1. TALA SA PAGTUTURO
Paaralan Talipan National
High School
Baitang 10
Guro Mildred U.
Medenilla
Asignatura Araling Panlipunan
Petsa Marso 21, 2023 Markahan Ikatlo
Oras 11:00-12:00 ng
umaga
Bilang ng Araw 1
Lesson Plan Alignment with the Module
I. LAYUNIN
Sa pagtatapos ng aralin, ang mga mag-aaral ay inaasahang:
A. Naipaliliwanag ang kahulugan ng Anti-Violence against Women
and their Children Act;
B. Napapahalagahan ang proteksyong ibinibigay at kabutihang dulot
ng pagsasabatas ng Anti-Violence against Women and their Children
Act;
C. Naipapakita ang konsepto ng Anti-Violence against Women and
their Children Act sa pamamagitan ng malikhaing gawain.
A. Pamantayang
Pangnilalaman
Ang mga mag-aaral ay may pag-unawa sa mga epekto ng mga isyu
at hamon na may kaugnayan sa kasarian at lipunan upang maging
aktibong tagapagtaguyod ng pagkakapantay-pantay at paggalang sa
kapwa bilang kasapi ng pamayanan.
B. Pamantayan sa
Pagganap
Ang mga mag-aaral ay nakagagawa ng mga malikhaing
hakbang na nagsusulong ng pagtanggap at paggalang sa iba’t ibang
kasarian upang maitaguyod ang pagkakapantay-pantay ng tao bilang
kasapi ng pamayanan.
C. Mga Kasanayan sa
Pagkatuto
Napahahalagahan ang tugon ng pamahalaang Pilipinas sa mga isyu
ng karahasan at diskriminasyon
D. Pinakamahalagang
Kasanayan sa
Pagkatuto (MELC)
(Kung mayroon, isulat ang
pinakamahalagang kasanayan sa
pagkatuto o MELC)
Nakagagawa ng hakbang na nagsusulong ng pagtanggap at
paggalang sa kasarian na nagtataguyod ng pagkakapantay-pantay
ng tao bilang kasapi ng pamayanan.
E. Pagpapaganang
Kasanayan
(Kung mayroon, isulat ang
pagpapaganang kasanayan.)
Napahahalagahan ang tugon ng pamahalaang Pilipinas sa mga isyu
ng karahasan at diskriminasyon
II. NILALAMAN
Tugon sa mga Isyu sa Kasarian at Lipunan (Anti-Violence Against
Women and their Children Act)
III. KAGAMITAN
PANTURO
A. Mga Sanggunian
a. Mga Pahina sa
Gabay ng Guro
AP10- TG pahina 294
b. Mga Pahina sa
Kagamitang
Pangmag-aaral
AP10- LM pahina 319-320
c. Mga Pahina sa
Teksbuk
Pahina 319-320
2. d. Karagdagang
Kagamitan mula
sa Portal ng
Learning Resource
Power Point Presentation
AP10-Kontemporaryong Isyu
https://www.youtube.com/watch?v=OhmLZ8xsl8M&t=10s
B. Listahan ng mga
Kagamitang Panturo
para sa mga Gawain sa
Pagpapaunlad at
Pakikipagpalihan
Laptop, TV, Power Point Presentation, Task Card
IV. PAMAMARAAN
A. AKTIBITI
MGA PANIMULANG GAWAIN:
*Pagbati
*Panalangin
*Pagtatala ng liban sa klase
*Ibabahagi ng guro ang pang-araw-araw na dapat gawin sa loob ng
kanyang klase:
*Paghahain ng mga layuning dapat matugunan ng mga mag-aaral
pagkatapos ng aralin
BALIK-ARAL:
Ano ang CEDAW?
Paano nakatulong ang CEDAW sa pagtugon ng mga
karahasang nararanasan ng mga kababaihan sa
lipunan?
PAGGANYAK: PIC-SURI:
PANUTO: Suriin ng mabuti ang mga larawan na ipapakita at sagutin
ang mga sumusunod na katanungan.
Mga tanong:
1. Anong karahasan ang nakikita mo sa larawan?
2. Ano ang hakbang na maaaring gawin upang mahinto ang
ganitong karahasan?
3. Ano ang epekto ng ganitong karahasan?
3. B. ANALISIS
Sisimulan ang pag-aaral sa pamamagitan ng panonood ng video na
may paksang Anti-Violence Against Women and Their Children Act
https://www.youtube.com/watch?v=OhmLZ8xsl8M&t=10s
Gawing gabay ang mga sumusunod na tanong sa paghahabi ng
kaalaman. (Hindi kinakailangan isulat ang tanong, bagkus gawin
itong gabay sa mga kaalaman upang masagot ang susunod na
gawain)
1. Ano ang Anti-Violence Against Women and their Children Act?
2. Sino-sino ang binibigyang proteksiyon ng batas na ito? Sa iyong
palagay bakit binalangkas ang ganitong uri ng batas?
3. Bakit mahalagang malaman lalo ng mga kababaihan ang
proteksyon na ibinibigay ng batas RA 9262 o ang tinatawag na Anti-
Violence against Women and their Children Act?
4. Bilang mag-aaral, paano ka makatutulong na maipabatid at
mapairal ang batas na ito?
8. Selected, developed, organized and used appropriate teaching and
learning resources, including ICT, to address learning goals.
C. Abstraksyon
Malayang talakayan
Pagpapalawak ng guro sa mga mahahalagang detalye at konsepto
ng aralin.
4. D. Aplikasyon
PANGKATANG GAWAIN: GRASP (Goal, Role, Audience, Situation
and Performance)
PANUTO: Hahatiin ang klase sa limang grupo. Bibigyan ang bawat
grupo ng task card bilang gabay sa kanilang pangkatang Gawain)
Pangkat 1: Role playing na nagpapakita kung sino ang malimit na
biktima ng ganitong karahasan (VAWC) at kung kanino pwedeng
lumapit kapag nakaranas ng ganito.
Pangkat 2: Tula na nagsasaad ng kahalagahan ng proteksyong
ibinibigay at kabutihang dulot ng pagsasabatas ng Anti-Violence
against Women and their Children Act.
Pangkat 3: Slogan kung saan o kanino maaaring humingi ng tulong
kapag nakaranas ng ganitong karahasan (VAWC).
Pangkat 4: News Reporting na nakasaad ang iba’t ibang klase ng
Anti-Violence Against Women and their Children Act.
Pangkat 5: Jingle making tungkol sa iba’t ibang klase ng Protection
Order.
RUBRIKS SA PANGKATANG GAWAIN:
GRASP
Nilalaman 10
Partisipasyo ng lahat 10
Pagkamalikhain 10
Presentasyon 10
kabuuan 40
1. Applied knowledge of content within and across curriculum
teaching areas.
2. Used a range of teaching strategies that enhance learner
achievement in literacy and numeracy skills.
4. Managed classroom structure to engage learners, individually or in
groups, in meaningful exploration, discovery and hands-on activities
within a range of physical learning environments.
5. Managed learner behavior constructively by applying positive and
non-violent discipline to ensure learning-focused environments.
6. Used differentiated, developmentally appropriate learning
experiences to address learners’ gender, needs, strengths, interests
and experiences.
Pagtataya:
Natuklasan mo na ang kaibigan mo ay nakakaranas ng karahasan sa
kaniyang pamilya. Siya ang lagi mong kasama simula pa noong kayo
ay mga bata pa at para na kayong magkapatid. Matapos matuklasan
ang kanyang sitwasyon ano ang iyong gagawin?
a. Kakausapin ko sya ngunit Lalayuan ang aking kaibigan-1 point
b. Kakausapin sya at tatanungin kung ano ang mga naranasang
nyang karahasan-2 point
c. Kakauspin ko sya at tatanungin kung ano ang mga narasang
pang-aabuso sa kaniyang pamilya at idudulog ito sa
kinauukulan-4 points
5. d. Kakausapin ko ang kaniyang magulang at sasabihin kung ang
ginagawang pang-aabuso sa kaniyang anak ay labag sa Anti-
Violence against women and their children act- 3 points
2. Sa iyong lipunan at sa ating bansa may mga kababaihan na
nakakaranas ng karahasan ngunit, may batas na nagbibigay
proteksiyon sa mga kababaihan tulad ng Anti-Violence Against
Women and Their Children Act at Magna Carta for Women. Alin sa
mga sumusunod ang nabibigyan ng proteksiyon ng batas na ito?
a. Mga kababaihan at kanilang mga anak- 1 point
b. Mga kababaihan na tumutukoy sa kasalukuyan o dating asawang
babae, o babaeng may kasalukuyang may nakarelasyon sa isang
lalaki, at isang babae na nagkaroon ng anak sa isang relasyon- 3 pt.
c. Mga kababaihan na inabuso at may mga anak na wala pang labing
walong taong gulang- 2pts
d. Mga kababaihan” na tumutukoy sa kasalukuyan o dating asawang
babae, o nakaraang relasyon sa isang lalaki, at babaeng nagkaroon
ng anak sa isang karelasyon at tumutukoy din ito sa mga anak na
inabuso na walang labing-taong gulang lehitimo man o hindi na
walang kakayahang alagaan o ipagtanggol ang sarili. 4 points
V. PAGNINILAY
Naunawaan ko na
____________________
Nabatid ko na
____________________
Magsusulat ang mga bata sa kanilang kwaderno, journal o portfolio
ng kanilang nararamdaman o realisasyon gamit ang mga sumusunod
na prompt:
Naunawaan ko na ___________________________________
Nabatid ko na ___________________________________
Inihanda ni:
MILDRED U. MEDENILLA
SST-III
AP10 Teacher
6. Sinuri nina:
EDGAR M. RAMIREZ RODANTE C. DE CASTRO
MT-I HT-III
AP Department AP Department
Nabatid ni:
LUNINGNING R. MENDOZA, DEM
SSP - IV