3. • Maging
magalang sa
lahat ng oras.
Pangkalahatang Panuto
• Pagtatala ng
liban.
• Kapag gusting
sumagot, itaas ang
kamay at sumagot
gamit ang
kumpletong
pangungusap.
• Sumali at makibahagi.
4. Mga Kasanayan:
(Hango sa MELC)
Natutukoy ang mga isyung kaugnay sa kawalan ng
paggalang sa dignidad at sekswalidad
Code: EsP10PI- IVe-15.1
Nasusuri ang mga isyung kaugnay sa kawalan
ng paggalang sa dignidad at sekswalidad.
Code: EsP10PI- IVe-15.2
5. CSE Entry Point
Nasusuri ang mga isyung kaugnay sa
kawalan ng paggalang sa dignidad at
sekswalidad.
Code: K6A2
6. Susi ng Pag-unawa na Lilinangin:
Ang mga mag-aaral ay magkakaroon
ng pag-unawa sa isyung kaugnay sa
kawalan ng paggalang sa dignidad at
sekswalidad para sa pansariling
kaligtasan.
7. 1. Layunin:
Sa pagtatapos ng aralin, ang mga mag-aaral ay inaasahang:
Kaalaman: Natutukoy ang mga isyung may kaugnay sa kawalan ng
paggalang sa dignidad at sekswalidad.
Kasanayan: Nasusuri ang mga isyung kaugnay sa kawalan ng
paggalang sa dignidad at sekswalidad.
Kaasalan: Napangangatwiranan ang pagkakaroon ng posisyon
tungkol sa kahalagahan ng paggalang ng pagkatao ng
tao at sa tunay na layunin nito sa mga isyung may
kinalaman sa kawalan ng paggalang sa dignidad at
sekswalidad ng tao.
Kahalagahan: Naisasabuhay ang paggalang sa sekswalidad sa
pamamagitan ng isang blog.
9. 3. Mga kagamitang Pampagtuturo:
- MELCs
- ESP Module –Quarter 4 Module 1
- CSE Standard Curriculum
- Google
- https://www.youtube.com/watch?v=IuMNTkV6zsA
10. 4. Pamamaraan :
Panimulang Gawain
1. Panimulang Panalangin
2. Paalala sa Pagsisismula ng klase:
a. Maging magalang sa lahat ng oras.
b. Pagtatala ng liban.
c. Kapag gustong sumagot, itaas ang kamay
at sumagot gamit ang kumpletong
pangungusap.
11. 4.1Panimulang Gawain
Gawain 1
Panuto: Tingnan ng Mabuti ang mga larawan at
sagutin ang mga tanong sa ibaba.
Tanong: Ano ang masasabi mo sa mga larawang ito?
Sagot: Ang mga larawang yan ay nagpapakita ng mga
pang-aabuso.
Alinsunod sa mga larawang ito, mayroon akong ipapakita na
video clip.
12. 4.2 Mga Gawain/Estratehiya
(15 mins.)
Gawain 2
Pagpapakita ng isang video clip na
naglalaman ng human rights violation gaya
ng pangmamaltrato ng isang amo sa
kasambahay galing sa Balitanghali: Ambassador
ng Pilipinas, inireklamo ng pang-aabuso ng sariling
kasambahay na kapwa-Pilipino.
13.
14. 4.2 Mga Gawain/Estratehiya (15 mins.)
Gawain 2
Pagkatapos ng pagpapakita ng video clip sasagutin ng mga
mag-aaral ang mga sumusunod na tanong:
1. Ano ang iyong naging damdamin sa napanood?
Sagot 1: Ako ay nalungkot dahil sa halip ng kabutihan ng
kasambahay siya ay inabuso.
Sagot 2: Ako ang nagalit dahil garbe ang pang-aapi ng amo
sa kanyang kasambahay.
2. Ano ang iyong posisyon sa nakitang mali sa napanood?
Sagot: Kung ako ang nalalagay sa posisyon ng kasambahay,
gagawin ko ang kanyang ginawa upang matuto ang mga
among katulad sa kanyang amo.
15. 4.2 Mga Gawain/Estratehiya (15 mins.)
Gawain 2
3. Ano ang puwede mong gawin upang hindi maranasan o
matulad sa kasambahay?
Sagot: Ang pinakamabuti kong gawin upang hindi matulad
sa kasambahay ay ang pag- aaral ng mabuti upang
makatapos ng kurso at magkakaroon ng mabuting
trabaho.
Ang napanood na video clip ay naglalarawan ng isang
sitwasyon na hindi iginalang ang dignidad ng tao katulad ng
kasambahay. Ngayon, tatalakayin natin ang isyung ito.
16. 4.3 Pagsusuri (10 mins.)
Matapos ang Gawain 2 ay sasagutin nila ang mga
sumusunod na tanong:
1. Ano ang isyung inyong natukoy na may
kaugnayan sa kawalan ng paggalang at
sekswalidad?
Sagot 1: Ito ay ang pang-aabuso sa mga mahihirap
at mga taong walang kapangyarihan.
Sagot 2: Ang nasa isip ko ay pang-aabuso sa mga
bata o mga kabataan.
Sagot 3: Ito ay pang-aabuso sa mga kababaihan.
17. 4.3 Pagsusuri (10 mins.)
2. Sa mga isyung natukoy, ano ang mga
dahilan sa paglaganap ng mga isyung ito sa
lipunan.
Sagot 1: Ang mga dahilan sa paglaganap sa
pang-aabuso sa mga mahihirap at
mga taong walang kapangyarihan ay
ang kakulangan ng hustisya sa ating
bansa at pagmamataas sa mga taong
nasa kapangyarihan kakulangan ng
respeto sa katayuan o estado ng tao sa
lipunan.
18. Sagot 2: Ang dahilan kung bakit may pang-aabuso sa
mga bata at kabataan ay dahil hindi sila
pinoprotektahan, kawalan ng pagbibigay sa
kanila ng tamang impormasyon sa mga
karapatan ng mga bata at sitwasyon nila sa
pamilya at kawalan ng respeto sa mg bata o
kabataan.
Sagot 3: Ang dahilan kung bakit may pang-aabuso sa
mga kababaihan ay pagkakaroon ng
masamang impluwensya sa media,
masamang impluwensiya at kakulangan sa
respeto sa mga kababaihan.
21. Sa social science at politics, ang kapangyarihan ay ang
kapasidad ng isang indibidwal na impluwensyahan ang kilos,
paniniwala o pag-uugali ng iba. Ang terminong awtoridad ay
madalas na iniuugnay sa kapangyarihan na napagtantong
lehitimong istractura ng lipunan na hindi dapat magdulot ng
kalituhan sa terminong awtowritarianismo. Ang
kapangyarihan ay nakikitang isang kasamaan o pagiging
hindi makatarungan. Nguni’t sa kabilang dako ito ay
maaaring makikitang isang kabutihan na maaaring bagay na
minana o bigay upang maisagawa ang makataong layunin na
makakatulong o makabibigay ng kapangyarihan sa iba.
22. Sa pangkalahatan, ito ay nagmula sa
pagtutulungan ng dalawang entidad ng
kapaligiran. Ang paggamit ng kapangyarihan
ay hindi kinakailangang gamitan ng puwersa o
pamimilit. Isang halimbawa sa paggamit ng
kapangyarihan na walang pang-aapi ay and
konseptong “soft power” o “malambot na
kapangyarihan kumpara sa hard power o
matigas na kapangyarihan.
23. Ang mga sumusunod ay ang paggamit sa matigas na
kapangyarihan. Ang mga halimbawa sa mga pang-
aabuso sa mga kabataan o “child abuse” ay physical o
emotional bullying, pedopilya, cyber bullying. Ang
mga halimbawa ng gender abuse ay rape, forced
abortion, forced marriage, sexual harassment.Meron
ding mga pang-aabuso sa mga mahihirap o powerless
katulad ng ipinakita sa video clip na isang pang-
aabuso ng isang kasambahay. Ang mga halimbawa
ay panggigipit, pisikal na pang-aabuso, pagkamkam
ng mga lupain at iba pa.
24. 4.5 Paglalapat (6 mins.)
Panuto: Bilang isang mag-aaral magbigay ng pagkukusang
makataong kilos na maari mong gawin upang masagot
ang mga isyu tungkol sa pang- aabuso sa kabataan,
pang-aabuso sa kapwa, gender abuse?
Sagot: Upang hindi maging biktima sa child abuse o and aking mga
kaibigan kaya, maging mapagmatyag ako sa mga
karapatang pambata.
Sagot: Ako ay maging maunawain sa mga nangangailangan sa
pamamagitan sa pagbigay sa aking kaklase na walang baon
o magpahiram sa aking kaklase ng ballpen kung
nakalimutan nilang magdala.
Sagot: Rerespetuhin ko ang aking mga kaklaseng bakla at tomboy
sa pamamagitan sa hindi pagkutya sa kanila.
25. 4.6 Pagtataya (6 mins.)
Maikling Pagsusulit:
Panuto: Piliin ang wastong sagot sa bawat tanong.
1. Ano ang mga isyung pang-aabuso tungkol sa panggigipit o pagkamkam ng
lupa?
a. pang-aabuso sa kabataan c. gender abuse
b. pang-aabuso sa mga mahihirap d. sexual abuse
Sagot: c. pang-aabuso sa mga taong mahihirap
2. Ano ang klase ng pang-aabuso na pedopilya?
a. sexual abuse c. pang-aabuso sa mga kabataan
b. gender abuse b. pang-aabuso sa mga mahihirap
Sagot: c. pang-aabuso sa kabataan
3. Ano ang tawag sa pang-aabuso tungkol sa rape, domestic violence at
pangugutya sa mga bakla?
a. pang-aabuso sa mga kabataan c. gender abuse
b. pang-aabuso sa mga mahihirap d. sexual abuse
Sagot: c. gender abuse
26. 4.6 Pagtataya (6 mins.)
Maikling Pagsusulit:
Panuto: Piliin ang wastong sagot sa bawat tanong.
3. Ano ang tawag sa pang-aabuso tungkol sa rape, domestic violence at
pangugutya sa mga bakla?
a. pang-aabuso sa mga kabataan c. gender abuse
b. pang-aabuso sa mga mahihirap d. sexual abuse
Sagot: c. gender abuse
4. Bakit may mga pang-aabuso sa mga mahihirap?
a. kakulangan ng hustisya c. masamang impluwensya
b. dahil sa media d. kakulangan ng suporta ng mga magulang
Sagot: a. kakulangan ng hustiya
5. Alin sa mga sumusunod ay hindi dahilan kung bakit may pang-aabuso sa mga
kabataan?
a. kakulangan ng proteksyon c. hindi pagbibigay ng suoporta
b. mga sitwasyon nila sa pamilya d. kakulangan ng hustisya sa mahihirap
Sagot: d. kakulangan ng hustisya
27. 4.7 Takdang-aralin (2 mins.)
Gumawa ng isang vlog na
isinusulong ang paggalang
sa dignidad at sekswalidad.
28. 4.8 Paglalagom/Panapos na Gawain
“Dahil sa dignidad, lahat ay
nagkakaroon ng karapatan na
umunlad sa paraang hindi
makasakit o makakasama sa ibang
tao. Nangingibabaw ang paggalang
at respeto sa kapwa tao o kahit
kanino.”
30. RUBRICS SA PAGGAWA NG VLOG
https://www.scribd.com/document/487427420/RUBRICS-SA-PAGGAWA-NG-VLOG
PAMANTAYAN 1 2 3 4
Nilalaman /
Kaangkupan sa Paksa
Maling impormasyon at
di naangkop sat ema
ans ginawang vlog.
May ilang maling
impormasyon at may
iilang punto ang
ibinigay na naangkop
sat ema ang ginawang
vlog.
Mayroong tamang
impormasyong megyo
naangkop sat ema ng
ginawang vlog.
Marami at tama ang
imopormasyong
inilahad at naayon sat
ema ang ginawang
vlog.
Organisasyon Walang nakitang
maayos na
organisasyon ng
pangyayari, walang
angkop na panimula at
wakas
HIndiu maayos ang
organisasyon ng mga
ideya at walang angkop
na panimula at waks
May lohikal ang
organisasyon nguni’t
hindi masyadong
mabuisa ang
pagkasunod-sunod ng
mga pangyayari.
Mahusay ang
organisasyon ng
pagkakasunod ng mga
pangyayari sa vlog.
Orihinalidad Masyado nang gasgas
at karaniwan ang
konsepto.
May kaunting
pagkakatulad sa mga
karaniwang konsepto
ng iba pang vlog.
Mahusay dahil hindi
masyadong karaniwan
o madalas mangyari
ang konsepto ng vlog.
Ang vlog ay naayon sa
makabago at
natatanging paksa.
Hindi gasgas ang
konsepto.
Pagkamalikhain Napasobra ang
paggamit ng mjga
props o palamuti.
Hindi gaanong
malikhain. Kulang sa
props o palamuti.
Maraming desenyo
nguni’t ilan sa mga ito
ay walang kinalaman sa
paksa.
Simple nguni’t
nakmamangha.