1. 1
Learning Area FILIPINO 11 – Pagbasa at Pagsusuri sa Iba’t Ibang Teksto Tungo sa Pananaliksik
Learning Delivery Modality MODULAR DISTANCE LEARNING
LESSON EXEMPLAR
PAPNITTSP- Week 5-
LE1 - Aralin 8
Paaralan Baitang 11
Guro Asignatura
Filipino-
PAPNITTSP
Petsa Markahan Una
Oras Bilang ng Araw 4 na sesyon
I. LAYUNIN Sa araling ito, ang mga mag-aaral ay inaasahang:
Natutukoy ang mga pangunahin at pantulong na
kaisipang nakapaloob sa tekstong binasa.
Nakapagbabahagi ng sarili saloobin ukol sa
tekstong binasa
Nakabubuo ng pangunahin at mga pantulong na
kaisipan gamit ang mga larawan.
A. Pamantayan Pangnilalaman Nasusuri ang iba’t ibang uri ng binasang teksto ayon sa
kaugnayan nito sa sarili, pamilya, komunidad, bansa at daigdig
B. Pamantayang Pagganap Nasusuri ang kalikasan, katangian, at anyo ng iba’t ibang teksto
C. Pinakamahalagang Kasanayan
sa Pagkatuto (MELC)
Naipaliliwanag ang mga kaisipang nakapaloob sa tekstong
binasa (F11PS-IIIf-92)
D. Pampaganang Kasanayan
II.NILALAMAN Aralin 8 : Mga Kaisipang Nakapaloob sa Tekstong Binasa
III.KAGAMITANG PANTURO
A. Mga Sanggunian
a. Mga Pahina sa Gabay ng Guro MELC FILIPINO G11, PIVOT BOW R4QUBE,
b. Mga Pahina sa Kagamitang
Pangmag-aaral
Filipino -Ikalabing-isang Baitang
Modyul para sa Mag-aaral p.194-208
Unang Edisyon 2020
c. Mga Pahina sa Teksbuk
d. Karagdagang Kagamitan mula sa
Portal ng Learning resource
B. Listahan ng Kagamitang Panturo para
sa mga Gawain sa Pagpapaunlad at
pkikipagpalihan
Mga larawan, mga babasahin
IV.PAMAMARAAN
A. Panimula
(Unang araw ) ALAMIN
Sa araling ito ,ang mga mag-aaral ay magkakaroon
ng kasanayan sa pagpapaliliwanag ng mga kaisipang
nakapaloob sa tekstong binasa
Ipabasa ang bahagi ng alamin sa pahina 194 ng modyul sa
Pagbasa at Pagsusuri)
2. 2
SUBUKIN
Ipagawa sa mga mag-aaral ang bahagi ng SUBUKIN MO
na matatagpuan sa modyul pahina 194-196.
Panuto: Basahing mabuti ang bawat tanong. Piliin ang letra ng
tamang sagot at isulat ito sa iyong sagutang papel.
BALIKAN
Sa modyul na ito ay tatalakayin ang mga kaisipang
nakapaloob sa tekstong binasa. Dito ay pagtutuunan ng
pansin ang mga paksa at ideya ng teksto. Sa tulong ng mga
gawain ang kaalaman at pananaw ng mga mag-aaral ay lalo
pang palalawakin.
Pasasagutan sa mag-aaral ang Gawain sa Balikan Mo na
matatagpuan sa modyul pahina 197.
B. Pagpapaunlad
(Ikalawang Araw) TUKLASIN
Ipagawa sa mga mag-aaral ang Gawin Natin! sa pahina 198
ng modyul.
Gawin Natin!
1. Ano-anong mga salita ang maaaring maiugnay sa salitang
“SISTEMA”? Isulat sa bilog ang mga salitang iyong naiisip.
2. Matapos punan ang bilog, pumili lamang ng apat na salita na
maaaring gamitin sa isang makabuluhang pangungusap.
3. Ano ang kaisipang iyong nakuha mula sa binuong
pangungusap?
SURIIN
Ipabasa at ipaunawa ang konsepto at ang mga
kaisipang nakapaloob sa teksto.
Panuto: Basahin at pag-aralan ang kaisipan o mensaheng nais
ipahatid ng awtor. Ang kaisipan ng teksto ay binubuo ng
pangunahing kaisipan at pantulong na kaisipan sa pahina 199-
200.
3. 3
PAGYAMANIN MO
Ipabasa sa mga mag-aaral tekstong naratibo na
matatagpuan sa modyul pahina Blg. 200-203) Pagkatapos ay
isagawa ang mga pagsasanay.
Panuto: Basahin at unawaing mabuti ang halimbawa ng
tekstong naratibo na nasa
ibaba. Pagkatapos ay isagawa ang mga pagsasanay.
BUNGA NG KASALANAN
(ni Cirio H. Panganiban)
Gawain 1
Mula sa binasang teksto, anong pangunahing kaisipan ang
nakuha mo mula rito?
Ipaliwanag.
Gawain 2
Ibigay ang mga impormasyon tungkol sa tekstong binasa
gamit ang Doughnut
Diagram. Ang pangunahing kaisipan ay isusulat sa butas
ng doughnut. Maaaring magbigay ng pantulong na
kaisipan sa pamamagitan ng tanong na ano, sino, saan,
kailan, bakit, at paano.
Gawain 3
Mula sa binasang teksto, gamitin ang Modelong ORAS.
Ilahad ang iyong opinyon o reaksyon sa binasang akda.
Tukuyin kung anong mga aral ang napulot mo rito at
iugnay mo ang mga ito sa sarili mong kaisipan o karanasan.
C. Pagpapalihan
(Ikatlong Araw )
ISAISIP
Dugtungan ang pahayag mula sa iyong natutuhan sa
aralin sa pahina 204 ng modyul.
ISAGAWA MO
Bumuo ng pangunahin at mga pantulong na kaisapang
mahihinuha mula sa mga larawan sa pahina 205 ng modyul
4. 4
D. Paglalapat
(Ikaapat na raw )
TAYAHIN
Pasasagutan sa mga mga-aaral ang Tayahin.
Panuto: Basahing mabuti ang bawat tanong sa pahina 206-
208. Piliin ang letra ng tamang sagot at isulat ito sa iyong
sagutang papel.
KARAGDAGANG GAWAIN
Sa puntong ito, hinihikayat ang mga mag-aaral na
gawin ang mga karagdagang kaalaman upang matanto ang
kakayahan at natutuhan ng mga mag-aaral. Pasagutan sa mga
mag-aaral ang gawain sa pahina 208 ng modyul.
Panuto: Kung ikaw ay magiging awtor ng isang teksto, ano-
anong mga magagandang paksa ang nais mong gamitin sa
gagawin mong akda? Itala mo ito sa iyong sagutang papel. Pumili
ng isang paksa na nais mong gamitin sa pagbuo ng isang
maikling talata.
V.Pagninilay Pagsusulat ng journal ng mga mag-aaral hinggil sa repleksyon ng
natutunan nila sa aralin
Panuto: Magsusulat ang mga mag-aaral sa kanilang journal ng
kanilang repleksyon gamit ang prompt na:
Nauunawaan ko ang kahalagahan ng _________________.