1. 552
แผนการจัดการเรียนรู้ กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ
ชั้นประถมศึกษาปีที่ 6 ภาคเรียนที่ 1 ปีการศึกษา 2554
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 เรื่อง Learning about Oneself and Others (Parts of Body)
1. มาตรฐานการเรียนรู้
มาตรฐาน ต 1.1 เข้าใจและตีความเรื่องที่ฟังและอ่านจากสื่อประเภทต่างๆ และแสดงความคิดเห็นอย่าง
มีเหตุผล
ตัวชี้วัด
ป. 6/1 ปฏิบัติตามคำสั่ง คำขอร้อง และคำแนะนำที่ฟังและอ่าน
ป. 6/2 อ่านออกเสียงข้อความ นิทานและบทกลอนสั้นๆ ถูกต้องตามหลักการอ่าน
ป. 6/4 บอกใจความสำคัญและตอบคำถามจากการฟังและอ่านบทสนทนา นิทานง่ายๆ และเรื่องเล่า
มาตรฐาน ต 1.2 มีทักษะการสื่อสารทางภาษาในการแลกเปลี่ยนข้อมูลข่าวสาร แสดงความรู้สึก และความ
คิดเห็นอย่างมีประสิทธิภาพ
ตัวชี้วัด
ป. 6/1 พูด/เขียนโต้ตอบในการสื่อสารระหว่างบุคคล
ป. 6/2 ใช้คำสั่ง คำขอร้อง และให้คำแนะนำ
ป. 6/3 พูด/เขียนแสดงความต้องการและขอความช่วยเหลือ ตอบรับและปฏิเสธการให้ความช่วยเหลือใน
สถานการณ์ง่ายๆ
ป. 6/4 พูด/เขียนเพื่อขอและให้ข้อมูลเกี่ยวกับตนเอง เพื่อน ครอบครัว และเรื่องใกล้ตัว
ป. 6/5 พูด/เขียนแสดงความรู้สึกของตนเองเกี่ยวกับเรื่องต่างๆ ใกล้ตัว กิจกรรมต่างๆ พร้อมทั้งให้เหตุผล
สั้นๆ ประกอบ
มาตรฐาน ต 1.3 นำเสนอข้อมูลข่าวสาร ความคิดรวบยอด และความคิดเห็นในเรื่องต่างๆ โดยการพูด และ
การเขียน
ตัวชี้วัด
ป. 6/1 พูด/เขียนให้ข้อมูลเกี่ยวกับตนเอง เพื่อน และสิ่งแวดล้อมใกล้ตัว
ป. 6/2 เขียนภาพ แผนผัง แผนภูมิ และตารางแสดงข้อมูลต่างๆ ตามที่ฟังและอ่าน
ป. 6/3 พูด/เขียนแสดงความคิดเห็นเกี่ยวกับเรื่องต่างๆ ใกล้ตัว
2. สาระการเรียนรู้
– Greeting
– Report about the weather
– Vocabulary - Review - Parts of body - face / eye / eyebrow / eyelash / nose / mouth / forehead / chin /
hair / head / neck / cheek / shoulder / hand / arm / finger / back / hip
New words - elbow / wrist / thumb / nail / leg / knee / foot / feet / toe / heel
2. 553
– Structure - Close your eyes. / Put your hand on your head / Blink your eyes. / Wave your hand / Stamp
your feet / shake your hip / Bend your knees
– Conversation
3. จุดประสงค์การเรียนรู้
1. นักเรียนกล่าวทักทายผู้อื่นได้อย่างคล่องแคล่ว
2. นักเรียนสนทนาเกี่ยวกับสภาพอากาศในท้องถิ่นของตนเองได้
3. นักเรียนอ่าน เขียน หรือ ตอบคำถามกี่ยวกับวัน เวลาได้
4. นักเรียนบอกส่วนต่างๆ ของร่างกายเป็นภาษาอังกฤษได้
5. นักเรียนออกเสียงได้ถูกต้องและชัดเจน
6. นักเรียนปฏิบัติตามคำสั่งและออกเสียงคำสั่งให้เพื่อนปฏิบัติตามได้ถูกต้อง
4. กระบวนการจัดการเรียนรู้
กิจกรรมโรงเรียนต้นทาง
กิจกรรมโรงเรียนปลายทาง
ขั้นนำ
1. ครูและนักเรียนกล่าวทักทาย และสนทนากัน โดยใช้รูปแบบการสนทนาที่
แตกต่างกัน เช่น
Teacher : Good morning.........
Students : Good morning...............
Teacher : How are you?
Students : I’m fine./very well/good/great/......
Teacher : It’s good to see you again today.
Students : It’s good to see you again today. too.
และฝึกให้นักเรียนสนทนากัน โดยใช้รูปประโยคที่แตกต่างกัน
1. ครูและนักเรียนร่วมสนทนา และ
ทักทายกัน และฝึกให้นักเรียน
ทักทายกันเอง โดยใช้รูปแบบ
สนทนาที่แตกต่างกัน
2. นักเรียนเขียนวันที่/เดือน และ ตอบคำถาม เช่น
What day is today?
What day is tomorrow?
What day was yesterday?
2. นักเรียนฝึกตอบคำถามโดยฝึก
เขียนลงในสมุด หรือเขียนลงใน
กระดานหน้าชั้นเรียนเพื่อเป็น
การทบทวน
3. นักเรียนรายงานสภาพอากาศในท้องถิ่นของตน โดยครูจะขึ้นหัวข้อเรื่อง
“Today’s weather report.” และฝึกให้นักเรียนสนทนากับเพื่อน อาจจะใช้
คำถามว่า
What’s the weather like today in........?
How is the weather in...........?
3. นักเรียนออกมารายงานสภาพ
อากาศของท้องถิ่นตนเอง หรือ
โรงเรียนของตนเอง และฝึก
ให้สนทนากับเพื่อน ครูอาจใช้
คำถามถามนักเรียนเหมือน
โรงเรียนต้นทางได้