1. Grade 1 to 12
DAILY LESSON LOG
Paaralan: Antas: 8
Guro: Asignatura: A.P ( Kasaysayan ng Daigdig)
Petsa: Markahan: Una
UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW
I. LAYUNIN Tiyakin ang pagtatamo ng layunin sa bawat lingo na nakaangkla sa Gabay sa Kurikulum. Sundin ang pamamaraan upang matamo ang layunin,
maari ring magdagdag ng iba pang Gawain sa paglinang ng Pamantayang Pangkaalaman at Kasanayan. Tinataya ito gamit ang mga istratehiya ng
Formative Assessment. Ganap na mahuhubog ang mga mag-aaral at mararamdaman ang kahalagahan ng bawat aralin dahil ang mga layunin sa
bawat lingo ay mula sa Gabay sa Kurikulum at huhubugin ang bawat kasanayan at nilalaman.
A. Pamantayang Pangnilalaman Ang mga mag-aaral ay naipamamalas ang pag-unawa sa interaksiyon ng tao sa kaniyang kapaligiran na nagbigay-daan sa
pag-usbong ng mga sinaunang kabihasnan na nagkaloob ng mga pamanang humubog sa pamumuhay ng kasalukuyang henerasyon
B. Pamantayang Pagganap Ang mga mag-aaral ay nakabubuo ng panukalang proyektong nagsusulong sa pangangalaga at preserbasyon ng mga pamana ng mga sinaunang
kabihasnan sa Daigdig para sa kasalukuyan at sa susunod na henerasyon
C. Kasanayan sa Pagkatuto Nasusuri ang pag-usbong ng mga sinaunang
kabihasnan sa daigdig: pinagmulan, batayan, at
katangian AP8HSK-Ih-7
Nasusuri ang pag-usbong ng mga sinaunang
kabihasnan sa daigdig: pinagmulan, batayan, at
katangian AP8HSK-Ih-7
Nasusuri an gang mga sinaunang kabihasnan sa
daigdig batay sa politika, ekonomiya, kultura,
relihiyon, paniniwala, at lipunan AP8HSK-Ii-8
II. NILALAMAN Ang kabihasnang Indus sa Timog Asya
Sinaunang Kabihasnan sa Africa Mga Sinaunang Kabihasnan sa Daigdig
KAGAMITANG PANTURO Mapa ng mundo, projector Mapa ng mundo, projector Mapa ng mundo, projector
A. SANGGUNIAN
a. Mga Pahina sa Gabay ng Guro
b. Mga Pahina sa Kagamitang Pang Mag- aaral Ph.58-59 Ph. 61-62 Ph.67-74
c. Mga Pahina sa Teksbuk Ph.58-59 Ph.61-62 Ph.67-74
d. Karagdagang Kagamitan mula sa
portal ng Learning Resources o ibang website
B. IBA PANG KAGAMITANG PANTURO
2. III. PAMAMARAAN Gawin ang pamamaraang ito ng buong lingo at tiyakin na may Gawain bawat araw. Para sa holistikong paghubog, gabayan ang mga mag-aaral
gamit ang mga istratehiya ng formative assessment. Magbigay ng maraming pagkakataon sa pagtuklas ng bagong kaalaman, mag-isip ng analitikal
at kusang magtaya ng dating kaalaman na iniuugnay sa kanilang pang-araw-araw na karanasan.
Balitaan Ano ang pinakasariwang balita sa loob at labas
ng ating bansa?
Ano ang pinakasariwang balita sa loob at labas
Ng ating bansa?
Ano ang pinakasariwang balita sa loob at labas n
gating bansa?
a. Balik Aral Ano ang kabihsnang umusbong sa Timog
Asya?
ano-ano ang pagkakatulad at pagkakaiba ng
mga kabihasnang umusbong sa Kanluran at
Timog Asya?
Ano- ano ang mga sinaunang kabihasnang
umusbong sa daigdig?
b. Paghahabi sa Layunin ng Aralin Paano nakatulong ang heograpiya ng
Mesopotamia sa pag-usbong ng sibilisasyon sa
kanlurang asya?
Paano naman nagsimula ang kabihasnan sa
Africa?
Ano-ano ang pagkakatulad at pagkakaiba ng mga
kabihasnang ito?
c. Pag-uugnay ng mga Halimbawa sa
Bagong Aralin
Ano ang kaibahan ng heograpiya ng Indus sa
Mesopotamia?
Ano ang naging mahalagang papel ng Nile
River sa pagsisimula ng kabihasnan sa Africa?
Ano-anong ambag ng mga sinaunang kabihasnan
ang patuloy pa ring ginagamit sa kasalukuyan?
d. Pagtalakay ng Bagong Konsepto Ang Timog Asya ay kadalasang tinatawag na
sub-kontinente dahil sa kakaiba nitong
heograpiya.
Ang Egypt ay nahahati sa Lower at Upper
Egypt
GAWAIN 10: TRACING THE BEGINNING
CHARTph.99
e. Pagtalakay ng bagong konsepto at bagong
karanasan
Ang timog Asya ay isang malawak na tangway na
hugis tatsulok.
GAWAIN 3:TRIPPLE VENN DIAGRAM ph. 64 GAWAIN 11:PAGBUO NG K-WEB DIAGRAM
ph.100
f. Paglinang sa kabihasaan (Formative
Assessmeent)
Ipaliwanag ang heograpiya ng Indus GAWAIN 4:GEOGRAPHY CHECKLIST ph.64-65 Sa anong aspeto magkakatulad ang mga sinaunang
kabihasnan batay sa pagsisimula ng mga ito?
g. Paglalapat ng aralin sa pang-araw- araw
na buhay
Ang kalagayang heograpikal ay hindi sagabal sa
pagsisimula ng isang kabihasnan.
Sa iyong palagay, maari bang magsimula ang
isang kabihasnan kahit wala ni isa mang anyong
tubig sa paligid nito?Bakit?
Bilang isang mamamayan, paano mo
pinahahalagahan ang iyong kaalaman sa
pagsisimula ng iyong pamayanan?
h. Paglalahat ng aralin Sa kasalukuyan, isa lamang ang India sa mga
bansa sa Timog Asya. Subalit kung susuriin ang
hilagang bahagi nito ay tahanan ng kabihasang
namumukod tangi.
Sa pag-usbong ng isang sibilisasyon mahalagang
pagtuunan ang kalagayang pangheograpiya ng
isang kabihasnan.
Kahanga-hanga ang ginawa ng mga sinaunang tao
sa pagtatatag ng kani-kanilang kabihasnan
3. i. Pagtataya ng aralin Ano ang dalawang lungsod na umusbong sa
Timog Asya?
Isa-isahin ang mga katangiang pangheograpiya
ng Africa.
Sa mga sinaunang kabihasnan sa daigdig suriin ang
pagkakaiba at pagkakatulad ng mga sumusunod:
Politika
Kultura
Relihiyon
Paniniwala lipunan
j. Takdang aralin Pag-aralan ang susunod na aralin Pag-aralan ang susunod na aralin. Pag-aralan ang susunod na aralin
IV. MGA TALA
V. PAGNINILAY Magnilay sa iyong mga istratehiyang pagtuturo. Tayain ang paghubog ng iyong mga mag-aaral sa bawat lingo. Paano mo ito naisasakatuparan?
Ano pang tulong ang maaari mong gawin upang sila’y matulungan? Tukuyin ang maaari mong itanong/ilahad sa iyong superbisor sa anumang
tulong na maaari niyang ibigay sa iyo sa inyong pagkikita.
a. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng
80% sa pagtataya
b. Bilang ng mag-aaral na nangangailangan ng
iba pang gawain para sa remediation
c. Nakatulong ba ang remedial?
d. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation
e. Alin sa mga estratehiyang pagtuturo
na nakatulong ng lubos? Paano ito nakatulong?
f. Anong suliranin ang aking naranasan
na solusyon na tulong ng aking
punongguro at superbisor?
g. Anong kagamitang panturo ang aking
nadibuho na nais kong ibahagi sa mga kapwa
guro?