1. Grade 1 to 12
DAILY LESSON LOG
Paaralan: Antas:
Guro: Asignatura:
Petsa: Markahan:
UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa ugnayan ng kapaligiran at tao sa paghubog ng sinaunang kabihasnang Asyano.
B. Pamantayang Pagganap Ang mag-aaral ay:
Malalim na nakapaguugnay-ugnay sa bahaging ginampanan ng kapaligiran at tao sa paghubog ng sinaunang kabihasnang Asyano
C. Kasanayan sa Pagkatuto Nailalarawan ang mga yamang likas ng Asya
AP7HAS-Ie-1.5
Nailalarawan ang mga yamang likas ng Asya
AP7HAS-Ie-1.5
Natataya ang mga implikasyon ng kapaligirang pisikal
at yamang likas ng mga rehiyon sa pamumuhay ng
mga Asyano noon at ngayon sa larangan ng:
7.1 Agrikultura
7.2 Ekonomiya
7.3 Pananahanan
7.4 Kultura
AP7HAS-If-1.6
II. NILALAMAN Aralin 2 – Mga Likas na Yaman ng Asya
Paksa: Ang mga Likas na Yaman ng Asya at Implikasyon nito sa pamumuhay ng mga Asyano
KAGAMITANG PANTURO
A. SANGGUNIAN
5. Mga Pahina sa Gabay ng
Guro
Manwal ng Guro Ph. 46 -54 Manwal ng Guro Ph. 55 - 56 Manwal ng Guro Ph. 57 -61
6. Mga Pahina sa Kagamitang
Pang Mag-aaral
ASYA: Pagkakaisa sa Gitna ng Pagkakaiba,
Ph. 36 - 42
ASYA: Pagkakaisa sa Gitna ng Pagkakaiba,
Ph. 40 - 42
ASYA: Pagkakaisa sa Gitna ng Pagkakaiba,
Ph. 42 - 45
7. Mga Pahina sa Teksbuk Asya: Pag-usbong ng Kabihasnan. Pahina 43-44.
Mateo, Balonso, Jose, Camagay, Miranda, Boncan.
Vibal Publishing House
Araling Asyano Tungo sa Pagkakakilanlan.Pahina 35.
Dela Cruz, Jose, Mangulabnan, Mercado, Ong. Vibal
Publishing House
8. Karagdagang Kagamitan
mula sa portal ng Learning
Resources o ibang website
You Tube
https://www.youtube.com/watch?v=ejbkZWzhZcs
You Tube
https://www.youtube.com/watch?v=3MlxOWEYzN0
B. IBA PANG KAGAMITANG
PANTURO
Laptop o TV, graphic organizer,mga larawan
ng likas na yaman,Task Card
Laptop o TV, kahon ng mga tanong, larawan ng mga
produkto sa asya.
Mapa ng Asya, mga larawan ng produkto sa iba’t
ibang rehiyon sa Asya.
III. PAMAMARAAN
Balitaan Pagpapakita ng mga larawan nasa headlines
ng mga balita at ito ay ipapaliwanag ng mga
Pagpapakita ng ilang salita at iuugnay ito sa
napapanahong balita
Pagpapakita ng guro ng isang napapanahong
editoryal cartoon at ibabalita ito ng mga bata.
2. bata.
A. Balik – Aral sa nakaraang
aralin at/o pagsisimula ng
bagong aralin.
Katangiang Pisikal AP7Modyul ph.36
Magbalik-aral ka sa iyong mga natutuhan
tungkol sa pisikal na katangian ng Asya sa
pamamagitan ng pagsagot sa mga
sumusunod na katanungan:
Magbigay ng
maikling
paglalarawan sa
pisikal na
katangian ng
Asya.
Paano
naimpluwensiya
han ng
kapaligirang
pisikal ng Asya
ang pamumuhay
ng mga Asyano?
Anu-ano ang
epekto ng
heograpiya at
pisikal na
kapaligiran sa
pag-unlad ng
Asya?
Mahiwagang Kahon ng katanungan.
Tanong Ko…Bunutin Mo...Sagutin Mo…
1. Anu anong kapakinabangan ng tao mula sa
kapaligiran?
2. Sa paanong paraan niya ito ginamit?
3. Bakit higit na kailangan ang matalinong
paglinang ng mga likas yaman?
Hanapin Mo…Produkto Ko..
Panuto: Gamit ang mapa ng Asya ilagay sa tamang
rehiyon ang mga larawan kung saan matatagpuan ang
mga produktong nalilikha mula sa likas na yaman
na makikita sa Asya. Tukuyin din kung sa anong
bansa sa Asya ito nakararami.
B. Paghahabi sa layunin ng
aralin
Kaban ng Yaman Ko, Iguhit Mo AP7Modyul
ph. 37
Sa ibaba ay makikita mo ang hanay ng
larawan ng mga produkto. Isulat mo sa
dakong ibaba nito kung ito’y yamang lupa,
yamang tubig, yamang kagubatan, o yamang
mineral. Sa kahon na may arrow sa tapat
nito ay iguhit mo ang yamang likas na
pinanggalingan ng produktong ipinakikita.
Yaman ng Asya..Kilalanin Mo…
Pagpapanood ng isang Video Clip tungkol sa
iba’t ibang likas na yaman na matatagpuan sa Asya
sa gayon ay mas mapukaw pa ang interes ng mag-
aaral sa paksang kanilang tatalakayin.( magsaliksik
sa You Tube o iba pang website at kung malikhain
ang guro ay maari din siyang maghanda nang ayon
sa kanyang nais)
https://www.youtube.com/watch?v=ejbkZWzhZcs
Pagpapanood ng Documentaryo mula sa Bangladesh.
Saving Water and Overcoming Salinity with
Conservation Agriculture
https://www.youtube.com/watch?v=3MlxOWEYzN0
Ano ang nais iparating na mensahe ng maikling
dokumentaryo tungkol sa Bangladesh?
3. Tanong Mo, Itala Mo AP7Modyul ph. 37
Isulat mo sa loob ng kahon ang mga
katanungang nais mong masagot tungkol sa
mga tatalakaying paksa sa ikalawang aralin
Ang Aking mga Ang Aking
kata nungan mga kata
tungkol sa nungan
likas na yaman tungkol sa
sa Asya mga
Suliraning
pangkapaligi
ran sa Asya.
C. Pag-uugnay ng mga
halimbawa sa bagong
aralin
Pagsusuri ng Larawan sa AP7Modyul Ph.39:
Nakahanay ang iba’t ibang larawan na
nagpapakita ng ugnayan ng tao at ng
kalikasan. Pansinin at Suriin ang bawat isa.
Ano ang iyong napansin sa mga likas na yaman na
iyong nakita sa video?
Bagamat may kakulangan sa ibang likas na yaman ang
bansang Bangladesh, Paano naman nila ito binigyan
ng solusyon?
4. D. Pagtalakay ng bagong
konsepto at bagong
kasanayan #1
Pamprosesong Tanong AP7Modyul Ph.39
1. Ano-anong uri ng likas na yaman ang
nakikita mo sa larawan? Paano nililinang ng
mga tao ang mga ito?
2. Ano-ano ang mabuti at di-mabuting
naidudulot ng paglinang ng ating
kapaligiran? Sa anong mga pagkakataon ito
nagaganap?
3. Karamihan ba sa ating mga
pangangailangan at kagustuhan ay
tinutugunan ng ating mga likas na yaman?
Patunayan ang sagot.
4. Ano sa tingin mo ang mainam na solusyon
kung paanong matutugunan ng likas na
yaman ng isang bansa ang lumalaking dami
ng populasyon nito gayong ang lupa naman
ay hindi lumalaki?
5. Paanong ang mabuting paggamit ng likas
na yaman ay makakatulong sa pag-unlad ng
kabihasnang Asyano?
Pagpapatuloy ng Gawain:
Ang kabuuang kaalaman ng pangkat ay ibabahagi at
iuulat sa klase gamit ang iba’t ibang teknik sa pag-
uulat. (Ayon sa kagustuhan ng mag-aaral)
Pangkat Isa – Hilagang Asya
Pangkat Dalawa- Timog Asya
Pangkat Tatlo – Silangang Asya
Pangkat Apat – Kanlurang Asya
Pangkat Lima – Timog Silangang Asya
Rubric ( Ayon sa napagkasunduan ng mga mag-
aaral)
Bumuo ng information retrival chart tungkol sa
Implikasyon ng likas na Yaman sa Pamumuhay ng mga
Asyano gamit ang mga sumusunod na larangan.
Implikasyon ng likas na Yaman sa Pamumuhay ng mga Asyano
AGRIKULTURA EKONOMIYA PANAHANAN KULTURA
Pagbabahagi ng kanilang sagot sa Klase.
E. Pagtalakay ng bagong
konsepto at paglalahad ng
bagong kasanayan #2
Gawin ang pangkatang gawain na isinasaad
sa Task Card sa AP7 Modyul Ph. 40
Sama-Sama, Tuklasin, Yaman ng Asya.
MGA GABAY SA PAGTUPAD NG GAWAIN
Pamprosesong Tanong (Ibatay ang pagtatanong sa ulat
at organizer na ginawa ng mga mag-aaral)
Halimbawa
Hilagang Asya
1. Ano ang pangunahing yamang mineral ng mga bansa
Pamprosesong Tanong
1. Maituturing bang maunlad ang mga bansang
mayaman sa langis? Bakit?
5. Itatakda sa inyo sa pamamagitan ng
palabunutan ang isang rehiyon sa
Asya na bibigyang pokus ng inyong
pananaliksik at paglalahad.
Magsagawa ng pananaliksik at
mangalap ng mga datos ukol sa likas
na yaman ng rehiyong inyong
nabunot, maging ang pag-angkop,
pakikibagay, at paglinang ng mga
tao rito.Bigyang pansin din ang
implikasyon ng likas na yaman sa
pamumuhay ng mga Asyano sa
aspeto ng agrikultura, ekonomiya,
panahanan, at kultura.
Magdaos ng bahaginan tungkol sa
mga nakalap na pang-unang
impormasyon mula sa aklat nang sa
gayon bawat kasapi ng pangkat ay
may sapat na kaalaman sa paksa.
(Ang kabuuang kaalaman ng pangkat ay
ibabahagi at iuulat sa klase para sa
talakayan sa susunod na araw.)
sa Asya?
Silangang Asya
1. Paano nakakaapekto sa pamumuhay ng mga tao sa
Silangang Asya ang mga anyong lupa nito?
Kanlurang Asya
1. Mayaman ba sa yamang mineral ang mga bansa
sakanlurang Asya? Patunayan ito.
Timog Asya
1. Patunayan ang lupa ang pinakamahalagang likas
yaman sa India.
Timog Silanagang Asya
1. Ano ang pangunahingyamang mineral sa Pilipinas,
Indonesia at Malaysia?
(Hango sa Teksbuk na Asya: Pag-usbong ng
Kabihasnan. Pahina 43-44.
Mateo, Balonso, Jose, Camagay, Miranda, Boncan.
Vibal Publishing House)
2. Hindi maikakaila na bawat bansa sa Asya ay may
kaulangan o kakapusan sa ibang likas na yaman sa
iyong palagay paano kaya nila ito sinusolusyunan?
F. Paglinang sa kabihasaan
(Tungo sa Formative
Assessment)
Mula sa ginawang bahaginan tungkol sa mga
nakalap na pang-unang impormasyon mula
sa aklat paghambingin ang likas na yaman
ng dalawang rehiyon sa Asya sa
pamamagitan ng paggamit ng Venn
Diagram.
REHIYON REHIYON
1 3 2
1 & 2 pagkakaiba
3. Pagkakapareho
Pamprosesong mga Tanong AP7Modyul Ph.43
1. Paghambingin ang likas na yaman ng mula
dalawa hanggang limang rehiyon. Ano ang
mahihinuha mong nagbunsod sa pagkakaroon ng
mga ganitong katangian ng likas na yaman sa Asya?
2. Anu-anong likas na yaman ang sagana sa Asya?
3. Paano ito nakatulong sa pag-unlad ng
pamumuhay sa mga rehiyon nito?
4. Ano ang masasabi mo sa bansang Japan na
bagamat salat sa likas na yaman ay maunlad?
Ipaliwanag kung paano ito nangyari
Now..Let’s Write
Ikaw ay gagawa ng isang sanaysay tungkol sa isa sa
mga sumusunod na paksang may kinalaman sa likas
yaman sa rehiyon ng Asya.AP7MODYUL ph.43
1. Ang langis at petrolyo na nagbunsod sa paglago at
pag-unlad ng ekonomiya ng Kanlurang Asya.
2. Ambag ng mga Yamang Dagat sa Kaunlaran ng
Timog Silangang Asya
3. Ang pag-unlad ng kabuhayan ng Hilagang Asya
dahil sa ginto.
4.Ang paghubog ng agrikultura ang kabuhayan ng
mga tao sa Timog Asya
5.Ang kapakinabangan ng mayamang depositong
mineral at yamang lupa sa pamumuhay ng mga bansa
sa Silangang Asya
6. Rubric
Organisasyon 5 puntos
Nilalaman 5 puntos
Impact 5 puntos
15puntos
G. Paglalapat ng aralin sa
pang-araw-araw na buhay
Bakit higit na kailangan ang matalinong
paglinang ng ating likas na yaman? Sa
paanong paraan mo ito gagawin sa pang-
araw araw mong gawain?
Bilang mag-aaral sa paanong paraan mo
pinahahalagahan ang mga bagay na nagmula sa
ating likas na Yaman? Magbigay ng haimbawa na
iyong naisagawa na.
Nalaman natin na may ibang bansa sa Asya tulad ng
Pilipinas ay mayroon ding kakulangang sa ibang likas
na yaman. Na nakakaapekto sa pamumuhay ng
Magbigay ng sarili mong solusyon o suhesiyon kung
paano matutugunan ang kakapusang ito.
H. Paglalahat ng Aralin Gaano kahalaga ang mga likas na yaman sa
paghubog ng kabihasnang Asyano?
Paano nakatulong ang likas na yaman sa pag-unlad
ng pamumuhay ng mga Asyano?
Ano ang implikasyon ng yamang likas ng Asya sa
pamumuhay ng mga Asyano?
I. Pagtataya ng Aralin Panuto: Isulat ang titik T kung TAMA ang
ipinahahayag ng pangungusap at M kung
MALI.
1.Upang matugunan ang pangangailangan
ng mga tao sa kasalukuyan at sa hinaharap
higit na kailangan ang matalinong paglinang
ng likas yaman.( T )
2.Hindi nauubos ang likas na yaman ng isang
bansa.( M )
3. Ang mga likas yaman ay nakakatugon sa
pangungunahing pangngailangan ng isang
bansa. ( T )
4. Walang direktang kaugnayan ang likas
yaman na mayroon sa isang bansa sa pag-
unlad nito. ( M )
5.Ang matalinong paggamit at paglinang ng
likas yaman ay makakatulong upang hindi
agad ito maubos at lalo pang maparami.( T )
Larawan Ko… Tukuyin Mo…
Panuto: Tukuyin kung saang rehiyon matatagpuan
ang produktong nalilikha mula sa likas na yaman na
makikita sa Asya.
1. Mga Produktong Petrolyo
(Kanlurang Asya)
2. Mga Niyog (Timog
Silangang Asya)
Panuto: Pagsusuri sa Natutunan
Itiman ang batay sa iyong pagtatasa sa sariling
natutunan kung hindi gaano ang natutunan.
Kung sapat ang
natutunan at
Kung lubos ang iyong natutunan. Maging tapat sa
pagsagot sa gawaing ito.
Isaalang-alang ang mga pamantayan sa
pagmamarka gamit ang rubric sa ibaba.
Mga Kakayahan Natutunan
Nailalarawan ang mga
likas yaman sa Asya.
Natutukoy ang mga
kapakinabangan ng
mga Asyano mula sa
likas yaman nito.
Naipapahayag ang
paghanga sa pagbibigay
7. 3. Caviar (Hilagang Asya)
4. Bigas (Silangang Asya)
5. Trigo (Timog Asya)
solusyon ng mga bansa
sa Asya sa kakulangan
ng likas Yaman nito.
Naihahambing ang likas
yaman ng mga rehiyon
sa Asya
Nasusuri ang
implikasyon ng likas
yaman sa pamumuhay
ng mga Asyano
Hango ang panuto at pormat sa aklat na
Araling Asyano Tungo sa Pagkakakilanlan.Pahina 35.
Dela Cruz, Jose, Mangulabnan, Mercado, Ong. Vibal
Publishing
J. Karagdagang Gawain para
sa takdang-aralin at
remediation
Sagutin ang pamprosesong tanong sa AP7
Modyul ph.43
Bumuo ng Information Retrival Chart tungkol sa
Implikasyon ng likas na Yaman sa Pamumuhay ng
mga Asyano gamit ang mga sumusunod na
larangan.
Implikasyon ng likas na Yaman sa Pamumuhay ng mga Asyano
AGRIKULTURA EKONOMIYA PANAHANAN KULTURA
Sanggunian: Asya :Pagkakaisa sa Gitna ng
Pagkakaiba AP7Modyul ph.42
Ibigay ang kahulugan ng mga sumusunod
1.Desertification 6. Deforestration
2.Salinization 7. Siltation
3.Habitat 8. Red Tide
4.Hinterlands 9. Global Climate Change
5.Ecological Balance 10. Ozone Layer
Sanggunian: AP7Modyul Ph.46 - 47
IV. MGA TALA
V. PAGNINILAY Magnilay sa iyong mga istratehiyang pagtuturo. Tayain ang paghubog ng iyong mga mag-aaral sa bawat lingo. Paano mo ito naisasakatuparan? Ano pang
tulong ang maaari mong gawin upang sila’y matulungan? Tukuyin ang maaari mong itanong/ilahad sa iyong superbisor sa anumang tulong na maaari
niyang ibigay sa iyo sa inyong pagkikita.
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
8. pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba
pang gawain para sa
remediation
C. Nakatulong ba ang
remedial?
D. Bilang ng mga mag-aaral
na magpapatuloy sa
remediation
E. Alin sa mga estratehiyang
pagtuturo na nakatulong
ng lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan na solusyon na
tulong ng aking
punongguro at superbisor?
G. Anong kagamitang panturo
ang aking nadibuho na nais
kong ibahagi sa mga kapwa
guro?