1. Lesson Exemplar in __EPP IV____ Using the IDEA Instructional Process
LESSON
EXEMPLA
R
SDO DR. ROSEMARIE B.
TORRES
Grade Level IV
Name of Supervisor DR. ROLANDO B. TALON Learning Area EPP-AGRIKULTURA
Teaching Date and Time 8:50-9:30 Quarter 1,2,3,4
Days Taught 1 Name of Teacer JENNELYN A. OCAMPO
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman naipamamalas ang pang-unawa sa panimulang kaalaman at
kasanayan sa pag-aalaga ng hayop sa tahanan at ang maitutulong
nito sa pag-unlad ng pamumuhay
B. Pamantayan sa Pagganap naisasagawa ng ma kawilihan ang pag-aalaga sa hayop sa
tahanan bilang mapagkakakitaang gawain
C. Pinakamahalagang Kasanayan sa Pagkatuto
(MELC) (Kung mayroon, isulat ang pinakamahalagang kasanayan sa
pagkatuto o MELC
pagsasagawa nang maayos na pag-aalaga ng hayop
D. Pagpapaganang Kasanayan
(Kung mayroon, isulat ang pagpapaganang kasanayan.)
II. NILALAMAN
III. KAGAMITAN PANTURO
A. Mga Sanggunian
a. Mga Pahina sa Gabay ng Guro K to 12 Most Essential Learning Competencies with Curriculum
Guide Codes, p. 400
b. Mga Pahina sa Kagamitang Pangmag-aaral Edukasyong Pantahanan at Pangkabuhayan, Ika-apt na baiting,
Agrikultura, Aralin 23, pahina 416-422
c. Mga Pahina sa Teksbuk Pahina 416-422
d. Karagdagang Kagamitan mula sa Portal ng
Learning Resource
B. Listahan ng mga Kagamitang Panturo para sa mga
Gawain sa Pagpapaunlad at Pakikipagpalihan
Google Meet, Power Point presentation, laptop, Wi-fi Connection,
Headset, Crossword Puzzle Maker, Recorded video (Kabutihang
Dulot sa Pag-aalaga ng hayop)
IV. PAMAMARAAN
A. Introduction (Panimula) 1. Alamin
Tayo ngayon ay nasa, asignaturang Edukasyong Pantahanan
at Pangkabuhayan-Agrikultua, ika-apat na baitang sa Aralin
dalawampo’t tatlo (23), ika-siyam na linggo.
Ang pag-aalaga ng hayop ay isang kapakipakinabang na
Gawain. Nakakatulong ito upang maalis ang ating stress at
gumanda ang ating kalusugan. Ito rin ay nakadadagdag ng
kita kung ito ay mapaparami at maipagbibili.
Sa araling ito, tatalakayin ang mga kaalaman tungkol sa
wastong paraan ng pag-aalaga ng ating hayop upang sila
ay lumaki ng maaayos at hindi maging sakitin na maaaring
2. makahadlang sa kanilang paglaki.
Gawain 1
Panuto: Isulat at TAMA kung ang pangungusap ay nagpapakita ng
tamang gawain sa pag-aalaga ng hayop at MALI kung hindi.
____ 1. May sapat at masustansiyang pagkain
____ 2. Bigyan ng nararapat na gamot at bitamina
____ 3. Walang bubong ang bahay
____ 4. Maruming inuming tubig
____ 5. Malinis at nakaangat sa lupa ang bahay
2. SURIIN
Pagpapakita ng maikling video (1:25 minuto) tungkol sa
kabutihang dulot ng pag-aalaga ng hayop.
Mga gabay na Tanong
1. Mahalaga ba sa tao o sa mag-anak ang pag-aalaga ng
hayop?
2. Anong mga kapakinabangan ang makukuha sa pag-aalaga ng
hayop?
3. Paano matutugunan ang kanilang mga pangangailangan?
4. Bilang mag-aaral sa ika-apat na baitang kaya mo rin bang mag-
aalaga ng hayop sa iyong tahanan?
Gabay ng Guro
Ipapasagot sa mga bata ang Gawain upang
matukoy kung ito ay nagpapakita ng wastong
kasanayan sap ag-aalaga ng hayop, na magiging
gabay nila upang lalong maunawaan ang
konseptop tungkol sa pagsasagawa nang maayos
napag-aalaga ng hayop.
3. B. Development (Pagpapaunlad) 3. SUBUKIN
Panuto: Ang mga sumusunod na pangungusap ay mga
tamang hakbangin para sa maayos na pag-aalaga ng hayop.
Alin ang hindi kabilang sa pangkat?
1. Itayo ang kulungan sa isang bakanteng lote o sa likod
bahay
2. linisin ang lugar at maglagay ng kanal sa paligid nito
para daanan ng tubig.
3. Hayaang mabilad sa sikat ng araw ang kulungan para
mapanatiling mainit ang kapaligiran nito
4. Tiyakin na ang kulungan ay hindi nakaangat sa lupa
5. Siguraduhing may preskong simoy ng hangin sa
dumadaloy sa tirahan ng alagang hayop
4. TUKLASIN
Pagtalakay ng bagong konsepto at paglalahad ng bagong
kasanayan
A. Wastong Pag-aalaga ng Aso
1. Panatilihing malinis ang kulungan ng
Aso.
2. Dapat magkaroon ito ng sapat na
Ipasagot sa mga mag-aaral ang subukin natin
upang malaman ang taglay nilang kaalaman sa
araling pinag-aralan. Ito ang magiging batayan ng
guro kung paanong higit na pagyamanin ang
kanilang kasanayan sa susunod na Gawain.
Gabay ng Guro
Ipapakita at ipapaliwanag ng guro ang mga
pamamaraan nang maayos nap ag-aalaga ng hayop
4. Bentelasyon.
3. Bigyan ito ng gamut kontra bulate
4. Bigyan ng sapat na malinis na tubig at
dalhin sa beterenaryo upang maturukan ng anti-rabies.
B. Wastong Pag-aalaga ng Kalapati
1. Ang bahay ng kalapati ay
Dapat nakaangat sa lupa
Upang hindi mapasukan ng
Daga. Ito ay dapat na malu-
Wang, mahangin, tuyo at
Nasisikatan ng araw.
2. Gumawa ng isang pugad sa bawat isang inahin sapagkat
mabilis silang mangitlog.
3. Ang mga kalapati ay dapat pakainin ng palay, mais, munggo, at
buto ng mirasol. Kailangan silang bigyan ng pinaghalo-halo at
dinurog na kabibi at uling na tinimplahan ng asin.
4. Bigyan sila ng sapat at malinis na inuming tubig.
5. Pakainin sila sa pamamagitan ng pagsasaboy ng pagkain,
pagpapatuka sa lupa o sa palad.
5. PAGYAMANIN
Panuto: Isulat ang tsek ( / ) kung ang pahayag ay nagpapakita ng
tamang gawi sa pag-aalaga ng hayop at ekis ( X ) naman kung
hindi.
1. Binibigyan ang aso ng gamot kontra bulate makalipas ang isa o
dalawang linggo.
2. Bigyan ang alagang hayop ng malinis na tubig inumin isang
beses sa isang linggo.
3. Ang bahay ng kalapati ay dapat nakaangat sa lupa upang hindi
mapasukan ng daga.
4. Pakinin ang alagang kalapati ng kanin at hilaw na gulay
5. Binibigyan sila ng maayos at malinis na tirahan
Ipasagot sa mga bata ang pagyamanin. Layunin
nito na lalo pang madagdagan ang kanilang
kaalaman sa araling pinag-aralan.
5. C. Engagement (Pagpapalihan) 6. ISAGAWA
Panuto: Isulat ang wastong pamamaraan ng pag- aalaga
ng hayop ayon sa ipinakikitang larawan
1. ______________________________
2. ____________________________
3. ___________________________
4. ___________________________
5. ___________________________
7. LINANGIN
Ang mga bata ay masayang bubuuin ang crossword puzzle
batay sa kanilang natutunan sa nagging aralin.
Panuto: Buuin ang crossword puzzle
6. 8. IANGKOP
Panuto: Ayusin ang pagkasunod-sunod ng mga pahayag
upang mabuo ang tamang konsepto nang wastong pag-
aalaga ng hayop.
Tamang Sagot:
D. Assimilation (Paglalapat) 9. ISAISIP
malusog ang mga ito
Bigyan ang mga alaga ng nasa ayos
na pagkain, malinis na tubig
at bitamina upang maging
Gabay ng Guro
Ipakita ang video sa mga mag-aaral tugkol sa
mga hayop na kapakipakinabang at wastong
pamamaraan ng pag-aalaga ng hayop. Ipaliwanag
ang koneksiyon nito kung bakit kailangan nating
mag-alaga ng hayop at ang mga bagay na dapat
isaalang-alang sap ag-aalaga ng hayop.
7. Gawain 1
Ano ang mga bagay na dapat isaalang-alang sa pag-aalaga ng
hayop.
1.
2.
3.
4.
5.
Gawain 2
1. Ano-ano ang mga alagang hayop sa bahay ninyo?
(Magbigay ng mga pangalan ng hayop)
2. Sagutin ng OO o HINDI kung ang mga sumusunod ay
ibinigay ba ninyo ang kanilang pangangailangan.
1. Maayos na tirahan _________ __________
2. Sapat at masustansyang pagkain _______ __________
3. Kaukulang bitamina at gamut _______ __________
4. Malinis na tubig _______ __________
5. Maayos at matibay na kulungan _______ __________
10. TAYAHIN
OO HIINDI
Gabay ng Guro
Ipaliwanag sa mga bata ang mga kategorya sa
pagsasagawa ng wastong pangangalaga ng hayop
sa pamamagitan ng isang video
8. Rubriks para sa Pagsasagawa ng Gawain
Kategorya 3 2 1
Nilalaman Maayos ang
nilalaman ng
gawain
Hindi
masyadong
maayos ang
nilalaman ng
gawain
Walang
nabuong
mensahe sa
gawain
Pagkamalikh
ain
Mahusay na
ipinahayag
ang ideya ng
gawain
Hindi
masyadong
mahusay na
ipinahayag
ang ideya ng
gawain
Hindi
ipinahayag
ang ideya ng
gawain
Tunog o
Tinig
Maganda
ang balance
ng tunog o
tinig
Hindi
masyadong
maganda ang
balance ng
tunog o tinig
Ang sakit sa
tenga ng
tunog o tinig
na nagawa
3 = 90-100 %
2 = 80 – 89 %
1 = 70 – 79 %
V. PAGNINILAY Isulat sa EPP Journal ng mag-aaral ang dalawang natutunan sa
pagsasagawa nang wastong pag-aalaga ng hayop.
Natutunan ko na ______________________________________
Napagtanto ko na ____________________________________
Inihanda ni :
JENNELYN A. OCAMPO
Guro I
Iniwasto ni :
DIVINA A. NARVAEZ
Punongguro III
Binigyang Pansin :
Dr. ROLANDO B. TALON JR.
Education Program Supervisor sa EPP/TLE/TVL