมอาเซียน
คู่มือการสนทนาภาษาอังกฤษเพื่อการสื่อสาร สู่ประชาคมอาเซียน Utai Sukviwatsirikul
 
คู่มือการสนทนาภาษาอังกฤษเพื่อการสื่อสาร สู่ประชาคมอาเซียน
คู่มือการสนทนาภาษาอังกฤษเพื่อการสื่อสาร สู่ประชาคมอาเซียน คู่มือการสนทนาภาษาอังกฤษเพื่อการสื่อสาร สู่ประชาคมอาเซียน
คู่มือการสนทนาภาษาอังกฤษเพื่อการสื่อสาร สู่ประชาคมอาเซียน Utai Sukviwatsirikul
 
เล่มที่ 1present simpletense(new)
เล่มที่ 1present simpletense(new)เล่มที่ 1present simpletense(new)
เล่มที่ 1present simpletense(new)thestorygu
 
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ตามรูปแบบ PPP Unit: Career Topic: Future Career M3
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ตามรูปแบบ PPP Unit: Career Topic: Future Career M3แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ตามรูปแบบ PPP Unit: Career Topic: Future Career M3
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ตามรูปแบบ PPP Unit: Career Topic: Future Career M3Tharinee Japhimai
 
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1Thipa Srichompoo
 
Speaking lesson plan
Speaking lesson planSpeaking lesson plan
Speaking lesson planBelinda Bow
 
Speaking lesson plan
Speaking lesson planSpeaking lesson plan
Speaking lesson planAiwilovekao
 
classroom language
classroom languageclassroom language
classroom languageNonenan Nun
 
Unit1แผนการเรียนรู้ที่1-2022-6Hrs-Hello English.pdf
Unit1แผนการเรียนรู้ที่1-2022-6Hrs-Hello English.pdfUnit1แผนการเรียนรู้ที่1-2022-6Hrs-Hello English.pdf
Unit1แผนการเรียนรู้ที่1-2022-6Hrs-Hello English.pdfPornnipaSingchanuson1
 
Lesson plan phonetics
Lesson plan phoneticsLesson plan phonetics
Lesson plan phoneticseafbie
 

Ähnlich wie แผนการจัดการเรียนรู้เพื่อพัฒนาทักษะการอ่าน (20)

แผนอ่าน ส่งครั้งที่ 5
แผนอ่าน ส่งครั้งที่ 5แผนอ่าน ส่งครั้งที่ 5
แผนอ่าน ส่งครั้งที่ 5
 
Reading lesson plan
Reading lesson planReading lesson plan
Reading lesson plan
 
อังกฤษเพื่อการสื่อสาร
อังกฤษเพื่อการสื่อสารอังกฤษเพื่อการสื่อสาร
อังกฤษเพื่อการสื่อสาร
 
9789740329886
97897403298869789740329886
9789740329886
 
Listening lesson plan
Listening lesson plan Listening lesson plan
Listening lesson plan
 
Lesson plan listening will sky ครั้งที่ 6
Lesson plan listening will sky ครั้งที่ 6Lesson plan listening will sky ครั้งที่ 6
Lesson plan listening will sky ครั้งที่ 6
 
คู่มือการสนทนาภาษาอังกฤษเพื่อการสื่อสาร สู่ประชาคมอาเซียน
คู่มือการสนทนาภาษาอังกฤษเพื่อการสื่อสาร สู่ประชาคมอาเซียน คู่มือการสนทนาภาษาอังกฤษเพื่อการสื่อสาร สู่ประชาคมอาเซียน
คู่มือการสนทนาภาษาอังกฤษเพื่อการสื่อสาร สู่ประชาคมอาเซียน
 
คู่มือการสนทนาภาษาอังกฤษเพื่อการสื่อสาร สู่ประชาคมอาเซียน
คู่มือการสนทนาภาษาอังกฤษเพื่อการสื่อสาร สู่ประชาคมอาเซียน คู่มือการสนทนาภาษาอังกฤษเพื่อการสื่อสาร สู่ประชาคมอาเซียน
คู่มือการสนทนาภาษาอังกฤษเพื่อการสื่อสาร สู่ประชาคมอาเซียน
 
เล่มที่ 1present simpletense(new)
เล่มที่ 1present simpletense(new)เล่มที่ 1present simpletense(new)
เล่มที่ 1present simpletense(new)
 
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ตามรูปแบบ PPP Unit: Career Topic: Future Career M3
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ตามรูปแบบ PPP Unit: Career Topic: Future Career M3แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ตามรูปแบบ PPP Unit: Career Topic: Future Career M3
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ตามรูปแบบ PPP Unit: Career Topic: Future Career M3
 
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1
 
Speaking lesson plan
Speaking lesson planSpeaking lesson plan
Speaking lesson plan
 
Speaking lesson plan
Speaking lesson planSpeaking lesson plan
Speaking lesson plan
 
classroom language
classroom languageclassroom language
classroom language
 
Reading
ReadingReading
Reading
 
Unit1แผนการเรียนรู้ที่1-2022-6Hrs-Hello English.pdf
Unit1แผนการเรียนรู้ที่1-2022-6Hrs-Hello English.pdfUnit1แผนการเรียนรู้ที่1-2022-6Hrs-Hello English.pdf
Unit1แผนการเรียนรู้ที่1-2022-6Hrs-Hello English.pdf
 
Lesson plan phonetics
Lesson plan phoneticsLesson plan phonetics
Lesson plan phonetics
 
Speaking Lesson Plan by ETM
Speaking Lesson Plan by ETMSpeaking Lesson Plan by ETM
Speaking Lesson Plan by ETM
 
Teaching writing1
Teaching writing1Teaching writing1
Teaching writing1
 
B slim
B slim B slim
B slim
 

Mehr von Wanida Keawprompakdee

บทที่ 1และ บทที่ 2
บทที่ 1และ บทที่ 2บทที่ 1และ บทที่ 2
บทที่ 1และ บทที่ 2Wanida Keawprompakdee
 
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ B slim สำหรับทำ call
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ B slim สำหรับทำ callแผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ B slim สำหรับทำ call
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ B slim สำหรับทำ callWanida Keawprompakdee
 
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ Clil
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ Clilแผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ Clil
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ ClilWanida Keawprompakdee
 
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ Cbi
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ Cbiแผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ Cbi
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ CbiWanida Keawprompakdee
 
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ B slim
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ B slimแผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ B slim
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ B slimWanida Keawprompakdee
 

Mehr von Wanida Keawprompakdee (18)

Listening
ListeningListening
Listening
 
Cbi
CbiCbi
Cbi
 
บทที่ 5
บทที่ 5บทที่ 5
บทที่ 5
 
บทที่ 4
บทที่ 4บทที่ 4
บทที่ 4
 
บทที่ 3
บทที่ 3บทที่ 3
บทที่ 3
 
บทที่ 1และ บทที่ 2
บทที่ 1และ บทที่ 2บทที่ 1และ บทที่ 2
บทที่ 1และ บทที่ 2
 
บทคัดย่อ
บทคัดย่อบทคัดย่อ
บทคัดย่อ
 
Abstract
AbstractAbstract
Abstract
 
Writing
WritingWriting
Writing
 
Reading
ReadingReading
Reading
 
Speaking
SpeakingSpeaking
Speaking
 
Clil
ClilClil
Clil
 
Tbl
TblTbl
Tbl
 
B slim
B slimB slim
B slim
 
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ B slim สำหรับทำ call
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ B slim สำหรับทำ callแผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ B slim สำหรับทำ call
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ B slim สำหรับทำ call
 
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ Clil
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ Clilแผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ Clil
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ Clil
 
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ Cbi
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ Cbiแผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ Cbi
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ Cbi
 
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ B slim
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ B slimแผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ B slim
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ B slim
 

แผนการจัดการเรียนรู้เพื่อพัฒนาทักษะการอ่าน

  • 1. แผนการจัดการเรียนรู้เพื่อพัฒนาทักษะการอ่าน กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศวิชาภาษาอังกฤษ ชั้นประถมศึกษาปีที่6 Unit: Myself Topic: Hobbies สมาชิกในกลุ่ม นางสาววนิดา แก้วพรมภักดี 55010513032 4EN นางสาวศุภลักษณ์ พูนนอก 55010513034 4EN นางสาวอารียา หงษ์สุวรรณ์ 55010513039 4EN
  • 2. แผนการจัดการเรียนรู้เพื่อพัฒนาทักษะการอ่าน กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศวิชาภาษาอังกฤษ ชั้นประถมศึกษาปีที่6 Unit: Myself Topic: Hobbies 1. จุดประสงค์การเรียนรู้ 1. อ่านออกเสียงบทสนทนาได้ถูกต้องตามหลักการอ่าน (While-reading 1// Peer-Assisted Learning Strategies (PALS)// Reading Today, April/May 2012) 2. อ่านแล้วสามารถตอบคาถามได้ (While-reading 2 // Reading grid // 200 กิจกรรมสอนภาษาอังกฤษ หน้า 90) 3. อ่านแล้วสามารถบอกใจความสาคัญจากเรื่องที่อ่านได้ (Post-reading // Shared reading // 200 กิจกรรมสอนภาษาอังกฤษ หน้า 96) 2. ตัวชี้วัด ต.1.1 ป.6/2 อ่านออกเสียงข้อความ นิทาน และบทกลอนสั้นๆ ถูกต้องตามหลักการอ่าน (While-reading 1) ต.1.1 ป.6/4 บอกใจความสาคัญและตอบคาถามจากการฟัง และอ่านบทสนทนา นิทานง่ายๆ และ เรื่องเล่า (while-reading 2) ต.1.1 ป.6/4 บอกใจความสาคัญและตอบคาถามจากการฟัง และอ่านบทสนทนา นิทานง่ายๆ และ เรื่องเล่า (Post-reading) 3. เนื้อหา Vocabulary: ballerina, hobby, dance, camera, great, cooking, creative, actress Structure: Degree of ability - To express ability or possibility: - I can dance. - I can’t answer the phone. - To make request: - Can you open the window please? Example: I can’t play the violin at all. My brother can play chess quite well. They can sing really well.
  • 3. 4. สื่อการเรียนรู้ 1. Power Point 2. Text 1, 2, 3 3. ใบกิจกรรม While-reading 1: Peer-Assisted Learning Strategies (PALS) 4. ใบกิจกรรม While-reading 2: Reading grid 5. ใบกิจกรรม Post-reading: Shared reading 5. กิจกรรมการเรียนรู้ ครู นักเรียน Pre-reading 1. ครูเปิดเพลง What can you do? เพื่อนาเข้าสู่ บทเรียน 2. ครูถามคาถามเกี่ยวกับเพลงเพื่อตรวจสอบความ เข้าใจของนักเรียน เช่น - What can the man in the video do? 3. ครูแจก text 1 ให้นักเรียนทุกคน แล้วเปิด Power Point อธิบายคาศัพท์ให้นักเรียนฟังและออกเสียงตาม 4. ครูทบทวนคาศัพท์เพื่อตรวจสอบความเข้าใจของ นักเรียนจากคาอธิบายความหมายของคาศัพท์ 5. ครูแจก Text 2 ให้นักเรียนทุกคน แล้วอธิบาย โครงสร้างไวยากรณ์จาก Power Point ให้นักเรียนฟัง 6. ครูตรวจสอบความเข้าใจในโครงสร้างไวยากรณ์ ของนักเรียนโดยถามคาถามจาก Power Point 7. ครูแจก Text 3 แล้วพานักเรียนอ่าน จากนั้นให้ นักเรียนอ่านเองและทาความเข้าใจ 8. ครูถามคาถามนักเรียนเกี่ยวกับเรื่องที่อ่านเพื่อ ตรวจสอบความเข้าใจ เช่น - Does Anna like movie? - Can she dance? - Is taking photographs her hobby? 1. นักเรียนฟังเพลง What can you do? 2. นักเรียนตอบคาถามจากเพลง เช่น - He can jump, swim, ride a bike, read, play guitar, and sing a song. 3. นักเรียนรับ text 1 จากครู แล้วฟังครูอธิบาย คาศัพท์และออกเสียงตาม 4. นักเรียนบอกคาศัพท์จากคาอธิบายความหมายของ คาศัพท์ที่ครูให้ 5. นักเรียนรับ text 2 จากครู แล้วฟังและทาความ เข้าใจโครงสร้างไวยากรณ์จากPower Point 6. นักเรียนตอบคาถามโครงสร้างไวยากรณ์ที่ครูถาม จาก Power Point 7. นักเรียนรับ Text 3 แล้วอ่านตามครู จากนั้นให้ นักเรียนอ่านเองและทาความเข้าใจ 8. นักเรียนตอบคาถามครูจากเรื่องที่ได้อ่านเพื่อ ตรวจสอบความเข้าใจ เช่น - Yes, she does. - Yes, she can. - Yes, it is.
  • 4. While-reading 1 Peer-Assisted Learning Strategies (PALS) 1. ครูให้นักเรียนทุกคนจับคู่ 2. ครูอธิบายขั้นตอนการทากิจกรรม ดังนี้ - นักเรียนแต่ละคู่จะได้รับใบบทสนทนาคนละ 1 แผ่น - ให้นักเรียนคนหนึ่งเป็น Coach ที่ทาหน้าที่ ตรวจสอบความถูกต้องในระหว่างที่เพื่อนอีกคนหนึ่ง อ่าน และวงกลมคาที่เพื่อนอ่านผิด - นักเรียนอีกคนหนึ่งเป็น Reader เพื่ออ่านบท สนทนาให้ Coach ฟัง - นักเรียนสลับบทบาทกัน - หลังจากนักเรียนแต่ละคู่อ่านครบทุกคนแล้ว ให้นา ผลการอ่านมาเปรียบเทียบกัน เพื่อตรวจสอบอีกครั้ง ว่าตนเองอ่านคาใดผิดบ้าง - ครูเปิดเสียงให้นักเรียนฟัง เพื่อให้นักเรียนตรวจสอบ ผลการอ่าน 3. ครูให้นักเรียนทากิจกรรม 4. ครูสังเกตและประเมินผล While-reading 2 Reading grid 1. ครูแจกบทอ่านและใบกิจกรรมให้กับนักเรียนทุก คน 2. ครูอธิบายขั้นตอนการทากิจกรรม - ครูให้นักเรียนอ่านบทอ่านแล้วเขียนเครื่องหมาย / ลงในตาราง - ครูให้เวลาทากิจกรรม 15 นาที 3. ครูให้สัญญาณเริ่มทากิจกรรม 4. ครูให้สัญญาณหมดเวลาทากิจกรรม 5. ครูให้นักเรียนแลกเปลี่ยนใบกิจกรรมกับเพื่อน เพื่อ เฉลยคาตอบ 1. นักเรียนทุกคนจับคู่ 2. นักเรียนทุกคนฟังครูอธิบายขั้นตอนการทากิจกรรม 3.นักเรียนทุกคนทากิจกรรม 1. นักเรียนทุกคนรับบทอ่านและใบกิจกรรมจากครู 2. นักเรียนตั้งใจฟังขั้นตอนการทากิจกรรม 3. นักเรียนเริ่มทากิจกรรม 4. นักเรียนหยุดทากิจกรรม 5. นักเรียนส่งใบกิจกรรมคืนครู
  • 5. Post-reading Shared reading 1. ครูให้นักเรียนแบ่งกลุ่มๆละ 3 คน 2. ครูอธิบายขั้นตอนการทากิจกรรม ดังนี้ - ครูแจกบทอ่านให้กับนักเรียนแต่ละกลุ่ม - นักเรียนแต่ละกลุ่มอ่าน Text 3 แล้วช่วยกัน วิเคราะห์และแสดงความคิดเห็นว่า Anna สามารถทา อาชีพที่กาหนดให้ได้หรือไม่ เพราะอะไร - นักเรียนแต่ละกลุ่มเขียนคาตอบลงในใบงานที่ กาหนดให้ 3. ครูให้นักเรียนทากิจกรรม 4. ครูเก็บใบงานไปตรวจและให้คะแนน 1. นักเรียนแบ่งกลุ่มๆละ 3 คน 2. นักเรียนทุกคนฟังครูอธิบายขั้นตอนการทากิจกรรม 3. นักเรียนทากิจกรรม 6. การวัดผลประเมินผล กิจกรรมที่จะประเมิน วิธีประเมิน เครื่องมือประเมิน While-reading 1: Peer-Assisted Learning Strategies (PALS) While-reading 2: Reading grid Post-reading: Shared reading ให้คะแนนตามแบบประเมิน ตรวจและให้คะแนน ให้คะแนนตามแบบประเมิน แบบประเมินการออกเสียง - แบบประเมินการเขียนแสดงความคิดเห็น 7. กิจกรรมเสนอแนะ .............................................................................................................................................................................. ......................................................................................................................................................................... 8. ความเห็นของผู้บริหาร .............................................................................................................................................................................. ........................................................................................................................................................................
  • 6. 9. บันทึกหลังการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ 9.1 ผลการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ .............................................................................................................................................................................. ......................................................................................................................................................................... 9.2 ปัญหาและอุปสรรค .............................................................................................................................................................................. ......................................................................................................................................................................... 9.3 ข้อเสนอแนะ .............................................................................................................................................................................. .........................................................................................................................................................................
  • 7. Text 1 Vocabulary hobby (n.) an activity that usually do in free time Ex. Other interests or hobbies? ballerina (n.) a female ballet dancer Ex. You’re ballerina too! dance (v.) movements that match the speed and rhythm of a piece of music. Ex. I can dance quite well. camera (n.) a device that usually use to take photo and record the video Ex. Can you use a video camera?
  • 8. great (adj.) very good, excellent Ex. I’ve got a great voice. cooking (n.) skill of preparing food by making, mixing, and heating ingredients Ex. I’m good at cooking. creative (adj.) relating to the imagination or original ideas, especially in the production of an artistic work. Ex. Cooking is creative. actress (n.) a main character who is a female Ex. You want to be an actress then?
  • 9. Text 2 Structure Degree of ability We use can: - To express ability or possibility: - I can dance. - I can’t answer the phone. - To make request: - Can you open the window please? Affirmative Negative I You We They He/ She / It can dance. I You We They He/ She / It can’t (cannot) dance. Question Short answer Full answer Can I You We They He/ She / It dance? Yes, I can. No, I can’t Yes, I can dance. No, I cannot dance.
  • 10. With can we sometimes use adverbial expressions like well, quiet well, really well, not at all to express varying degrees of ability. They are always put after the verb and/or complement. 0%..................................................................50%...................................................................100% not at all quiet well well really well Ex. I can’t play the violin at all. My brother can play chess quite well. They can sing really well. Pronunciation: can/can’t When can is not stressed, the vowel is weak, shown as /ə/. - I can do it. - Can you come? It can be strong and shown as /æ/ if we want to stress it and when it appears at the end of the sentence - Of course you can! It is a strong vowel, shown as /ɑː/ in negative statements. - I can’t dance at all.
  • 11. Text 3 Conversation Hannah: Now, Anna, tell me about yourself. Let’s start with films. Why do you want to come to the LAC? Anna: I love the cinema. It’s magic. But I don’t just want to watch films. I want to be in them! Hannah: Really? You want to be an actress then? Can you dance? Anna: Yes, I can dance quite well. I go to modern dance classes on Wednesdays and Saturdays. Hannah: Good. You’re ballerina too! Can you play any musical instruments? Anna: No, I can’t play music at all but I can sing really well. My singing teacher says I’ve got a great voice. Hannah: What about languages? Can you speak any foreign language? Anna: Yes, I can. I can speak French. And I’m learning Italian. Hannah: Really? Other interests or hobbies? Annan: I like making clothes and I enjoy taking photographs. I’m doing photography course at the Arts Centre at the moment. Hannah: Excellent! Can you use a video camera? Anna: No, I can’t, but I’m sure I can learn… Hannah: Right. Is there anything else you can do? Anna: Well… there’s cooking. I can cook very well. I help in the kitchen. Hannah: Okay, cooking is creative. Let’s write that too.
  • 12. While-reading 1 Peer-Assisted Learning Strategies (PALS) Directions: 1. Get in pairs. 2. Get two pieces of conversation card. 3. A student is a coach who checks a partner’s reading, and circles the words that the partner mispronounces. 4. The other is a reader who read a conversation to the coach. 5. Take turn. When both are done reading, recheck the result of your reading by comparing to the original conversation. Conversation card Anna: I love the cinema. It’s magic. But I don’t just want to watch films. I want to be in them! Hannah: Good. You’re ballerina too! Can you play any musical instruments? Anna: No, I can’t play music at all but I can sing really well. My singing teacher says I’ve got a great voice. Hannah: Really? Other interests or hobbies? Annan: I like making clothes and I enjoy taking photographs. I’m doing photography course at the Arts Centre at the moment.
  • 13. แบบประเมินการอ่านออกเสียง (While-reading 1) ลงชื่อ.........................................................ผู้ประเมิน (................................................................) วันที่..........เดือน.................................พ.ศ. ................. ลาดับที่ ชื่อ-สกุล ความถูกต้องในการ อ่าน น้าเสียง การเว้น วรรคตอน คุณลักษณะ ( มีความมั่นใจใน การใช้ภาษา ) รวม 4 3 2 1 4 3 2 1 2 1.5 1 0.5 10
  • 14. เกณฑ์การประเมิน 1. ความถูกต้องในการอ่าน คะแนนมี 4 ระดับ (4 คะแนน) 4 คะแนน หมายถึง สามารถอ่านออกเสียงได้ถูกต้องทั้งหมด 3 คะแนน หมายถึง สามารถอ่านออกเสียงได้เกือบถูกต้องทั้งหมด 2 คะแนน หมายถึง สามารถอ่านได้ อ่านออกเสียงผิดเป็นบางคา 1 คะแนน หมายถึง พยายามอ่านได้บ้าง อ่านออกเสียงผิด 2. น้าเสียง การเว้นวรรคตอน คะแนนมี 4 ระดับ (4 คะแนน) 4 คะแนน หมายถึง สามารถอ่านได้ชัดเจน สื่อความรู้สึกของเรื่องที่อ่านได้ดี 3 คะแนน หมายถึง สามารถอ่านได้ชัดเจน สื่อความรู้สึกของเรื่องที่อ่านได้พอใช้ 2 คะแนน หมายถึง สามารถอ่านได้ค่อนข้างชัดเจน แต่ค่อนข้างช้า ยังสื่อความรู้สึกของ เรื่องได้ไม่ชัดเจน 1 คะแนน หมายถึง พยายามอ่านได้บ้าง น้าเสียงเบา ไม่ชัดเจน ไม่สามารถสื่อ ความรู้สึกของเรื่องได้ชัดเจน 3. คุณลักษณะ (มีความมั่นใจในการใช้ภาษา) คะแนน มี 4 ระดับ (2 คะแนน) 2 คะแนน หมายถึง มีความมั่นใจในการอ่านดี มีการเตรียมตัวมาอย่างดี มั่นใจตนเอง 1.5 คะแนน หมายถึง มีความมั่นใจในการอ่านพอใช้ เตรียมตัวมาอย่างดี ยังประหม่า 1 คะแนน หมายถึง ยังไม่ค่อยมีความมั่นใจเท่าที่ควร มีการเตรียมตัวมาพอใช้ 0.5 คะแนน หมายถึง ขาดความมั่นใจในตนเอง เตรียมตัวมาบ้างแต่ไม่มากนัก สรุปเกณฑ์การประเมิน 8-10 คะแนน หมายถึง ดีมาก 6-7 คะแนน หมายถึง ดี 3-5 คะแนน หมายถึง พอใช้ 1-2 คะแนน หมายถึง ปรับปรุง หมายเหตุ ให้คะแนน 4 คะแนนขึ้นไปถือว่าผ่านเกณฑ์
  • 15. Direction: Read and mark ( / ) the correct answer. What things can Anna do? Yes No I don’t know She can cook. She can do magic. She can swim. She can play music. She can’t sing at all. She can use a video camera. She can speak another language. She can drive a car. She can dance quite well. While-reading 2 Reading grid
  • 16. Post-reading Shared reading Directions: 1. Make a group of three. 2. Read the conversation in text 3 if Anna can be the following careers. 3. Write down the reasons according to the conversation why she can/cannot be those following careers. Can she be…? Give reasons 1. Can she be an actress? Ex. Yes, she can. Because she can dance very well. 2. Can she be a singer? 3. Can she be an Italian teacher? 4. Can she be a designer? 5. Can she be a chef? Do not forget to use well, quiet well, really well, not at all
  • 18. เกณฑ์การประเมิน 1. ความถูกต้องในการใช้คาศัพท์ คะแนนมี 3 ระดับ (3 คะแนน) 3 คะแนน หมายถึง ใช้คาศัพท์ได้ถูกต้องทั้งหมด สามารถสื่อความ ให้ผู้อ่านเข้าใจได้ 2 คะแนน หมายถึง ใช้คาศัพท์ผิดบ้าง แต่สามารถสื่อความ ให้ผู้อ่านเข้าใจได้ 1 คะแนน หมายถึง ใช้คาศัพท์ผิด ไม่สามารถสื่อความ ให้ผู้อ่านเข้าใจได้ 2. ความถูกต้องในการใช้โครงสร้าง คะแนนมี 3 ระดับ (3 คะแนน) 3 คะแนน หมายถึง ใช้โครงสร้างไวยากรณ์ได้ถูกต้อง สามารถสื่อความ ให้ผู้อ่านเข้าใจได้ 2 คะแนน หมายถึง ใช้โครงสร้างไวยากรณ์ผิดบ้างเล็กน้อย แต่สามารถสื่อความ ให้ผู้อ่านเข้าใจได้ 1 คะแนน หมายถึง ใช้โครงสร้างไวยากรณ์ผิด ไม่สามารถสื่อความ ให้ผู้อ่านเข้าใจได้ 3. ความสอดคล้องของความคิดเห็นกับเรื่องที่อ่าน คะแนนมี 4 ระดับ (4 คะแนน) 4 คะแนน หมายถึง แสดงความคิดเห็นได้ตรงตามเนื้อหาอย่างสมบูรณ์ 3 คะแนน หมายถึง แสดงความคิดเห็นตรงตามเนื้อหาเป็นส่วนใหญ่ 2 คะแนน หมายถึง แสดงความความคิดเห็นตรงตามเนื้อหาบ้างเล็กน้อย 1 คะแนน หมายถึง แสดงความคิดเห็นไม่ตรงตามเนื้อหา สรุปเกณฑ์การประเมิน 8-10 คะแนน หมายถึง ดีมาก 6-7 คะแนน หมายถึง ดี 3-5 คะแนน หมายถึง พอใช้ 1-2 คะแนน หมายถึง ปรับปรุง หมายเหตุ ให้คะแนน 4 คะแนนขึ้นไปถือว่าผ่านเกณฑ์