DAILY LESSON PLAN IN FILIPINO 1 - QUARTER 4 - WEEK 1 - MGA SALITANG MAGKATUGMA_080821.pdf
1. Republic of the Philippines
Department of Education
Schools Division of Oriental Mindoro
CLASSROOM OBSERVATION FOR GRADE I – DUHAT
FILIPINO 1 – QUARTER 4, WEEK 1
F I L I P I N O 1
I. LAYUNIN
Sa pagtatapos ng aralin, ang mga mag-aaral ay inaasahang:
A. Natutukoy ang mga salitang magkakatugma.
B. Nakabubuo ng isang makabuluhang tula na may magkatugmang salita.
C. Napapahalagahan ang pagsunod sa mga panuntunan ng paaralan.
A. Pamantayang
Pangnilalaman
Nauunawaan ang ugnayan ng simbolo at ng mga tunog.
B. Pamantayan sa
Pagganap
Nababasa ang usapan, tula, talata, kuwento nang may tamang bilis, diin, tono, antala at ekspresyon.
C. Mga Kasanayan sa
Pagkatuto
Isulat ang code ng bawat
kasanayan
Natutukoy ang mga salitang magkakatugma.(F1KP-IIIc-8)
II. NILALAMAN Ang Mga Salitang Magkatugma
KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay ng
Guro
K to 12 Melcs pahina 146
Filipino Curriculum Guide pahina 10
2. Mga pahina sa Kagamitang
Pang – mag-aaral
Pivot Module Quarter 4 pahina 7 -10
3. Mga pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang kagamitan
mula sa Portal ng Learning
Resource
5. Integration
Araling Panlipunan Quarter 3 Week 7 - Nabibigyang-katwiran ang pagtupad sa mga alituntunin ng
paaralan.
2. Republic of the Philippines
Department of Education
Schools Division of Oriental Mindoro
Araling Panlipunan Quarter 4 Week 4 - Naiuugnay ang konsepto ng lugar, lokasyon at distansya sa
pang-araw-araw na buhay sa pamamagitan ng iba’t ibang uri ng transportasyon mula sa tahanan
patungo sa paaralan (AP1KAP- IVc-6)
Mother Tongue Based Quarter 2 - Supply rhyming words to complete a rhyme, poem, and song (MT1OL-
IIa-i-7.1)
Edukasyon sa Pagpapakatao Quarter 3 Week 2 - Nakapagpapakita ng pagpapahalaga sa mga
karapatang tinatamasa.(EsP1PPP- IIIb-c– 2)
B. Iba pang Kgamitang Panturo powerpoint presentation, mga larawan, interactive games
III. PAMAMARAAN LEARNING TASKS COT INDICATOR
A. Balik-Aral sa nakaraang
aralin at/o pagsisimula ng
bagong aralin
Panimulang gawain:
1. Pagbati
2. Panalangin
3. Balik-Aral
Balikan ang nakaraang aralin tungkol sa Kasarian ng
Pangngalan sa pamamagitan ng larong “Who Wants to be a
Millionaire”.
Indicator No. 1
Applied knowledge of content
within and across curriculum
teaching areas.
3. Republic of the Philippines
Department of Education
Schools Division of Oriental Mindoro
B. Paghahabi sa layunin ng
aralin.
Reveal the Picture
Ipahula sa mga mag-aaral ang nakatagong larawan.
Ibigay ang clue.
• Ito ay isang bahay na pinagkukunan natin ng kaalaman.
Sagot: Paaralan
Mga bata, ano ang mga gawaing ginagawa natin sa
paaralan?
Karapatan ba ng isang batang tulad nyo ang makapag-aral sa
paaralan? Bakit?
Ano ang dapat nyong gawin sa natatamasa nyong karapatan
na makapag-aral?
Integrasyon:
Nakapagpapakita ng
pagpapahalaga sa mga
karapatang tinatamasa.(EsP1PPP-
IIIb-c– 2)
Indicator No. 3
Applied a range of teaching
strategies to develop critical and
creative thinking, as well as other
higher-order thinking skills.
C. Pag-uugnay ng mga
halimbawa sa bagong aralin.
Basahin ang tula sa mga mag-aaral.
Sa Paaralan
Indicator No. 1
4. Republic of the Philippines
Department of Education
Schools Division of Oriental Mindoro
Pagpasok sa paaralan
Maging maayos sa pilahan
Sundin ang mga panuntunan
Gulo ay iwasan
Pag-upo ay ayusin
Guro ay laging sundin
Makinig sa mga aralin
Maging batang masunurin
Itanong sa mga mag-aaral ang mga sumusunod batay sa
tulang napakinggan.
1. Ano ang dapat gawin pagpasok sa paaralan?
2. Alin ang dapat sundin ng mga mag-aaral?
3. Anong katangian bilang isang bata ang iyong tataglayin
kung laging susundin ang mga panuntunan sa paaralan?
4. Magbigay ng iba pang halimbawa sa paaralan na dapat
natin sundin.
5. Bakit mahalagang sundin ang mga panuntunan sa
paaralan?
Applied knowledge of content
within and across curriculum
teaching areas.
Integrasyon:
Araling Panlipunan Quarter 3 Week
7 - Nabibigyang-katwiran ang
pagtupad sa mga alituntunin ng
paaralan.
D. Pagtalakay ng bagong
konsepto at paglalahad ng
bagong kasanayan #1
Narito ang ilan sa mga salitang galing sa tula. Basahin ito at
pakinggang mabuti ang hulihang tunog ng mga salita.
paaralan - pilahan
Indicator No. 1
Applied knowledge of content
within and across curriculum
teaching areas.
5. Republic of the Philippines
Department of Education
Schools Division of Oriental Mindoro
Bilangin ang pantig ng salitang paaralan at pilahan.
Anong tunog ang iyong narinig sa katapusan ng mga salitang
ito?
panuntunan - iwasan
Bilangin ang pantig ng salitang panuntunan at iwasan.
Anong tunog ang iyong narinig sa katapusan ng mga salitang
ito?
ayusin - sundin
Ilang pantig mayroon ang salitang ayusin at sundin?
Anong tunog ang iyong narinig sa katapusan ng mga salitang
ito?
aralin - masunurin
Alin sa dalawang salita ang may apat na pantig?
Anong tunog ang iyong narinig sa katapusan ng mga salitang
ito?
Ang mga pares ng salitang ito ay magkapareho o
magkasingtunog ang hulihan. Ito ay tinatawag na salitang
magkatugma.
Indicator No. 2
Used a range of teaching strategies
that enhance learner achievement
in literacy and numeracy skills.
E. Pagtalakay ng bagong
konsepto at paglalahad ng
bagong kasanayan #2
Iba pang halimbawa ng mga salitang magkatugma. Indicator No. 3
Applied a range of teaching
strategies to develop critical and
creative thinking, as well as other
higher-order thinking skills.
6. Republic of the Philippines
Department of Education
Schools Division of Oriental Mindoro
Indicator No. 8
Adapted and used culturally
appropriate teaching strategies to
address the needs of learners from
indigenous groups.
F. Paglinang sa kabihasaan Pangkat 1 – Rhyming Puzzles
Bawat bata sa pangkat ay magkakaroon ng kapirasong puzzle,
hahanapin nila ang kadugtong ng kanilang puzzle sa
pamamagitan ng paghahanap ng katugma ng nasa larawan
sa puzzle na kanilang hawak.
Pangkat 2 - Lagyan ng tsek ang katugma ng larawang nasa
kaliwa.
Indicator No. 5
Established safe and secure
learning environments to enhance
learning through the consistent
implementation of policies,
guidelines and procedures.
Indicator No. 6
7. Republic of the Philippines
Department of Education
Schools Division of Oriental Mindoro
Pangkat 3
Bilugan ang magkatugmang salita na makikita sa
pangungusap.
1. Nakinig ng misa sila Aling Sisa.
2. Ang mga Mangyan ay nanguha ng kawayan.
3. May palabok sa palayok.
Pangkat 4
Maglista ng salitang magkatugma nagtatapos sa pantig na
nasa loob ng kahon.
sa 1. _______________ - _______________
ma 2. _______________ - _______________
ba 3. _______________ - _______________
Maintained learning environments
that promote fairness, respect and
care to encourage learning.
Indicator No. 7
Established a learner-centered
culture by using teaching strategies
that respond to their linguistic,
cultural, socio-economic and
religious backgrounds.
Indicator No. 8
Adapted and used culturally
appropriate teaching strategies to
address the needs of learners from
indigenous groups.
8. Republic of the Philippines
Department of Education
Schools Division of Oriental Mindoro
G. Paglalapat ng aralin sa
pangaraw-araw na buhay
Mga bata, ano ang madalas niyong sakyan kapag papasok sa
paaralan?
Tayo ay gumagamit ng iba’t – ibang transportasyon o sasakyan
upang makapasok sa paaralan.
Subukan natin lumikha ng isang tula tungkol sa iba’t-ibang
transportasyon.
Panuto: Punan ang patlang ng katugmang salita ng mga may
salungguhit na salita upang mabuo ang tula at hulaan kung
anong transportasyon ang tinutukoy sa tula.
Tren
Sa lakas ng aking tunog
Magigising pati natutulog
Sa riles ako ay daraan
Tabi at ako ay ___________
Integrasyon:
Araling Panlipunan Quarter 4 Week
4 - Naiuugnay ang konsepto ng
lugar, lokasyon at distansya sa
pang-araw-araw na buhay sa
pamamagitan ng iba’t ibang uri ng
transportasyon mula sa tahanan
patungo sa paaralan (AP1KAP- IVc-
6)
Indicator No. 7
Established a learner-centered
culture by using teaching strategies
that respond to their linguistic,
cultural, socio-economic and
religious backgrounds.
9. Republic of the Philippines
Department of Education
Schools Division of Oriental Mindoro
iwasan intayin
Bangka
Upo at huwag magalaw
Sa pampang lamang tumanaw
Ako ang sasagwan o ikaw
Iwasang lumubog at___________
mabasa maginaw
Eroplano
Sa himpapawid naglalakbay
Habang mga pasahero’y ________
Upang dalawin kamag-anak at kaibigan
Sa probinsya o ibang bansa man.
sakay nakaupo
Jeep
Ang hari ng kalsada
Tulog pa ang araw,
gising na ang busina
Handa nang ________________
Isang buong araw ng pamamasada
10. Republic of the Philippines
Department of Education
Schools Division of Oriental Mindoro
umarangkada sumabay
H. Paglalahat ng Aralin May natutuhan ka ba sa aralin natin ngayon?
Kumpletuhin ang pangungusap upang mabuo ang konsepto
ng aralin.
Tandaan:
Ang mga pares ng salitang na _____________________ o
_____________ ang hulihang tunog. Ito ay tinatawag na salitang
magkatugma.
Indicator No. 4
Displayed proficient use of Mother
Tongue, Filipino and English to
facilitate teaching and learning.
I. Pagtataya ng Aralin Iguhit ang masayang mukha kung ang pares ng salita ay
magkatugma at malungkot na mukha naman kung hindi.
______ 1. ate – kapote
______ 2. saya – bato
______ 3. lobo – bola
______ 4. ipit – sipit
______ 5. sayaw - sawsaw
Indicator No. 9
Used strategies for providing timely,
accurate and constructive
feedback to improve learner
performance.
J. Karagdagang Gawain para
sa takdang-aralin at
remediation
Maglista ng tatlong (3) pares ng salitang magkakatugma na
makikita sa inyong tahanan.
1. __________________________ - _______________________
2. __________________________ - _______________________
3. __________________________ - _______________________
Indicator No. 7
Established a learner-centered
culture by using teaching strategies
that respond to their linguistic,
cultural, socio-economic and
religious backgrounds.
11. Republic of the Philippines
Department of Education
Schools Division of Oriental Mindoro
REMARKS
I. REFLECTION
II. No. of learners who earned
80% in the evaluation
A. No. of learners who require additional
activities for remediation who scored
below 80%
B. C. Did the remedial lessons work?
No. of learners who have caught up
with the lesson
D. No. of learners who continue
to require remediation
E. Which of my teaching strategies
worked well? Why did these works?
Stratehiyang dapat gamitin:
__Koaborasyon
__Pangkatang Gawain
__ANA / KWL
__Fishbone Planner
12. Republic of the Philippines
Department of Education
Schools Division of Oriental Mindoro
__Sanhi at Bunga
__Paint Me A Picture
__Event Map
__Decision Chart
__Data Retrieval Chart
__I –Search
__Discussion
F. What difficulties did I encounter
which my principal or supervisor can
help me solve
Mga Suliraning aking naranasan:
__Kakulangan sa makabagong kagamitang panturo.
__Di-magandang pag-uugali ng mga bata.
__Mapanupil/mapang-aping mga bata
__Kakulangan sa Kahandaan ng mga bata lalo na sa
pagbabasa.
__Kakulangan ng guro sa kaalaman ng makabagong
teknolohiya
__Kamalayang makadayuhan
G. What innovation or localized
materials did I use/discover which I
wish to share with other teachers?
__Pagpapanuod ng video presentation
__Paggamit ng Big Book
__Community Language Learning
__Ang “Suggestopedia”
__ Ang pagkatutong Task Based
__Instraksyunal na material
13. Republic of the Philippines
Department of Education
Schools Division of Oriental Mindoro
Prepared by: Reviewed and checked by: Noted by:
CLEMEN C. CAUNCA MERCIE N. NECESARIO LOUIE A. DEMATE
Teacher – III Master Teacher – I Head Teacher - I