SlideShare ist ein Scribd-Unternehmen logo
1 von 4
Banghay Aralin sa Mother Tongue 
Ikatlong Baitang 
I .Layunin: 
1. Natutukoy at nagagamit nang wasto ang mga panghalip panaklaw. (MT CG 
3G-IIe-f-2.2.4) 
2.Nakapagbibigay ng reaksyon sa kwentong napakinggan sa pamamagitan ng 
pagsasadula ,pagtula at pagguhit . (MT 3RC-IIf-g-11.1) 
3. Naipapakita ang pagmamahal sa pagbabasa sa pamamagitan ng 
masinsinang pakikinig habang binabasa ang kwento. (MT 3A-IIa-1-4.2) 
I I .Paksang Aralin: 
a.Panghalip Panaklaw 
1. Pagtukoy at Paggamit nang Wasto sa mga Panghalip Panaklaw. 
2. Pagbibigay ng Reaksyon sa Kuwentong Napakinggan sa 
Pamamagitan ng Pagsasadula ,Pagtula at Pagguhit . 
3. Pagpapakita ng Pagmamahal sa Pagbabasa sa Pamamagitan ng 
Masinsinang Pakikinig Habang Binabasa ang Kuwento. 
b.Sanggunian: 
MT B MLE Curriculum Guide p. 137 
www.google.com 
www.wikipedia.com 
c. Kuwento: 
Ang Bagyong Yolanda (Sariling Likha ng Guro) 
d. Kagamitan: 
video ng mga pangyayari noong Bagyong Yolanda, 
larawan, mga parirala, t sart ng mga gawain, show me board 
e. Pagpapahalaga: 
Pagiging handa sa panahon ng kalamidad. 
I I I. Pamamaraan: 
A.Panimulang Gawain: 
1. Balik-aral: 
Punan ng wastong panghalip pananong ang bawat pat lang 
1.__________ ang pangalan ng pinakahuling bagyo na dumat ing 
sa bansa? 
2.__________ ang unang inililikas ng at ing pamahalaan sa 
tuwing magkakaroon ng mataas na pagbaha dulot ng bagyo? 
3 ._________ nakakaranas ng malalakas na bagyo ang at ing bansa? 
4. __________ tayo dapat pumunta kapag alam nat in na hindi 
tayo ligtas sa at ing sariling tahanan sa tuwing may malakas na bagyo? 
2. Pagganyak: 
Awit :Himig ng Magtanim ay Di Biro(sariling likha) 
May bagyo, may bagyo 
Tayo na at humanda 
Gamit ay ayusin na 
Tayo ay lumikas na 
La…la…la..la.. 
La…la…la..la.. 
La…la…la..la.. 
La..la…la..la.. 
B.Panlinang na Gawain: 
1. Pagpapayaman ng Talasalitaan: 
Panuto: Piliiin ang kasingkahulugan ng salitang may salungguhit . 
1 .Walang naisalbang kahit anong kagamitan ang aming kapitbahay 
nang tangayin ng tubig baha ang kanilang bahay.
a. nailigtas c. naitago 
b. nahabol d. naipamigay. 
2 . Nagdulot nang mat inding kalungkutan sa mag-anak ni Mang Pedro 
ang pagkawasak ng kanilang bahay sanhi ng bagyo. 
a. nagbigay c. nagwala 
b. nagtago d. naging dahilan 
3 . Ang mga mamamayan ay ginulantang ng napakataas na 
tubig baha, kaya wala na silang naisalbang mga kagamitan. 
a. ginulat c. t inangay 
b. natuwa d. lumangoy 
2. Paglalahad ng Aralin 
> Panonood sa maikling video ng mga pangyayari pagkatapos ng 
bagyong Yolanda. 
> Pagbabasa ng guro ng maikling kuwento tungkol sa bagyong 
Yolanda. 
Bagyong Yolanda 
akda ni: Editha T.Honradez 
Sa darat ing na ika- 8 ng Nobyembre ay isang taon na ang Bagyong 
Yolanda, na nagdulot ng malungkot na pangyayari na kahit kailan hindi 
malilimutan ng lahat ng mga naninirahan sa Visayas. Ang balana ay ginulantang 
sa nakakatakot na napakalakas na hangin at ang mataas na tubig na ikinagulat ng 
lahat ng mga naninirahan sa lugar sa Visayas. Sinuman sa mga naroroon ay may 
kanya-kanyang di-malilimutang karanasan na dulot ng bagyong Yolanda. Walang 
anuman naisalbang gamit ang mga kababayan nat in na naninirahan roon. 
Nakakalungkot na hanggang sa ngayon marami pa rin sa at ing mga kababayan 
ang humihingi ng tulong dahil sa sinapit nila sa lupit ng Bagyong Yolanda. Laman sa 
alinmang mga balita sa telebisyon at radyo ang mga pangyayaring iyon.Ang 
sinuman reporter na naghat id ng mga balita ay hinangaan ng marami dahil hindi 
ligtas kaninuman ang pumunta sa lugar na iyon. 
2.Pagsagot sa mga tanong tungkol sa kuwento. 
1. Ano ang pangalan ng bagyong kumit il ng buhay ng marami nat ing mga 
kababayan? 
2. Kailan nangyari ang t rahedya sa marami nat ing mga kababayan . 
3. Saan lugar sa bansa naranasan ang napakalakas na bagyo? 
4. Sinu-sino ang ginulantang ng nakakatakot na sobrang lakas na hangin 
at napakataas na tubig baha? 
5. Sinu-sino ang may hindi malilimutang karanasan dulot ng Bagyong 
Yolanda? 
6. Ano ang madalas ibinabalita noong panahon na iyon sa alinman mga 
istasyon ng telebisyon? 
7. Sa iyong palagay napaghandaan ba ng at ing mga kababayan ang 
dumat ing na t rahedya sa kanila dulot ng bagyong Yolanda? 
8. Para maiwasan na maulit muli ang pangyayaring iyon,ano ang dapat
nat ing gawin? 
3.Pagsasanib sa Wika: 
Ipabasa ang mga pangungusap mula sa kuwento. 
1. Sa ika-8 ng Nobyembre ay isang taon na ang Bagyong Yolanda na 
nagdulot ng t rahedya sa lahat ng naninirahan sa Visayas. 
2. Ang marami ay ginulantang nang nakakatakot na sobrang lakas ng hangin 
3. Sinuman sa mga naroroon ay may kanya-kanyang hindi malilimutang 
karanasan na dulot ng bagyong Yolanda. 
4. Sa mga balita sa alinman mga istasyon ng telebisyon, ng panahong iyon, 
mas marami ang hindi magagandang balita. 
5. Walang anuman naisalbang gamit ang karamihan sa mga tao na 
naninirahan sa lugar na sinalanta ng bagyong Yolanda. 
sa lugar na sinalanta ng bagyong Yolanda. 
(Ipabasa ng guro ang mga salitang may salungguhit . Ipatukoy ang tawag sa 
mga salitang may salungguhit .) 
3.Pagsasanay: 
Panuto: Isulat ang wastong panghalip panaklaw para mabuo ang 
pangungusap. 
1. Sa tuwing may darat ing na malakas na bagyo ang ( lahat , ilan) ay 
pinaghahanda nang at ing pamahalaan. 
2. (Marami ,I lan ) sa at ing mga kababayan ang nagsipaghanda na para 
lumipat sa mas ligtas na lugar. 
3. (Sinuman, Anuman )sa mga nakapanood ng pangyayari ay nahabag sa 
sa lunus-lunos na nangyari sa at ing mga kababayan. 
4. Ang (bawat isa, ilan) ay gumawa ng paraan para makatulong sa mga 
kababayan nat in na naging biktima ng bagyo. 
5. Hindi ligtas sa (kaninuman, anuman) ang pumunta sa lugar na iyon. 
4. Paglalahat : 
Ang panghalip panaklaw ay tumutukoy sa tao o bagay na walang 
katiyakan kung sino o ano ang mga ito. 
5. Pagpapahalaga: 
Ano ang dapat nat ing gawin para hindi na nat in muling maranasan ang 
t rahedya na nangyari noong Bagyong Yolanda? 
6. Pangkatang Gawain: 
Hahat iin ng guro ang klase sa 4 na pangkat: 
Pangkat I : 
Panuto: Basahin ang dula-dulaan nang may damdamin at ikahon ang 
wastong panghalip panaklaw. 
Pangkat I I : 
Panuto: Gumuhit ng larawan na nagpapakita ng pangyayari noong 
Bagyong Yolanda. Sumulat ng pangungusap tungkol sa larawan 
na ginagamitan ng panghalip panaklaw.Ikahon ang panghalip 
panaklaw na ginamit . 
Pangkat I I I: 
Panuto: Ayusin ang mga sumusunod na parirala upang makabuo ng 
isang panawagan ng paghahanda sa darat ing na bagyo.Lagyan ng 
highlight s ang ginamit na panghalip panaklaw. 
(Ang lahat ay pinakikiusapan ng at ing pamahalaan lungsod na 
maghanda sa darat ing na malakas na bagyo. Walang sinuman ang 
pinahihintulutan na manat ili sa kani-kanilang tahanan. ) 
Pangkat IV: 
Panuto: Bigkasin ang tula ng may damdamin.Bilugan ang mga 
panghalip panaklaw.Bilugan ang mga panghalip panaklaw.
O Yolanda, t ingnan mo ang bakas ng iyong bagsik 
Ang sinuman sa mga kababayan ko’y di alam kung saan sisiksik 
Lahat ng kanilang bahay ay iyong sinira, 
Marami sa kanilang mahal sa buhay ang iyong kinuha. 
7. Paglalapat : 
Panuto: Tukuyin ang wastong panghalip panaklaw sa bawat pangungusap. 
1. Ang (kaninuman, lahat ) ay pinaghahanda para sa darat ing na malakas na 
bagyo. 
2. (Marami ,I lan ) ang humanga sa maagap na pagresponde at pagbibigay 
ng tulong ng mga taga ibang bansa. 
3. Walang (sinuman, kaninuman) ang pinahihintulutan na manat ili pa sa kani-kanilang 
tahanan sa tuwing may paparat ing na malakas na bagyo. 
4. Wala ( ilan, anuman) naisalbang gamit ang mga naging biktima ng bagyong 
Yolanda. 
5. Walang (sinuman, alinman) ang nakababat id ng maaring mangyari sa at in 
sa panahon ng kalamidad kaya dapat itong paghandaan. 
8. Pagtataya: 
Panuto: Punan ang pat lang. Piliin ang wastong panghalip panaklaw para 
mabuo ang pangungusap. 
1. Ang ___________________ ay ginulantang ng nakakatakot na lakas ng hangin. 
( lahat kaninuman ilan ) 
2. Mapanganib sa _________________ ang lumabas ng bahay sa tuwing may 
malakas na bagyo. 
( alinman sinuman anuman ) 
3. Ang ________________ sa mga programa sa telebisyon ay pansamantalang 
inihihinto upang magbalita ng mga mahahalagang pangyayari tungkol sa 
bagyo. 
( sinuman kaninuman alinman ) 
4. ________________ mga kagamitan na naiwan ng mga lumikas na mga 
mamamayan ay hindi dapat pakialaman. 
( anuman sinuman saanman ) 
5. Ang ________ay dapat laging maging handa sa panahon ng kalamidad . 
( bawat isa marami alinman ) 
IV.Takda: 
Sumulat ng inyong sariling karanasan tungkol sa bagyo.

Weitere ähnliche Inhalte

Ähnlich wie Mt demo lp ni edith

ESP Q2 WEEK 3 DAY 1-2.pptx
ESP Q2 WEEK 3 DAY 1-2.pptxESP Q2 WEEK 3 DAY 1-2.pptx
ESP Q2 WEEK 3 DAY 1-2.pptxMhayeVillamayor
 
Sanhi at bunga part 2
Sanhi at bunga part 2Sanhi at bunga part 2
Sanhi at bunga part 2Jenita Guinoo
 
2022-2023Quarter3Modyul3_Pag-iisa-isa ng mga Argumento sa.pptx
2022-2023Quarter3Modyul3_Pag-iisa-isa ng mga Argumento sa.pptx2022-2023Quarter3Modyul3_Pag-iisa-isa ng mga Argumento sa.pptx
2022-2023Quarter3Modyul3_Pag-iisa-isa ng mga Argumento sa.pptxnerissadizon3
 
Mga Isyu sa Hamong Pangkapaligiran Part 1.pptx
Mga Isyu sa Hamong Pangkapaligiran Part 1.pptxMga Isyu sa Hamong Pangkapaligiran Part 1.pptx
Mga Isyu sa Hamong Pangkapaligiran Part 1.pptxQUENNIESUMAYO1
 
DLL FILIPINO WEEK 7 GRADE 5 DLL SY 2023-2024
DLL FILIPINO WEEK 7 GRADE 5 DLL SY 2023-2024DLL FILIPINO WEEK 7 GRADE 5 DLL SY 2023-2024
DLL FILIPINO WEEK 7 GRADE 5 DLL SY 2023-2024MariaAngelineDelosSa1
 
(Ikalawang bahagi)dulang pantanghalan
(Ikalawang bahagi)dulang pantanghalan(Ikalawang bahagi)dulang pantanghalan
(Ikalawang bahagi)dulang pantanghalanJenita Guinoo
 
Filipino 5 Paggamit ng Pang-abay sa Paglalarawan ng Kilos
Filipino 5 Paggamit ng Pang-abay sa Paglalarawan ng KilosFilipino 5 Paggamit ng Pang-abay sa Paglalarawan ng Kilos
Filipino 5 Paggamit ng Pang-abay sa Paglalarawan ng KilosHazel Grace Baldemor
 
AP10-W2-Q1.pdf
AP10-W2-Q1.pdfAP10-W2-Q1.pdf
AP10-W2-Q1.pdfDavidUtah
 
DLL ESP (MELCs) W1.docxaaaaaaaaaaaaaaaaa
DLL ESP (MELCs) W1.docxaaaaaaaaaaaaaaaaaDLL ESP (MELCs) W1.docxaaaaaaaaaaaaaaaaa
DLL ESP (MELCs) W1.docxaaaaaaaaaaaaaaaaaMaritesOlanio
 
Presentation1_ASPEKTO NG PANDIWA.pptx
Presentation1_ASPEKTO NG PANDIWA.pptxPresentation1_ASPEKTO NG PANDIWA.pptx
Presentation1_ASPEKTO NG PANDIWA.pptxSherwinAlmojera1
 
Kaganapan ng pandiwa
Kaganapan ng pandiwaKaganapan ng pandiwa
Kaganapan ng pandiwaJenita Guinoo
 
Lp ko ngayong june 22 26,2015
Lp ko ngayong june 22 26,2015Lp ko ngayong june 22 26,2015
Lp ko ngayong june 22 26,2015EDITHA HONRADEZ
 
DAY-1-NAGAGAMIT-NANG-WASTO-ANG-MGA-PANGNGALAN-SA-PAGSASALITA-TUNGKOL-SA-TAO-B...
DAY-1-NAGAGAMIT-NANG-WASTO-ANG-MGA-PANGNGALAN-SA-PAGSASALITA-TUNGKOL-SA-TAO-B...DAY-1-NAGAGAMIT-NANG-WASTO-ANG-MGA-PANGNGALAN-SA-PAGSASALITA-TUNGKOL-SA-TAO-B...
DAY-1-NAGAGAMIT-NANG-WASTO-ANG-MGA-PANGNGALAN-SA-PAGSASALITA-TUNGKOL-SA-TAO-B...benzcadiong1
 
Mga panahon at kalamidad sa aking komunidad
Mga panahon at kalamidad sa aking komunidadMga panahon at kalamidad sa aking komunidad
Mga panahon at kalamidad sa aking komunidadPinoy Homeschooling
 
Filipino 9 - Tunggalian (Mga Halimbawa ng Tunggalian).pptx
Filipino 9 - Tunggalian (Mga Halimbawa ng Tunggalian).pptxFilipino 9 - Tunggalian (Mga Halimbawa ng Tunggalian).pptx
Filipino 9 - Tunggalian (Mga Halimbawa ng Tunggalian).pptxcarlo842542
 
Q3-Filipino5-Module1-Week1.pptx
Q3-Filipino5-Module1-Week1.pptxQ3-Filipino5-Module1-Week1.pptx
Q3-Filipino5-Module1-Week1.pptxGRETCHENROBLE2
 

Ähnlich wie Mt demo lp ni edith (20)

lp-ap-ppt.pptx
lp-ap-ppt.pptxlp-ap-ppt.pptx
lp-ap-ppt.pptx
 
ESP Q2 WEEK 3 DAY 1-2.pptx
ESP Q2 WEEK 3 DAY 1-2.pptxESP Q2 WEEK 3 DAY 1-2.pptx
ESP Q2 WEEK 3 DAY 1-2.pptx
 
Sanhi at bunga part 2
Sanhi at bunga part 2Sanhi at bunga part 2
Sanhi at bunga part 2
 
2022-2023Quarter3Modyul3_Pag-iisa-isa ng mga Argumento sa.pptx
2022-2023Quarter3Modyul3_Pag-iisa-isa ng mga Argumento sa.pptx2022-2023Quarter3Modyul3_Pag-iisa-isa ng mga Argumento sa.pptx
2022-2023Quarter3Modyul3_Pag-iisa-isa ng mga Argumento sa.pptx
 
Mga Isyu sa Hamong Pangkapaligiran Part 1.pptx
Mga Isyu sa Hamong Pangkapaligiran Part 1.pptxMga Isyu sa Hamong Pangkapaligiran Part 1.pptx
Mga Isyu sa Hamong Pangkapaligiran Part 1.pptx
 
DLL FILIPINO WEEK 7 GRADE 5 DLL SY 2023-2024
DLL FILIPINO WEEK 7 GRADE 5 DLL SY 2023-2024DLL FILIPINO WEEK 7 GRADE 5 DLL SY 2023-2024
DLL FILIPINO WEEK 7 GRADE 5 DLL SY 2023-2024
 
DLL_FILIPINO 5_Q3_W9.docx
DLL_FILIPINO 5_Q3_W9.docxDLL_FILIPINO 5_Q3_W9.docx
DLL_FILIPINO 5_Q3_W9.docx
 
(Ikalawang bahagi)dulang pantanghalan
(Ikalawang bahagi)dulang pantanghalan(Ikalawang bahagi)dulang pantanghalan
(Ikalawang bahagi)dulang pantanghalan
 
Filipino 5 Paggamit ng Pang-abay sa Paglalarawan ng Kilos
Filipino 5 Paggamit ng Pang-abay sa Paglalarawan ng KilosFilipino 5 Paggamit ng Pang-abay sa Paglalarawan ng Kilos
Filipino 5 Paggamit ng Pang-abay sa Paglalarawan ng Kilos
 
AP10-W2-Q1.pdf
AP10-W2-Q1.pdfAP10-W2-Q1.pdf
AP10-W2-Q1.pdf
 
DLL ESP (MELCs) W1.docxaaaaaaaaaaaaaaaaa
DLL ESP (MELCs) W1.docxaaaaaaaaaaaaaaaaaDLL ESP (MELCs) W1.docxaaaaaaaaaaaaaaaaa
DLL ESP (MELCs) W1.docxaaaaaaaaaaaaaaaaa
 
Presentation1_ASPEKTO NG PANDIWA.pptx
Presentation1_ASPEKTO NG PANDIWA.pptxPresentation1_ASPEKTO NG PANDIWA.pptx
Presentation1_ASPEKTO NG PANDIWA.pptx
 
filipino 10.pptx
filipino 10.pptxfilipino 10.pptx
filipino 10.pptx
 
G6 Q4 W3_FILIPINO.docx
G6 Q4 W3_FILIPINO.docxG6 Q4 W3_FILIPINO.docx
G6 Q4 W3_FILIPINO.docx
 
Kaganapan ng pandiwa
Kaganapan ng pandiwaKaganapan ng pandiwa
Kaganapan ng pandiwa
 
Lp ko ngayong june 22 26,2015
Lp ko ngayong june 22 26,2015Lp ko ngayong june 22 26,2015
Lp ko ngayong june 22 26,2015
 
DAY-1-NAGAGAMIT-NANG-WASTO-ANG-MGA-PANGNGALAN-SA-PAGSASALITA-TUNGKOL-SA-TAO-B...
DAY-1-NAGAGAMIT-NANG-WASTO-ANG-MGA-PANGNGALAN-SA-PAGSASALITA-TUNGKOL-SA-TAO-B...DAY-1-NAGAGAMIT-NANG-WASTO-ANG-MGA-PANGNGALAN-SA-PAGSASALITA-TUNGKOL-SA-TAO-B...
DAY-1-NAGAGAMIT-NANG-WASTO-ANG-MGA-PANGNGALAN-SA-PAGSASALITA-TUNGKOL-SA-TAO-B...
 
Mga panahon at kalamidad sa aking komunidad
Mga panahon at kalamidad sa aking komunidadMga panahon at kalamidad sa aking komunidad
Mga panahon at kalamidad sa aking komunidad
 
Filipino 9 - Tunggalian (Mga Halimbawa ng Tunggalian).pptx
Filipino 9 - Tunggalian (Mga Halimbawa ng Tunggalian).pptxFilipino 9 - Tunggalian (Mga Halimbawa ng Tunggalian).pptx
Filipino 9 - Tunggalian (Mga Halimbawa ng Tunggalian).pptx
 
Q3-Filipino5-Module1-Week1.pptx
Q3-Filipino5-Module1-Week1.pptxQ3-Filipino5-Module1-Week1.pptx
Q3-Filipino5-Module1-Week1.pptx
 

Mehr von EDITHA HONRADEZ

Mehr von EDITHA HONRADEZ (20)

Nagagamit nang wasto ang pangngalan sa pagtukoy ng mga tao, lugar, bagay, at ...
Nagagamit nang wasto ang pangngalan sa pagtukoy ng mga tao, lugar, bagay, at ...Nagagamit nang wasto ang pangngalan sa pagtukoy ng mga tao, lugar, bagay, at ...
Nagagamit nang wasto ang pangngalan sa pagtukoy ng mga tao, lugar, bagay, at ...
 
Filipino q4 week 3 naisakikilos ang napakinggang awit
Filipino q4 week 3 naisakikilos ang napakinggang awitFilipino q4 week 3 naisakikilos ang napakinggang awit
Filipino q4 week 3 naisakikilos ang napakinggang awit
 
Epp he aralin 20
Epp he aralin 20Epp he aralin 20
Epp he aralin 20
 
Mapeh quarter 2 [autosaved]
Mapeh quarter 2 [autosaved]Mapeh quarter 2 [autosaved]
Mapeh quarter 2 [autosaved]
 
Health quarter 2 aralin 1
Health quarter 2 aralin 1Health quarter 2 aralin 1
Health quarter 2 aralin 1
 
Epp he aralin 20
Epp he aralin 20Epp he aralin 20
Epp he aralin 20
 
Epp he aralin 19
Epp he aralin 19Epp he aralin 19
Epp he aralin 19
 
Epp he aralin 15
Epp he aralin 15Epp he aralin 15
Epp he aralin 15
 
Epp he aralin 13
Epp he aralin 13Epp he aralin 13
Epp he aralin 13
 
Epp he aralin 12
Epp he aralin 12Epp he aralin 12
Epp he aralin 12
 
Epp he aralin 10
Epp he aralin 10Epp he aralin 10
Epp he aralin 10
 
Epp he aralin 9
Epp he aralin 9Epp he aralin 9
Epp he aralin 9
 
Epp he aralin 8 pagpapanatili ng maayos ang sariling tindig
Epp he aralin 8 pagpapanatili ng maayos ang sariling tindigEpp he aralin 8 pagpapanatili ng maayos ang sariling tindig
Epp he aralin 8 pagpapanatili ng maayos ang sariling tindig
 
Epp he aralin 6
Epp he aralin 6Epp he aralin 6
Epp he aralin 6
 
Epp he aralin 5
Epp he aralin 5Epp he aralin 5
Epp he aralin 5
 
Epp he aralin 4
Epp he aralin 4Epp he aralin 4
Epp he aralin 4
 
Epp he aralin 3
Epp he aralin 3Epp he aralin 3
Epp he aralin 3
 
EPP HE ARALIN 2
EPP HE  ARALIN 2EPP HE  ARALIN 2
EPP HE ARALIN 2
 
Ap aralin 6
Ap aralin 6Ap aralin 6
Ap aralin 6
 
Ap yunit iii aralin 2
Ap yunit iii aralin 2Ap yunit iii aralin 2
Ap yunit iii aralin 2
 

Mt demo lp ni edith

  • 1. Banghay Aralin sa Mother Tongue Ikatlong Baitang I .Layunin: 1. Natutukoy at nagagamit nang wasto ang mga panghalip panaklaw. (MT CG 3G-IIe-f-2.2.4) 2.Nakapagbibigay ng reaksyon sa kwentong napakinggan sa pamamagitan ng pagsasadula ,pagtula at pagguhit . (MT 3RC-IIf-g-11.1) 3. Naipapakita ang pagmamahal sa pagbabasa sa pamamagitan ng masinsinang pakikinig habang binabasa ang kwento. (MT 3A-IIa-1-4.2) I I .Paksang Aralin: a.Panghalip Panaklaw 1. Pagtukoy at Paggamit nang Wasto sa mga Panghalip Panaklaw. 2. Pagbibigay ng Reaksyon sa Kuwentong Napakinggan sa Pamamagitan ng Pagsasadula ,Pagtula at Pagguhit . 3. Pagpapakita ng Pagmamahal sa Pagbabasa sa Pamamagitan ng Masinsinang Pakikinig Habang Binabasa ang Kuwento. b.Sanggunian: MT B MLE Curriculum Guide p. 137 www.google.com www.wikipedia.com c. Kuwento: Ang Bagyong Yolanda (Sariling Likha ng Guro) d. Kagamitan: video ng mga pangyayari noong Bagyong Yolanda, larawan, mga parirala, t sart ng mga gawain, show me board e. Pagpapahalaga: Pagiging handa sa panahon ng kalamidad. I I I. Pamamaraan: A.Panimulang Gawain: 1. Balik-aral: Punan ng wastong panghalip pananong ang bawat pat lang 1.__________ ang pangalan ng pinakahuling bagyo na dumat ing sa bansa? 2.__________ ang unang inililikas ng at ing pamahalaan sa tuwing magkakaroon ng mataas na pagbaha dulot ng bagyo? 3 ._________ nakakaranas ng malalakas na bagyo ang at ing bansa? 4. __________ tayo dapat pumunta kapag alam nat in na hindi tayo ligtas sa at ing sariling tahanan sa tuwing may malakas na bagyo? 2. Pagganyak: Awit :Himig ng Magtanim ay Di Biro(sariling likha) May bagyo, may bagyo Tayo na at humanda Gamit ay ayusin na Tayo ay lumikas na La…la…la..la.. La…la…la..la.. La…la…la..la.. La..la…la..la.. B.Panlinang na Gawain: 1. Pagpapayaman ng Talasalitaan: Panuto: Piliiin ang kasingkahulugan ng salitang may salungguhit . 1 .Walang naisalbang kahit anong kagamitan ang aming kapitbahay nang tangayin ng tubig baha ang kanilang bahay.
  • 2. a. nailigtas c. naitago b. nahabol d. naipamigay. 2 . Nagdulot nang mat inding kalungkutan sa mag-anak ni Mang Pedro ang pagkawasak ng kanilang bahay sanhi ng bagyo. a. nagbigay c. nagwala b. nagtago d. naging dahilan 3 . Ang mga mamamayan ay ginulantang ng napakataas na tubig baha, kaya wala na silang naisalbang mga kagamitan. a. ginulat c. t inangay b. natuwa d. lumangoy 2. Paglalahad ng Aralin > Panonood sa maikling video ng mga pangyayari pagkatapos ng bagyong Yolanda. > Pagbabasa ng guro ng maikling kuwento tungkol sa bagyong Yolanda. Bagyong Yolanda akda ni: Editha T.Honradez Sa darat ing na ika- 8 ng Nobyembre ay isang taon na ang Bagyong Yolanda, na nagdulot ng malungkot na pangyayari na kahit kailan hindi malilimutan ng lahat ng mga naninirahan sa Visayas. Ang balana ay ginulantang sa nakakatakot na napakalakas na hangin at ang mataas na tubig na ikinagulat ng lahat ng mga naninirahan sa lugar sa Visayas. Sinuman sa mga naroroon ay may kanya-kanyang di-malilimutang karanasan na dulot ng bagyong Yolanda. Walang anuman naisalbang gamit ang mga kababayan nat in na naninirahan roon. Nakakalungkot na hanggang sa ngayon marami pa rin sa at ing mga kababayan ang humihingi ng tulong dahil sa sinapit nila sa lupit ng Bagyong Yolanda. Laman sa alinmang mga balita sa telebisyon at radyo ang mga pangyayaring iyon.Ang sinuman reporter na naghat id ng mga balita ay hinangaan ng marami dahil hindi ligtas kaninuman ang pumunta sa lugar na iyon. 2.Pagsagot sa mga tanong tungkol sa kuwento. 1. Ano ang pangalan ng bagyong kumit il ng buhay ng marami nat ing mga kababayan? 2. Kailan nangyari ang t rahedya sa marami nat ing mga kababayan . 3. Saan lugar sa bansa naranasan ang napakalakas na bagyo? 4. Sinu-sino ang ginulantang ng nakakatakot na sobrang lakas na hangin at napakataas na tubig baha? 5. Sinu-sino ang may hindi malilimutang karanasan dulot ng Bagyong Yolanda? 6. Ano ang madalas ibinabalita noong panahon na iyon sa alinman mga istasyon ng telebisyon? 7. Sa iyong palagay napaghandaan ba ng at ing mga kababayan ang dumat ing na t rahedya sa kanila dulot ng bagyong Yolanda? 8. Para maiwasan na maulit muli ang pangyayaring iyon,ano ang dapat
  • 3. nat ing gawin? 3.Pagsasanib sa Wika: Ipabasa ang mga pangungusap mula sa kuwento. 1. Sa ika-8 ng Nobyembre ay isang taon na ang Bagyong Yolanda na nagdulot ng t rahedya sa lahat ng naninirahan sa Visayas. 2. Ang marami ay ginulantang nang nakakatakot na sobrang lakas ng hangin 3. Sinuman sa mga naroroon ay may kanya-kanyang hindi malilimutang karanasan na dulot ng bagyong Yolanda. 4. Sa mga balita sa alinman mga istasyon ng telebisyon, ng panahong iyon, mas marami ang hindi magagandang balita. 5. Walang anuman naisalbang gamit ang karamihan sa mga tao na naninirahan sa lugar na sinalanta ng bagyong Yolanda. sa lugar na sinalanta ng bagyong Yolanda. (Ipabasa ng guro ang mga salitang may salungguhit . Ipatukoy ang tawag sa mga salitang may salungguhit .) 3.Pagsasanay: Panuto: Isulat ang wastong panghalip panaklaw para mabuo ang pangungusap. 1. Sa tuwing may darat ing na malakas na bagyo ang ( lahat , ilan) ay pinaghahanda nang at ing pamahalaan. 2. (Marami ,I lan ) sa at ing mga kababayan ang nagsipaghanda na para lumipat sa mas ligtas na lugar. 3. (Sinuman, Anuman )sa mga nakapanood ng pangyayari ay nahabag sa sa lunus-lunos na nangyari sa at ing mga kababayan. 4. Ang (bawat isa, ilan) ay gumawa ng paraan para makatulong sa mga kababayan nat in na naging biktima ng bagyo. 5. Hindi ligtas sa (kaninuman, anuman) ang pumunta sa lugar na iyon. 4. Paglalahat : Ang panghalip panaklaw ay tumutukoy sa tao o bagay na walang katiyakan kung sino o ano ang mga ito. 5. Pagpapahalaga: Ano ang dapat nat ing gawin para hindi na nat in muling maranasan ang t rahedya na nangyari noong Bagyong Yolanda? 6. Pangkatang Gawain: Hahat iin ng guro ang klase sa 4 na pangkat: Pangkat I : Panuto: Basahin ang dula-dulaan nang may damdamin at ikahon ang wastong panghalip panaklaw. Pangkat I I : Panuto: Gumuhit ng larawan na nagpapakita ng pangyayari noong Bagyong Yolanda. Sumulat ng pangungusap tungkol sa larawan na ginagamitan ng panghalip panaklaw.Ikahon ang panghalip panaklaw na ginamit . Pangkat I I I: Panuto: Ayusin ang mga sumusunod na parirala upang makabuo ng isang panawagan ng paghahanda sa darat ing na bagyo.Lagyan ng highlight s ang ginamit na panghalip panaklaw. (Ang lahat ay pinakikiusapan ng at ing pamahalaan lungsod na maghanda sa darat ing na malakas na bagyo. Walang sinuman ang pinahihintulutan na manat ili sa kani-kanilang tahanan. ) Pangkat IV: Panuto: Bigkasin ang tula ng may damdamin.Bilugan ang mga panghalip panaklaw.Bilugan ang mga panghalip panaklaw.
  • 4. O Yolanda, t ingnan mo ang bakas ng iyong bagsik Ang sinuman sa mga kababayan ko’y di alam kung saan sisiksik Lahat ng kanilang bahay ay iyong sinira, Marami sa kanilang mahal sa buhay ang iyong kinuha. 7. Paglalapat : Panuto: Tukuyin ang wastong panghalip panaklaw sa bawat pangungusap. 1. Ang (kaninuman, lahat ) ay pinaghahanda para sa darat ing na malakas na bagyo. 2. (Marami ,I lan ) ang humanga sa maagap na pagresponde at pagbibigay ng tulong ng mga taga ibang bansa. 3. Walang (sinuman, kaninuman) ang pinahihintulutan na manat ili pa sa kani-kanilang tahanan sa tuwing may paparat ing na malakas na bagyo. 4. Wala ( ilan, anuman) naisalbang gamit ang mga naging biktima ng bagyong Yolanda. 5. Walang (sinuman, alinman) ang nakababat id ng maaring mangyari sa at in sa panahon ng kalamidad kaya dapat itong paghandaan. 8. Pagtataya: Panuto: Punan ang pat lang. Piliin ang wastong panghalip panaklaw para mabuo ang pangungusap. 1. Ang ___________________ ay ginulantang ng nakakatakot na lakas ng hangin. ( lahat kaninuman ilan ) 2. Mapanganib sa _________________ ang lumabas ng bahay sa tuwing may malakas na bagyo. ( alinman sinuman anuman ) 3. Ang ________________ sa mga programa sa telebisyon ay pansamantalang inihihinto upang magbalita ng mga mahahalagang pangyayari tungkol sa bagyo. ( sinuman kaninuman alinman ) 4. ________________ mga kagamitan na naiwan ng mga lumikas na mga mamamayan ay hindi dapat pakialaman. ( anuman sinuman saanman ) 5. Ang ________ay dapat laging maging handa sa panahon ng kalamidad . ( bawat isa marami alinman ) IV.Takda: Sumulat ng inyong sariling karanasan tungkol sa bagyo.