SlideShare ist ein Scribd-Unternehmen logo
1 von 9
Downloaden Sie, um offline zu lesen
แผนการสอนบูรณาการการเรียนเนื้อหาและภาษา CLIL Method
กลุ่มสาระการเรียนรู้วิชาวิทยาศาสตร์ ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 4
เรื่อง หมู่เลือดและการให้เลือด
สมาชิกกลุ่ม
1. นางสาวปราญชลี รัตนเถรา 55010513022
2. นางสาวกวินทรา สุภักดี 55010513045
3. นางสาวอรพินท์ ดินชูไท 55010513060
นิสิตชั้นปีที่ 3 สาขาภาษาอังกฤษ รหัสวิชาเอก EN ระบบปกติ
ส่งครั้งที่ 1 วันอังคารที่ 4 พฤศจิกายน พ.ศ. 2557
ส่งครั้งที่ 2 วันเสาร์ที่ 8 พฤศจิกายน พ.ศ. 2557
Pillar 1 Content
เรื่อง: Blood Types
เนื้อหา: The four blood types from anthro.palomar.edu/blood/ABO_system.htm
1. ผลลัพธ์ 2. วัตถุประสงค์ 3. กลวิธี
1.1 เข้าใจความหมาย ลักษณะ
ความแตกต่างระหว่างกรุ๊ปเลือด
และการถ่ายเวียนโลหิต
1.2 รู้วิธีดู antibody และ
antigen ของแต่ละหมู่เลือด
2.1 เข้าใจความหมายและลักษณะ
2.2 บอกความแตกต่างระหว่างแต่
ละหมู่เลือด
2.3 สามารถบอกเกี่ยวกับการถ่าย
เวียนโลหิตได้อย่างถูกต้อง
2.4 สามารถแยก antibody และ
antigen ของแต่ละหมู่เลือดได้
3.1 ใช้กิจกรรมตอบคาถามถูกหรือ
ผิด ในการตรวจสอบความเข้าใจ
(30นาที)
3.2 ทาการทดลอง เพื่อให้เข้า
ใจความแตกต่างของ antibody
และ antigen ของแต่ละหมู่เลือด
Putting Pillar 2 Communication
เรื่อง: Blood Types
เนื้อหา: The four blood types from anthro.palomar.edu/blood/ABO_system.htm
1. ผลลัพธ์ 2. วัตถุประสงค์ 3. กลวิธี
1.1.สามารถบอกหมู่เลือดของ
ตนเองและบุคคลอื่น เพื่อนามา
วิเคราะห์ในการบริจาคเลือดและ
การรับเลือด
2.1 สามารถวิเคราะห์การบริจาค
เลือดและการรับเลือด
3.1ผู้สอนสร้างสถานการณ์และให้
ผู้เรียนตรวจสอบหมู่เลือดของ
ตนเองและบุคคลอื่น เพื่อนาไป
แก้ไขสถานการณ์ (30 นาที)
Putting Pillar 3 Cognition
เรื่อง: Blood Types
เนื้อหา: The four blood types from anthro.palomar.edu/blood/ABO_system.htm
1. ผลลัพธ์ 2. วัตถุประสงค์ 3. กลวิธี
1.1 สามารถสรุปความรู้ออกมาใน
รูปตาราง
1.2 อธิบายการบริจาคเลือดและ
การรับเลือด
1.3 สามารถประยุกต์ใช้ความรู้เพื่อ
ตอบคาถามได้
2.1 สามารถสรุปความรู้ออกมาใน
รูปแบบตารางได้
2.2 สามารถเข้าใจกระบวนการ
บริจาคและการรับรับเลือด
3.1 ผู้สอนสร้างสถานการณ์และให้
ผู้เรียนร่วมกันอภิปรายหาคาตอบ
(30 นาที)
Putting Pillar 4 Culture
เรื่อง: Blood Types
เนื้อหา: The four blood types from anthro.palomar.edu/blood/ABO_system.htm
1. ผลลัพธ์ 2. วัตถุประสงค์ 3. กลวิธี
1.1 สามารถบอกเกี่ยวกับลักษณะ
นิสัยของแต่ละกรุ๊ปเลือด
2.1 สามารถบอกเกี่ยวกับลักษณะ
นิสัยของแต่ละหมู่เลือด
2.2 สามารถแสดงบทบาทสมมติ
เพื่อบ่งบอกถึงเอกลักษณ์ของแต่ละ
หมู่เลือด
3.1 ผู้สอนจัดกิจกรรมให้ผู้เรียน
อ่านเนื้อหาเกี่ยวกับลักษณะนิสัย
ของแต่ละหมู่เลือด และแสดง
บทบาทสมมติ (30 นาที)
ตัวชี้วัด
มาตรฐาน ว 1.1 เข้าใจหน่วยพื้นฐานของสิ่งมีชีวิต ความสัมพันธ์ของโครงสร้างและหน้าที่ของระบบต่างๆ ของ
สิ่งมีชีวิตที่ทางานสัมพันธ์กัน มีกระบวนการสืบเสาะหาความรู้ สื่อสารสิ่งที่เรียนรู้ และนาความรู้ไปใช้ในการ
ดารงชีวิตของตนเองและดูแลสิ่งมีชีวิต
ระดับของผู้เรียนตามมาตรฐานใหม่ The Common European Framework of Reference for
Languages (CEFR)
Independent User ผู้ใช้ภาษาขั้นอิสระ
ระดับ B1 (Threshold or intermediate) ผู้เรียนสามารถพูด เขียน และจับใจความสาคัญของข้อความ
ทั่วๆไปได้ เมื่อเป็นหัวข้อที่คุ้นเคย หรือสนใจ เช่น การทางาน โรงเรียน เวลาว่าง ฯลฯ สามารถจัดการกับ
สถานการณ์ต่างๆ ที่เกิดขึ้นระหว่างการเดิน ทางในประเทศที่ใช้ภาษาได้ สามารถบรรยายประสบการณ์ เหตุการณ์
ความฝัน ความหวัง พร้อมให้เหตุผลสั้นๆได้
Passive Voice
We use the passive when:
 we want to make the active object more important
 we do not know the active subject
Structure:
Example:
- B type blood is injected into their systems.
- They were discovered in 1900 and 1901.
Murphy, R. 2001. Basic grammar in use. Cambridge: Cambridge University Press.
Present
Past
is/am/are
was/were
+
V.3
(past participle)
Teaching Procedures
Presentation
ขั้นที่ 1 ครูนาเข้าสู่บทเรียนโดยการเล่าเรื่องเกี่ยวกับ Blood Types ให้นักเรียนฟัง จากนั้น ครูบอก
จุดประสงค์และประโยชน์ที่จะได้รับจากการเรียนเรื่องนี้
ขั้นที่ 2 ครูแจก reading text ให้นักเรียนอ่าน 1 รอบ พร้อมทั้งอธิบายคาศัพท์และโครงสร้างไวยากรณ์
ขั้นที่ 3 ครูอธิบายเนื้อหาใน reading text ให้นักเรียนฟังพร้อมทั้งถามคาถามเพื่อทดสอบความเข้าใจ
Pillar 1 Content
True or false Chair
ขั้นที่ 1 ครูให้นักเรียนแบ่งกลุ่มๆ ละ 6 คน
ขั้นที่ 2 ครูอธิบายขั้นตอนการทากิจกรรมให้นักเรียนฟัง ดังนี้
-ครูให้นักเรียนส่งตัวแทนออกมารับหมวกสีประจากลุ่ม
-ครูให้ตัวแทนคนแรกของแต่ละกลุ่มสวมหมวกแล้วออกมายืนหน้าชั้น ครูแสดงข้อความบน
PowerPoints ให้นักเรียน ครูให้เวลานักเรียน 5 วินาทีเลือกว่าข้อความนั้นถูกหรือผิด และวิ่งไปยืนที่
True/False Chairs
-ครูเฉลยคาตอบว่า ข้อความที่ได้เห็นนั้นถูกต้องหรือไม่ เพราะอะไร กลุ่มที่ตอบถูกจะได้ดาวติด
หมวก จากนั้นตัวแทนคนแรกกลับไปยังกลุ่มของตน มอบหมวกให้ตัวแทนคนต่อไปสวม ทาเช่นเดียวกันจน
ครบคาถามที่ครูกาหนด
ขั้นที่ 3 ครูให้นักเรียนทากิจกรรม
ขั้นที่ 4 ครูมอบรางวัลแก่กลุ่มที่ได้ดาวมากที่สุด
Pillar 2 Communication
What’s your type?
ขั้นที่ 1 ครูกาหนดสถานการณ์ให้นักเรียน ดังนี้
โรงพยาบาล CLIL ประกาศขอรับบริจาคเลือดด่วน โดย
ผู้ป่วยคนที่ 1 ต้องการเลือดกรุ๊ป A
ผู้ป่วยคนที่ 2 ต้องการเลือดกรุ๊ป B
ผู้ป่วยคนที่ 3 ต้องการเลือดกรุ๊ป O
ผู้ป่วยคนที่ 4 ต้องการเลือดกรุ๊ป AB
ขั้นที่ 2 ครูแจก checklist และอธิบายขั้นตอนการทากิจกรรมให้นักเรียนฟัง ดังนี้
-ครูให้นักเรียนเขียนข้อมูลเกี่ยวกับตนเอง เช่น I have type B blood. / My blood type is B.
-ครูให้นักเรียนผลัดกันถามและตอบจากตัวอย่างประโยคคาถาม จากนั้นเขียนข้อมูลที่ได้ลงใน
checklist แล้วเวียนถามตอบกับนักเรียนคนอื่นๆ ต่อไป
ประโยคคาถามที่ใช้ เช่น
Student 1: What’s your blood type?
Student 2: I have type B blood. / My blood type is B.
-ครูสุ่มนักเรียนออกมานาเสนอหน้าชั้นเรียน
ขั้นที่ 3 ครูให้นักเรียนทากิจกรรม
ขั้นที่ 4 ครูสังเกตและประเมินผล
Pillar 3 Cognition
Mistake Transfusion
ขั้นที่ 1 ครูให้นักเรียนแบ่งกลุ่มๆ ละ 5 คน
ขั้นที่ 2 ครูอธิบายขั้นตอนการทากิจกรรมให้นักเรียนฟัง ดังนี้
-ครูให้นักเรียนภายในกลุ่มสรุปและนาความรู้ที่ได้จากเรื่อง The Four Blood Types มาเติมลง
ในตาราง ร่วมกันอภิปรายโต้แย้งและช่วยกันตอบคาถามให้ถูกต้อง
-ครูให้นักเรียนแต่ละกลุ่มออกมานาเสนอคาตอบหน้าชั้นเรียน
-ครูเฉลยคาตอบว่าถูกต้องหรือไม่ เพราะอะไร
ขั้นที่ 3 ครูให้นักเรียนทากิจกรรม
ขั้นที่ 4 ครูสังเกตและประเมินผล
Pillar 4 Culture
Role Play
ขั้นที่ 1 ครูเล่าถึงวัฒนธรรมความเชื่อของชาวญี่ปุ่น ซึ่งเชื่อว่ากรุ๊ปเลือดนั้นมีความสัมพันธ์ต่อการแสดงออก
ถึงบุคลิกลักษณะส่วนบุคคล
ขั้นที่ 2 ครูให้นักเรียนแบ่งกลุ่มๆ ละ 4 คน
ขั้นที่ 3 ครูอธิบายกิจกรรม Role Play
-ครูแบ่งเนื้อหาเกี่ยวกับลักษณะนิสัยของแต่ละกรุ๊ปเลือดเป็น A, B, O และ AB
-ครูให้แต่ละกลุ่มแบ่งสมาชิก เพื่อไปอ่านเนื้อหาเกี่ยวกับลักษณะนิสัยของแต่ละกรุ๊ปเลือดเป็น
เวลา 10 นาที จากนั้นนักเรียนกลับมายังกลุ่มและแบ่งปันข้อมูลที่ได้อ่านมาแก่สมาชิกภายในกลุ่ม
-ครูให้นักเรียนแสดงบทบาทสมมติเพื่อบ่งบอกถึงเอกลักษณ์ของกรุ๊ปเลือดที่ตนได้รับ
-ครูให้เวลานักเรียนเตรียมตัว 15 นาที
-ครูให้แต่ละกลุ่มออกมานาเสนอหน้าชั้นเรียน
ขั้นที่ 4 ครูให้เวลานักเรียนทากิจกรรม 25 นาที
ขั้นที่ 5 ครูสังเกตและประเมินผล
Classroom language
The beginning of the lesson
- Good morning /Good afternoon class
- How are you today?
- Today, we are going to learn about The Four Blood Type. Are you ready to start?
During of the lesson
- Listen to the sound.
- Repeat after the sound.
- One more time, please.
- Do you understand?
- Can anybody correct this sentence?
- Let me explain what I want you to do next.
- I will give you worksheet/papers/cards.
- I will give you ..... minutes to do the activity.
Language of classroom management
- Make a group of ...
- Have you finished?
- Move on to the next activity.
- Can you all see the board?
The language of error correction
- Very good.
- Well done.
- You did a great job.
- Right!
- Yes!
- That's correct.
The end of the lesson
- That's all for today.
- Don't forget to review the lesson that we've learned so far.
Willis, J. 1990. A Course in Classroom Language and Techniques. London: Longman.

Weitere ähnliche Inhalte

Andere mochten auch

Andere mochten auch (12)

διωρυγα παναμα
διωρυγα παναμαδιωρυγα παναμα
διωρυγα παναμα
 
Mitologia
MitologiaMitologia
Mitologia
 
Холестерин – друг или враг?
Холестерин – друг или враг?Холестерин – друг или враг?
Холестерин – друг или враг?
 
B slim from PAD
B slim from PADB slim from PAD
B slim from PAD
 
Brick Trailer Analysis
Brick Trailer AnalysisBrick Trailer Analysis
Brick Trailer Analysis
 
Lípidos
LípidosLípidos
Lípidos
 
Dibujo artístico i y ii
Dibujo artístico i y iiDibujo artístico i y ii
Dibujo artístico i y ii
 
Se7en Trailer Analysis
Se7en Trailer AnalysisSe7en Trailer Analysis
Se7en Trailer Analysis
 
About my school
About my schoolAbout my school
About my school
 
แบบประเมินชิ้นงาน
แบบประเมินชิ้นงานแบบประเมินชิ้นงาน
แบบประเมินชิ้นงาน
 
Vattenfalls delårsrapport januari-mars 2016
Vattenfalls delårsrapport januari-mars 2016Vattenfalls delårsrapport januari-mars 2016
Vattenfalls delårsrapport januari-mars 2016
 
Q3 report 2015 for Vattenfall
Q3 report 2015 for VattenfallQ3 report 2015 for Vattenfall
Q3 report 2015 for Vattenfall
 

Ähnlich wie Clil pad ครั้งที่ 2

สาระที่ 2 หน่วยที่ 6
สาระที่ 2 หน่วยที่ 6  สาระที่ 2 หน่วยที่ 6
สาระที่ 2 หน่วยที่ 6
khomkrit2511
 
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1หน่วยการเรียนรู้ที่ 1
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1
suchinmam
 
3.แผนการเรียนรู้ backward
3.แผนการเรียนรู้ backward3.แผนการเรียนรู้ backward
3.แผนการเรียนรู้ backward
parichat441
 
แผนการเรียนรู้1
แผนการเรียนรู้1แผนการเรียนรู้1
แผนการเรียนรู้1
0871885581
 
แผนการสอน CBI
แผนการสอน CBIแผนการสอน CBI
แผนการสอน CBI
Success SC Slac
 
แผนการจัดการาเรียนรู้ที่ 1
แผนการจัดการาเรียนรู้ที่  1แผนการจัดการาเรียนรู้ที่  1
แผนการจัดการาเรียนรู้ที่ 1
kruruttika
 
หน่วยการเรียนรู้ประถม
หน่วยการเรียนรู้ประถมหน่วยการเรียนรู้ประถม
หน่วยการเรียนรู้ประถม
Pignoi Chimpong
 
แผนการจัดการเรียนรู้ระบบนิเวศ
แผนการจัดการเรียนรู้ระบบนิเวศแผนการจัดการเรียนรู้ระบบนิเวศ
แผนการจัดการเรียนรู้ระบบนิเวศ
Jiraporn
 

Ähnlich wie Clil pad ครั้งที่ 2 (20)

สาระที่ 2 หน่วยที่ 6
สาระที่ 2 หน่วยที่ 6  สาระที่ 2 หน่วยที่ 6
สาระที่ 2 หน่วยที่ 6
 
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ B slim
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ B slimแผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ B slim
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ B slim
 
Speaking
SpeakingSpeaking
Speaking
 
แผนฟังครั้งที่ 4 (albert einstein)
แผนฟังครั้งที่ 4 (albert einstein)แผนฟังครั้งที่ 4 (albert einstein)
แผนฟังครั้งที่ 4 (albert einstein)
 
Teaching writing1
Teaching writing1Teaching writing1
Teaching writing1
 
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1หน่วยการเรียนรู้ที่ 1
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1
 
แผนการจัดการเรียนรู้เพื่อพัฒนาทักษะการฟัง
แผนการจัดการเรียนรู้เพื่อพัฒนาทักษะการฟังแผนการจัดการเรียนรู้เพื่อพัฒนาทักษะการฟัง
แผนการจัดการเรียนรู้เพื่อพัฒนาทักษะการฟัง
 
3.แผนการเรียนรู้ backward
3.แผนการเรียนรู้ backward3.แผนการเรียนรู้ backward
3.แผนการเรียนรู้ backward
 
Sci 2009 03
Sci 2009 03Sci 2009 03
Sci 2009 03
 
แผนการเรียนรู้1
แผนการเรียนรู้1แผนการเรียนรู้1
แผนการเรียนรู้1
 
แผน CBI
แผน CBIแผน CBI
แผน CBI
 
แผนการสอน CBI
แผนการสอน CBIแผนการสอน CBI
แผนการสอน CBI
 
Workhistrory1
Workhistrory1Workhistrory1
Workhistrory1
 
แผนการจัดการาเรียนรู้ที่ 1
แผนการจัดการาเรียนรู้ที่  1แผนการจัดการาเรียนรู้ที่  1
แผนการจัดการาเรียนรู้ที่ 1
 
แผนการจัดการเรียนรู้ที่๕
แผนการจัดการเรียนรู้ที่๕แผนการจัดการเรียนรู้ที่๕
แผนการจัดการเรียนรู้ที่๕
 
หน่วยการเรียนรู้ประถม
หน่วยการเรียนรู้ประถมหน่วยการเรียนรู้ประถม
หน่วยการเรียนรู้ประถม
 
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ Cbi
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ Cbiแผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ Cbi
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ Cbi
 
แผนการจัดการเรียนรู้ระบบนิเวศ
แผนการจัดการเรียนรู้ระบบนิเวศแผนการจัดการเรียนรู้ระบบนิเวศ
แผนการจัดการเรียนรู้ระบบนิเวศ
 
3 lang
3 lang3 lang
3 lang
 
แผนการจัดการเรียนรู้ที่๗
แผนการจัดการเรียนรู้ที่๗แผนการจัดการเรียนรู้ที่๗
แผนการจัดการเรียนรู้ที่๗
 

Clil pad ครั้งที่ 2

  • 1. แผนการสอนบูรณาการการเรียนเนื้อหาและภาษา CLIL Method กลุ่มสาระการเรียนรู้วิชาวิทยาศาสตร์ ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 4 เรื่อง หมู่เลือดและการให้เลือด สมาชิกกลุ่ม 1. นางสาวปราญชลี รัตนเถรา 55010513022 2. นางสาวกวินทรา สุภักดี 55010513045 3. นางสาวอรพินท์ ดินชูไท 55010513060 นิสิตชั้นปีที่ 3 สาขาภาษาอังกฤษ รหัสวิชาเอก EN ระบบปกติ ส่งครั้งที่ 1 วันอังคารที่ 4 พฤศจิกายน พ.ศ. 2557 ส่งครั้งที่ 2 วันเสาร์ที่ 8 พฤศจิกายน พ.ศ. 2557
  • 2. Pillar 1 Content เรื่อง: Blood Types เนื้อหา: The four blood types from anthro.palomar.edu/blood/ABO_system.htm 1. ผลลัพธ์ 2. วัตถุประสงค์ 3. กลวิธี 1.1 เข้าใจความหมาย ลักษณะ ความแตกต่างระหว่างกรุ๊ปเลือด และการถ่ายเวียนโลหิต 1.2 รู้วิธีดู antibody และ antigen ของแต่ละหมู่เลือด 2.1 เข้าใจความหมายและลักษณะ 2.2 บอกความแตกต่างระหว่างแต่ ละหมู่เลือด 2.3 สามารถบอกเกี่ยวกับการถ่าย เวียนโลหิตได้อย่างถูกต้อง 2.4 สามารถแยก antibody และ antigen ของแต่ละหมู่เลือดได้ 3.1 ใช้กิจกรรมตอบคาถามถูกหรือ ผิด ในการตรวจสอบความเข้าใจ (30นาที) 3.2 ทาการทดลอง เพื่อให้เข้า ใจความแตกต่างของ antibody และ antigen ของแต่ละหมู่เลือด Putting Pillar 2 Communication เรื่อง: Blood Types เนื้อหา: The four blood types from anthro.palomar.edu/blood/ABO_system.htm 1. ผลลัพธ์ 2. วัตถุประสงค์ 3. กลวิธี 1.1.สามารถบอกหมู่เลือดของ ตนเองและบุคคลอื่น เพื่อนามา วิเคราะห์ในการบริจาคเลือดและ การรับเลือด 2.1 สามารถวิเคราะห์การบริจาค เลือดและการรับเลือด 3.1ผู้สอนสร้างสถานการณ์และให้ ผู้เรียนตรวจสอบหมู่เลือดของ ตนเองและบุคคลอื่น เพื่อนาไป แก้ไขสถานการณ์ (30 นาที)
  • 3. Putting Pillar 3 Cognition เรื่อง: Blood Types เนื้อหา: The four blood types from anthro.palomar.edu/blood/ABO_system.htm 1. ผลลัพธ์ 2. วัตถุประสงค์ 3. กลวิธี 1.1 สามารถสรุปความรู้ออกมาใน รูปตาราง 1.2 อธิบายการบริจาคเลือดและ การรับเลือด 1.3 สามารถประยุกต์ใช้ความรู้เพื่อ ตอบคาถามได้ 2.1 สามารถสรุปความรู้ออกมาใน รูปแบบตารางได้ 2.2 สามารถเข้าใจกระบวนการ บริจาคและการรับรับเลือด 3.1 ผู้สอนสร้างสถานการณ์และให้ ผู้เรียนร่วมกันอภิปรายหาคาตอบ (30 นาที) Putting Pillar 4 Culture เรื่อง: Blood Types เนื้อหา: The four blood types from anthro.palomar.edu/blood/ABO_system.htm 1. ผลลัพธ์ 2. วัตถุประสงค์ 3. กลวิธี 1.1 สามารถบอกเกี่ยวกับลักษณะ นิสัยของแต่ละกรุ๊ปเลือด 2.1 สามารถบอกเกี่ยวกับลักษณะ นิสัยของแต่ละหมู่เลือด 2.2 สามารถแสดงบทบาทสมมติ เพื่อบ่งบอกถึงเอกลักษณ์ของแต่ละ หมู่เลือด 3.1 ผู้สอนจัดกิจกรรมให้ผู้เรียน อ่านเนื้อหาเกี่ยวกับลักษณะนิสัย ของแต่ละหมู่เลือด และแสดง บทบาทสมมติ (30 นาที)
  • 4. ตัวชี้วัด มาตรฐาน ว 1.1 เข้าใจหน่วยพื้นฐานของสิ่งมีชีวิต ความสัมพันธ์ของโครงสร้างและหน้าที่ของระบบต่างๆ ของ สิ่งมีชีวิตที่ทางานสัมพันธ์กัน มีกระบวนการสืบเสาะหาความรู้ สื่อสารสิ่งที่เรียนรู้ และนาความรู้ไปใช้ในการ ดารงชีวิตของตนเองและดูแลสิ่งมีชีวิต ระดับของผู้เรียนตามมาตรฐานใหม่ The Common European Framework of Reference for Languages (CEFR) Independent User ผู้ใช้ภาษาขั้นอิสระ ระดับ B1 (Threshold or intermediate) ผู้เรียนสามารถพูด เขียน และจับใจความสาคัญของข้อความ ทั่วๆไปได้ เมื่อเป็นหัวข้อที่คุ้นเคย หรือสนใจ เช่น การทางาน โรงเรียน เวลาว่าง ฯลฯ สามารถจัดการกับ สถานการณ์ต่างๆ ที่เกิดขึ้นระหว่างการเดิน ทางในประเทศที่ใช้ภาษาได้ สามารถบรรยายประสบการณ์ เหตุการณ์ ความฝัน ความหวัง พร้อมให้เหตุผลสั้นๆได้
  • 5. Passive Voice We use the passive when:  we want to make the active object more important  we do not know the active subject Structure: Example: - B type blood is injected into their systems. - They were discovered in 1900 and 1901. Murphy, R. 2001. Basic grammar in use. Cambridge: Cambridge University Press. Present Past is/am/are was/were + V.3 (past participle)
  • 6. Teaching Procedures Presentation ขั้นที่ 1 ครูนาเข้าสู่บทเรียนโดยการเล่าเรื่องเกี่ยวกับ Blood Types ให้นักเรียนฟัง จากนั้น ครูบอก จุดประสงค์และประโยชน์ที่จะได้รับจากการเรียนเรื่องนี้ ขั้นที่ 2 ครูแจก reading text ให้นักเรียนอ่าน 1 รอบ พร้อมทั้งอธิบายคาศัพท์และโครงสร้างไวยากรณ์ ขั้นที่ 3 ครูอธิบายเนื้อหาใน reading text ให้นักเรียนฟังพร้อมทั้งถามคาถามเพื่อทดสอบความเข้าใจ Pillar 1 Content True or false Chair ขั้นที่ 1 ครูให้นักเรียนแบ่งกลุ่มๆ ละ 6 คน ขั้นที่ 2 ครูอธิบายขั้นตอนการทากิจกรรมให้นักเรียนฟัง ดังนี้ -ครูให้นักเรียนส่งตัวแทนออกมารับหมวกสีประจากลุ่ม -ครูให้ตัวแทนคนแรกของแต่ละกลุ่มสวมหมวกแล้วออกมายืนหน้าชั้น ครูแสดงข้อความบน PowerPoints ให้นักเรียน ครูให้เวลานักเรียน 5 วินาทีเลือกว่าข้อความนั้นถูกหรือผิด และวิ่งไปยืนที่ True/False Chairs -ครูเฉลยคาตอบว่า ข้อความที่ได้เห็นนั้นถูกต้องหรือไม่ เพราะอะไร กลุ่มที่ตอบถูกจะได้ดาวติด หมวก จากนั้นตัวแทนคนแรกกลับไปยังกลุ่มของตน มอบหมวกให้ตัวแทนคนต่อไปสวม ทาเช่นเดียวกันจน ครบคาถามที่ครูกาหนด ขั้นที่ 3 ครูให้นักเรียนทากิจกรรม ขั้นที่ 4 ครูมอบรางวัลแก่กลุ่มที่ได้ดาวมากที่สุด
  • 7. Pillar 2 Communication What’s your type? ขั้นที่ 1 ครูกาหนดสถานการณ์ให้นักเรียน ดังนี้ โรงพยาบาล CLIL ประกาศขอรับบริจาคเลือดด่วน โดย ผู้ป่วยคนที่ 1 ต้องการเลือดกรุ๊ป A ผู้ป่วยคนที่ 2 ต้องการเลือดกรุ๊ป B ผู้ป่วยคนที่ 3 ต้องการเลือดกรุ๊ป O ผู้ป่วยคนที่ 4 ต้องการเลือดกรุ๊ป AB ขั้นที่ 2 ครูแจก checklist และอธิบายขั้นตอนการทากิจกรรมให้นักเรียนฟัง ดังนี้ -ครูให้นักเรียนเขียนข้อมูลเกี่ยวกับตนเอง เช่น I have type B blood. / My blood type is B. -ครูให้นักเรียนผลัดกันถามและตอบจากตัวอย่างประโยคคาถาม จากนั้นเขียนข้อมูลที่ได้ลงใน checklist แล้วเวียนถามตอบกับนักเรียนคนอื่นๆ ต่อไป ประโยคคาถามที่ใช้ เช่น Student 1: What’s your blood type? Student 2: I have type B blood. / My blood type is B. -ครูสุ่มนักเรียนออกมานาเสนอหน้าชั้นเรียน ขั้นที่ 3 ครูให้นักเรียนทากิจกรรม ขั้นที่ 4 ครูสังเกตและประเมินผล Pillar 3 Cognition Mistake Transfusion ขั้นที่ 1 ครูให้นักเรียนแบ่งกลุ่มๆ ละ 5 คน ขั้นที่ 2 ครูอธิบายขั้นตอนการทากิจกรรมให้นักเรียนฟัง ดังนี้ -ครูให้นักเรียนภายในกลุ่มสรุปและนาความรู้ที่ได้จากเรื่อง The Four Blood Types มาเติมลง ในตาราง ร่วมกันอภิปรายโต้แย้งและช่วยกันตอบคาถามให้ถูกต้อง -ครูให้นักเรียนแต่ละกลุ่มออกมานาเสนอคาตอบหน้าชั้นเรียน -ครูเฉลยคาตอบว่าถูกต้องหรือไม่ เพราะอะไร ขั้นที่ 3 ครูให้นักเรียนทากิจกรรม ขั้นที่ 4 ครูสังเกตและประเมินผล
  • 8. Pillar 4 Culture Role Play ขั้นที่ 1 ครูเล่าถึงวัฒนธรรมความเชื่อของชาวญี่ปุ่น ซึ่งเชื่อว่ากรุ๊ปเลือดนั้นมีความสัมพันธ์ต่อการแสดงออก ถึงบุคลิกลักษณะส่วนบุคคล ขั้นที่ 2 ครูให้นักเรียนแบ่งกลุ่มๆ ละ 4 คน ขั้นที่ 3 ครูอธิบายกิจกรรม Role Play -ครูแบ่งเนื้อหาเกี่ยวกับลักษณะนิสัยของแต่ละกรุ๊ปเลือดเป็น A, B, O และ AB -ครูให้แต่ละกลุ่มแบ่งสมาชิก เพื่อไปอ่านเนื้อหาเกี่ยวกับลักษณะนิสัยของแต่ละกรุ๊ปเลือดเป็น เวลา 10 นาที จากนั้นนักเรียนกลับมายังกลุ่มและแบ่งปันข้อมูลที่ได้อ่านมาแก่สมาชิกภายในกลุ่ม -ครูให้นักเรียนแสดงบทบาทสมมติเพื่อบ่งบอกถึงเอกลักษณ์ของกรุ๊ปเลือดที่ตนได้รับ -ครูให้เวลานักเรียนเตรียมตัว 15 นาที -ครูให้แต่ละกลุ่มออกมานาเสนอหน้าชั้นเรียน ขั้นที่ 4 ครูให้เวลานักเรียนทากิจกรรม 25 นาที ขั้นที่ 5 ครูสังเกตและประเมินผล
  • 9. Classroom language The beginning of the lesson - Good morning /Good afternoon class - How are you today? - Today, we are going to learn about The Four Blood Type. Are you ready to start? During of the lesson - Listen to the sound. - Repeat after the sound. - One more time, please. - Do you understand? - Can anybody correct this sentence? - Let me explain what I want you to do next. - I will give you worksheet/papers/cards. - I will give you ..... minutes to do the activity. Language of classroom management - Make a group of ... - Have you finished? - Move on to the next activity. - Can you all see the board? The language of error correction - Very good. - Well done. - You did a great job. - Right! - Yes! - That's correct. The end of the lesson - That's all for today. - Don't forget to review the lesson that we've learned so far. Willis, J. 1990. A Course in Classroom Language and Techniques. London: Longman.