SlideShare ist ein Scribd-Unternehmen logo
1 von 5
Banghay Aralin sa Araling Panlipunan 9
Ikalawang Markahan – Makroekonomiks
Aralin 1
I. LAYUNIN
A. Pamantayang
Pangnilalaman
Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa mga pangunahing
kaalaman sa ugnayan ng puwersa ng demand, supply, at sistema ng
pamilihan bilang batayan sa matalinong pagdedesisyon ng konsyumer at
bahay-kalakal tungo sa pagtamo ng pambansang kaunlaran.
B. Pamantayan sa
Pangganap
Ang mga mag-aaral ay kritikal na nakapagsusuri sa mga pangunahing
kaalaman sa ugnayan ng puwersa ng demand, supply, at sistema ng
pamilihan bilang batayan sa matalinong pagdedesisyon ng konsyumer at
bahay-kalakal tungo sa pagtamo ng pambansang kaunlaran.
C. Kasanayan sa
Pagkatuto
Nailalapat ang kahulugan ng Demand sa pang-araw-araw na pamumuhay
ng bawat pamilya.
AP9MYK– IIa –1
1. Natatalakay ang konsepto ng Demand, Batas ng Demand, Demand
Schedule, Demand Curve at Demand Function
2. Nasusuri ang ugnayan ng presyo at quantity demanded sa
pamamagitan ng Demand Function, Demand Schedule at Demand Curve.
3. Napahahalagahan at naisasabuhay ang konsepto ng demand.
II. NILALAMAN
ANG KONSEPTONG DEMAND : DEMAND,BATAS NG DEMAND,
DEMAND SCHEDULE, DEMAND CURVE AT DEMAND
FUNCTION
III. KAGAMITANG
PANTURO
A. Sanggunian
Ekonomiks, DepEd Modyul para sa Mag-aaral, Gabay ng Guro,
ph 112-120
B. Iba pang Kagamitang
Panturo
Kartolina/manila paper, pentel pen, power point presentation (projector
& laptop), mga datos, calculator, Learning Module
IV. PAMAMARAAN
A. Balik Aral sa mga
unang natutuhan
Pagbabalik tanaw sa mga paksang aralin ng Unang Markahan
B. Paghahabi sa layunin
ng aralin (Pagganyak)
Ipapagawa sa mga mag-aaral ang gawaing nasa ibaba.
Bili Ako No’n, Bili Ako N’yan!
Pamprosesong Tanong:
1. Ano-ano ang iniisip na bilhin ng lalaki?
2. Naranasan mo na rin ba ang katulad ng nasa larawan?
3. Anong konsepto sa ekonomiks ang inilalarawan sa bubble thought?
C. Pag- uugnay ng mga
halimbawa sa bagong
aralin
( Presentation)
Pabigyang ng pansariling kahulugan ang salitang nasa bubble map.
D. Pagtatalakay ng
bagong konsepto at
paglalahad ng bagong
kasanayan No I
(Modeling)
Papangkatin ng guro ang mga mag-aaral sa lima. Ang bawat pangkat ay
bibigyan ng guro ng paksang aralin na iuulat sa kani kanilang
nmalikhaing pamamaraan.
Pangkat I – Demand
Pangkat II - Batas ng Demand
Pangkat III - Demand Function
Pangkat IV - Demand Schedule
Pangkat V - Demand Curve
Pamantayan Napakahusay
3
Katamtaman
2
Nangangailangan
pa ng Pagsasanay
1
Nilalaman
Malinaw at
mapanuri ang
pagkakalahad
ng mga
detalye na
sumusuporta
sa paksa
upang
malinang ang
pangunahing
ideya.
Naglalahad
sa mga
detalye na
sumusuporta
sa paksa
upang
malinang ang
pangunahing
ideya.
Kulang ang mga
detalye na
sumusuporta sa
pangunahing
ideya.
Kalinawan ng
pagbigkas sa
pagtatalakay
Malinaw,
malakas at
angkop ang
boses
Hindi
gaanong
malinaw at
malakas ang
boses
Kailangan pang
paghusayan ang
paglalahad
Kahusayan ng
pagpapalutang
ng mensahe at
pagkamalikhain
Napakahusay
ng
pagbibigay
ng
konstraktibon
gmensahe na
binibigyang
diin
May
pagkakataong
hindi
malinaw ang
pagbibigay
ng
mensaheng
binibigyang
diin
Magulo at hindi
maintindihan ang
mensahe
Kabuuang puntos (9)
DEMAND
E. Pagtatalakay ng
bagong konsepto at
paglalahad ng bagong
kasanayan No. 2.
( Guided Practice)
Pagsusuri sa ugnayan ng presyo at quantity demanded sa pamamagitan
ng Demand Function, Demand Schedule at Demand Curve sa
pamamagitan ng mga sumusunod na talahanayan.
F. Paglilinang sa
Kabihasan
(Tungo sa Formative
Assessment)
( Independent Practice )
-ayon, kung naniniwala ka na tama ang
pahayag ukol sa konsepto ng demand at lagyan naman ng (X) ang kolum
ng Hindisang ayon kung hindi ka naniniwala.Ipaliwanag kung bakit.
Pahayag Sang –ayon
Di Sang –
ayon
1. 1. Ang demand ay tumutukoy sa
dami ng produkto o serbisyo na
gusto at kayang bilhin ng mamimili
sa iba’t ibang presyo sa isang
takdang panahon.
. 2. Ang ugnayan ng presyo at
quantity demanded ay maaaring
ipakita gamit ang demand
schedule, demand curve, at
demand function.
3. Ayon sa Batas ng Demand, ang
presyo at quantity demanded ay
mayroong tuwirang relasyon.
4. Ang ceteris paribus assumption
ay ginagamit upang ipagpalagay na
ang presyo lamang ang salik na
nakaaapekto sa pagbabago ng
quantity demanded habang ang
ibang salik ay hindi nagbabago o
nakaaapekto rito.
5. Ang income effect ay
nagpapahayag na kapag tumaas
ang presyo ng isang produkto, ang
mga mamimili ay hahanap ng mas
murang pamalit dito.
G. Paglalapat ng aralin
sa pang araw araw na
buhay
(Application/Valuing)
Itanong:
Bilang mag aaral, paano mo maipapakita ang pagpapahalaga sa iyong
mga demand?
H. Paglalahat ng Aralin
(Generalization)
Pagbubuod ng paksang aralin sa pamamagitan ng pagpili ng 2 hanggang
3 mag aaral na makapaglalahad ng natutunan sa paksang aralin.
I. Pagtataya ng Aralin
Panuto : Makinig at unawaing mabuti ang mga babasahing
pahayag/katanungan. Isulat sa papel ang titik ng tamang sagot.
(1) Isinasaad nito na mayroong magkasalungat na ugnayan ang presyo sa
quantity demanded ng isang produkto.
a. Batas ng Demand c. Demand Function
b. Demand d. Demand Schedule
(2) Tumutukoy sa dami ng produkto o serbisyo na gusto at kayang bilhin
ng mamimili. Sa iba’t-ibang presyo sa isang takdang panahon.
a. Batas ng Demand c. Demand Function
b. Demand d. Demand Schedule
(3) Isang talaan na nagpapakita ng dami na kaya at gustong bilhin ng
mga mamimili sa iba’t-ibang presyo.
a. Batas ng Demand c. Demand Function
b. Demand d. Demand Schedule
(4) Isang matematikong pagpapakita sa ugnayan ng presyo quantity
demanded.
a. Batas ng Demand c. Demand Function
b. Demand d. Demand Schedule
(5) Isang grapikong paglalarawan ng di-tuwirang relasyon ng presyo at
dami ng handang bihin sa isang takdang panahon.
a. Demand c. Demand Function
b. Demand Curve d. Demand Schedule
Gabay sa Pagwawasto :
1. B 2. D 3. C 4. C 5. B
J. Karagdagang gawain
para sa takdang aralin
(Assignment)
Takdang Aralin:
Sagutan ang mga sumusunod na gawain:
1. Gawaan ng demand curve ang demand schedule na nasa ibaba.
2. Punan ang patlang nang tamang sagot batay sa demand schedule.
Ang schedule na makikita sa talahanayan ay tumutukoy sa quantity
demanded para sa kendi sa iba’t ibang presyo. Sa halagang piso
(Php1.00) bawat piraso ng kendi, ang dami ng gusto at kayang
bilhin ng mamimili. Sa presyong bawat piraso, piraso
naman ang gusto at kayang bilhin ng mga mamimili. Kung tataas pa ang
presyo at maging ang bawat piraso, magiging sampu (10) na
lamang ang magiging demand sa kendi. Malinaw na ipinapakita ang
na ugnayan ng presyo
Kasunduan:
Magdala ng calculator bukas.
V. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa pagtataya.
B. Bilang ng mag- aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation.
C. Nakatulong ba ang remedial?
Bilang ng mag aaral na
nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation.
E. Alin sa mga istratehiya ng
pagtuturo na katulong ng
lubos? Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan nasolusyunan sa
tulong ng aking punungguro at
superbisor?
G. Anong kagamitang panturo ang
aking nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa ko guro?

Weitere ähnliche Inhalte

Ähnlich wie Banghay_Aralin_sa_Araling_Panlipunan_9 demand.docx

Ekonomics 10 Yunit 2
Ekonomics 10 Yunit 2Ekonomics 10 Yunit 2
Ekonomics 10 Yunit 2Olivia Benson
 
Ekonomiks Learning Module Yunit 2
Ekonomiks Learning Module Yunit 2Ekonomiks Learning Module Yunit 2
Ekonomiks Learning Module Yunit 2Byahero
 
Ekonomikslmyunit2 150509141117-lva1-app6891
Ekonomikslmyunit2 150509141117-lva1-app6891Ekonomikslmyunit2 150509141117-lva1-app6891
Ekonomikslmyunit2 150509141117-lva1-app6891Ana Magabo
 
Ekon DLL Quarter 2 Week 2 SY 19 - 20.doc
Ekon DLL Quarter 2 Week 2 SY 19 - 20.docEkon DLL Quarter 2 Week 2 SY 19 - 20.doc
Ekon DLL Quarter 2 Week 2 SY 19 - 20.docFlongYlanan1
 
New adm demand at supply 2020 final
New adm demand at supply 2020 finalNew adm demand at supply 2020 final
New adm demand at supply 2020 finalShiella Cells
 
Demand (kahulugan).pptx
Demand (kahulugan).pptxDemand (kahulugan).pptx
Demand (kahulugan).pptxschool
 
Ekonomiks Teaching Guide Part 4
Ekonomiks Teaching Guide Part 4Ekonomiks Teaching Guide Part 4
Ekonomiks Teaching Guide Part 4Byahero
 
Aralin 1 Ang Demand.ppt
Aralin 1 Ang Demand.pptAralin 1 Ang Demand.ppt
Aralin 1 Ang Demand.pptetheljane0305
 
Ekon DLL Quarter 2 Week 1 SY 19 - 20.doc
Ekon DLL Quarter 2 Week 1 SY 19 - 20.docEkon DLL Quarter 2 Week 1 SY 19 - 20.doc
Ekon DLL Quarter 2 Week 1 SY 19 - 20.docFlongYlanan1
 
Konsepto at mga Salik na nakaaapekto sa demand
Konsepto at mga Salik na nakaaapekto sa demandKonsepto at mga Salik na nakaaapekto sa demand
Konsepto at mga Salik na nakaaapekto sa demandBeverlene LastCordova
 
Pagbibigay Kahulugan sa mga Konseptong Kaugnay ng Pananaliksik
Pagbibigay Kahulugan sa mga Konseptong Kaugnay ng PananaliksikPagbibigay Kahulugan sa mga Konseptong Kaugnay ng Pananaliksik
Pagbibigay Kahulugan sa mga Konseptong Kaugnay ng PananaliksikKokoStevan
 
impormal na sector lesson plan detaileed.docx
impormal na sector lesson plan detaileed.docximpormal na sector lesson plan detaileed.docx
impormal na sector lesson plan detaileed.docxnalynGuantiaAsturias
 

Ähnlich wie Banghay_Aralin_sa_Araling_Panlipunan_9 demand.docx (20)

Ekonomics 10 Yunit 2
Ekonomics 10 Yunit 2Ekonomics 10 Yunit 2
Ekonomics 10 Yunit 2
 
Ekonomiks Learning Module Yunit 2
Ekonomiks Learning Module Yunit 2Ekonomiks Learning Module Yunit 2
Ekonomiks Learning Module Yunit 2
 
Ekonomikslmyunit2 150509141117-lva1-app6891
Ekonomikslmyunit2 150509141117-lva1-app6891Ekonomikslmyunit2 150509141117-lva1-app6891
Ekonomikslmyunit2 150509141117-lva1-app6891
 
Ekonomiks lm yunit 2 (2)
Ekonomiks lm yunit 2 (2)Ekonomiks lm yunit 2 (2)
Ekonomiks lm yunit 2 (2)
 
AP10LM2
AP10LM2AP10LM2
AP10LM2
 
Ekon DLL Quarter 2 Week 2 SY 19 - 20.doc
Ekon DLL Quarter 2 Week 2 SY 19 - 20.docEkon DLL Quarter 2 Week 2 SY 19 - 20.doc
Ekon DLL Quarter 2 Week 2 SY 19 - 20.doc
 
New adm demand at supply 2020 final
New adm demand at supply 2020 finalNew adm demand at supply 2020 final
New adm demand at supply 2020 final
 
IMs_G9Q2_MELC9_W5D2.pptx
IMs_G9Q2_MELC9_W5D2.pptxIMs_G9Q2_MELC9_W5D2.pptx
IMs_G9Q2_MELC9_W5D2.pptx
 
Demand (kahulugan).pptx
Demand (kahulugan).pptxDemand (kahulugan).pptx
Demand (kahulugan).pptx
 
G9-MODULE-1-OF-5-1 (1).pdf
G9-MODULE-1-OF-5-1 (1).pdfG9-MODULE-1-OF-5-1 (1).pdf
G9-MODULE-1-OF-5-1 (1).pdf
 
Ekonomiks tg part 4 (2)
Ekonomiks tg part 4 (2)Ekonomiks tg part 4 (2)
Ekonomiks tg part 4 (2)
 
Ekonomiks Teaching Guide Part 4
Ekonomiks Teaching Guide Part 4Ekonomiks Teaching Guide Part 4
Ekonomiks Teaching Guide Part 4
 
Aralin 1 Ang Demand.ppt
Aralin 1 Ang Demand.pptAralin 1 Ang Demand.ppt
Aralin 1 Ang Demand.ppt
 
Ekon DLL Quarter 2 Week 1 SY 19 - 20.doc
Ekon DLL Quarter 2 Week 1 SY 19 - 20.docEkon DLL Quarter 2 Week 1 SY 19 - 20.doc
Ekon DLL Quarter 2 Week 1 SY 19 - 20.doc
 
IMs_G9Q2_MELC7_W2D1.pptx
IMs_G9Q2_MELC7_W2D1.pptxIMs_G9Q2_MELC7_W2D1.pptx
IMs_G9Q2_MELC7_W2D1.pptx
 
Konsepto at mga Salik na nakaaapekto sa demand
Konsepto at mga Salik na nakaaapekto sa demandKonsepto at mga Salik na nakaaapekto sa demand
Konsepto at mga Salik na nakaaapekto sa demand
 
biology.pptx
biology.pptxbiology.pptx
biology.pptx
 
Pagbibigay Kahulugan sa mga Konseptong Kaugnay ng Pananaliksik
Pagbibigay Kahulugan sa mga Konseptong Kaugnay ng PananaliksikPagbibigay Kahulugan sa mga Konseptong Kaugnay ng Pananaliksik
Pagbibigay Kahulugan sa mga Konseptong Kaugnay ng Pananaliksik
 
impormal na sector lesson plan detaileed.docx
impormal na sector lesson plan detaileed.docximpormal na sector lesson plan detaileed.docx
impormal na sector lesson plan detaileed.docx
 
Demand jet
Demand   jetDemand   jet
Demand jet
 

Kürzlich hochgeladen

curriculum map Araling Panlipunan 2.docx
curriculum map Araling Panlipunan 2.docxcurriculum map Araling Panlipunan 2.docx
curriculum map Araling Panlipunan 2.docxChaRellon
 
ARALING PANLIPUNAN MODULE 5 Q4-Q4-M5.pdf
ARALING PANLIPUNAN MODULE 5 Q4-Q4-M5.pdfARALING PANLIPUNAN MODULE 5 Q4-Q4-M5.pdf
ARALING PANLIPUNAN MODULE 5 Q4-Q4-M5.pdfAizaStamaria3
 
Araling Panlipunan 7 digmaang pandaigdig
Araling Panlipunan 7 digmaang pandaigdigAraling Panlipunan 7 digmaang pandaigdig
Araling Panlipunan 7 digmaang pandaigdigAprilJeannelynFeniza
 
669416825-Epekto-Ng-Kolonyalismo-Sa-Timog-Silangang-Asya-at-Silangang-Asya (1...
669416825-Epekto-Ng-Kolonyalismo-Sa-Timog-Silangang-Asya-at-Silangang-Asya (1...669416825-Epekto-Ng-Kolonyalismo-Sa-Timog-Silangang-Asya-at-Silangang-Asya (1...
669416825-Epekto-Ng-Kolonyalismo-Sa-Timog-Silangang-Asya-at-Silangang-Asya (1...KathlyneJhayne
 
Reviewer-3RD PT.English.Filipino.Araling panlipuunan.docx
Reviewer-3RD PT.English.Filipino.Araling panlipuunan.docxReviewer-3RD PT.English.Filipino.Araling panlipuunan.docx
Reviewer-3RD PT.English.Filipino.Araling panlipuunan.docxRheaGarciaPoyaoan
 
FILIPINO COT 2.pptx...............................
FILIPINO COT 2.pptx...............................FILIPINO COT 2.pptx...............................
FILIPINO COT 2.pptx...............................VALERIEYDIZON
 
Disenyo at pamamaraan ng pananaliksik.pptx
Disenyo at pamamaraan ng pananaliksik.pptxDisenyo at pamamaraan ng pananaliksik.pptx
Disenyo at pamamaraan ng pananaliksik.pptxgracedagan4
 
Araling Panlipunan10Universal Declaration Human Rights.pptx
Araling Panlipunan10Universal Declaration Human Rights.pptxAraling Panlipunan10Universal Declaration Human Rights.pptx
Araling Panlipunan10Universal Declaration Human Rights.pptxANNALYNBALMES2
 
POLKA SA NAYON MGA HAKBANG PAGPAPATULOYP.E 5-WK2-Q4.pdf
POLKA SA NAYON MGA HAKBANG PAGPAPATULOYP.E 5-WK2-Q4.pdfPOLKA SA NAYON MGA HAKBANG PAGPAPATULOYP.E 5-WK2-Q4.pdf
POLKA SA NAYON MGA HAKBANG PAGPAPATULOYP.E 5-WK2-Q4.pdfdiannesofocado8
 
Pagbuo o Paggawa ng Portfolio at Bionote
Pagbuo o Paggawa ng Portfolio at BionotePagbuo o Paggawa ng Portfolio at Bionote
Pagbuo o Paggawa ng Portfolio at BionotePatriciaJamesEstrada1
 
Fourth Quarter - Grade Nine Lesson 3 Pambansang Kaunlaran - Araling Panlipunan
Fourth Quarter - Grade Nine Lesson 3 Pambansang Kaunlaran - Araling PanlipunanFourth Quarter - Grade Nine Lesson 3 Pambansang Kaunlaran - Araling Panlipunan
Fourth Quarter - Grade Nine Lesson 3 Pambansang Kaunlaran - Araling PanlipunanPaul649054
 
EsP 9 modyule 14. personal na misyon sa buhaypptx
EsP 9 modyule 14. personal na misyon sa buhaypptxEsP 9 modyule 14. personal na misyon sa buhaypptx
EsP 9 modyule 14. personal na misyon sa buhaypptxSundieGraceBataan
 
Kabanata-39-Ang-Wakas_20240506_212125_0000.pdf
Kabanata-39-Ang-Wakas_20240506_212125_0000.pdfKabanata-39-Ang-Wakas_20240506_212125_0000.pdf
Kabanata-39-Ang-Wakas_20240506_212125_0000.pdfCamiling Catholic School
 
ARALIN 1_DALUMAT-AMBAGAN-SAWIKAAN-AT-SALITA-NG-TAON.pptx
ARALIN 1_DALUMAT-AMBAGAN-SAWIKAAN-AT-SALITA-NG-TAON.pptxARALIN 1_DALUMAT-AMBAGAN-SAWIKAAN-AT-SALITA-NG-TAON.pptx
ARALIN 1_DALUMAT-AMBAGAN-SAWIKAAN-AT-SALITA-NG-TAON.pptxVillasoClarisse
 
DAILY LESSON PLAN IN FILIPINO 1 - QUARTER 4 - WEEK 1 - MGA SALITANG MAGKATUGM...
DAILY LESSON PLAN IN FILIPINO 1 - QUARTER 4 - WEEK 1 - MGA SALITANG MAGKATUGM...DAILY LESSON PLAN IN FILIPINO 1 - QUARTER 4 - WEEK 1 - MGA SALITANG MAGKATUGM...
DAILY LESSON PLAN IN FILIPINO 1 - QUARTER 4 - WEEK 1 - MGA SALITANG MAGKATUGM...MaamCle
 
kagalingang pansibiko kagalingang pansibiko
kagalingang pansibiko kagalingang pansibikokagalingang pansibiko kagalingang pansibiko
kagalingang pansibiko kagalingang pansibikoErwinPantujan2
 
Lokal at global na demand ng trabaho....
Lokal at global na demand ng trabaho....Lokal at global na demand ng trabaho....
Lokal at global na demand ng trabaho....jeynsilbonza
 
KALIGIRANG - PANGKASAYSAYAN-EL-FILI.pptx
KALIGIRANG - PANGKASAYSAYAN-EL-FILI.pptxKALIGIRANG - PANGKASAYSAYAN-EL-FILI.pptx
KALIGIRANG - PANGKASAYSAYAN-EL-FILI.pptxFameIveretteGalapia
 
DLL_MAPEH 5_Q4_W5.docx for elementary catechism
DLL_MAPEH 5_Q4_W5.docx for elementary catechismDLL_MAPEH 5_Q4_W5.docx for elementary catechism
DLL_MAPEH 5_Q4_W5.docx for elementary catechismMyrrhBalanayFlorida
 
ICT 5 YUNIT 1 ARALIN 10 PANGANGALAP NG IMPORMASYON GAMIT ANG ICT.pptx
ICT 5 YUNIT 1 ARALIN 10 PANGANGALAP NG IMPORMASYON GAMIT ANG ICT.pptxICT 5 YUNIT 1 ARALIN 10 PANGANGALAP NG IMPORMASYON GAMIT ANG ICT.pptx
ICT 5 YUNIT 1 ARALIN 10 PANGANGALAP NG IMPORMASYON GAMIT ANG ICT.pptxVALERIEYDIZON
 

Kürzlich hochgeladen (20)

curriculum map Araling Panlipunan 2.docx
curriculum map Araling Panlipunan 2.docxcurriculum map Araling Panlipunan 2.docx
curriculum map Araling Panlipunan 2.docx
 
ARALING PANLIPUNAN MODULE 5 Q4-Q4-M5.pdf
ARALING PANLIPUNAN MODULE 5 Q4-Q4-M5.pdfARALING PANLIPUNAN MODULE 5 Q4-Q4-M5.pdf
ARALING PANLIPUNAN MODULE 5 Q4-Q4-M5.pdf
 
Araling Panlipunan 7 digmaang pandaigdig
Araling Panlipunan 7 digmaang pandaigdigAraling Panlipunan 7 digmaang pandaigdig
Araling Panlipunan 7 digmaang pandaigdig
 
669416825-Epekto-Ng-Kolonyalismo-Sa-Timog-Silangang-Asya-at-Silangang-Asya (1...
669416825-Epekto-Ng-Kolonyalismo-Sa-Timog-Silangang-Asya-at-Silangang-Asya (1...669416825-Epekto-Ng-Kolonyalismo-Sa-Timog-Silangang-Asya-at-Silangang-Asya (1...
669416825-Epekto-Ng-Kolonyalismo-Sa-Timog-Silangang-Asya-at-Silangang-Asya (1...
 
Reviewer-3RD PT.English.Filipino.Araling panlipuunan.docx
Reviewer-3RD PT.English.Filipino.Araling panlipuunan.docxReviewer-3RD PT.English.Filipino.Araling panlipuunan.docx
Reviewer-3RD PT.English.Filipino.Araling panlipuunan.docx
 
FILIPINO COT 2.pptx...............................
FILIPINO COT 2.pptx...............................FILIPINO COT 2.pptx...............................
FILIPINO COT 2.pptx...............................
 
Disenyo at pamamaraan ng pananaliksik.pptx
Disenyo at pamamaraan ng pananaliksik.pptxDisenyo at pamamaraan ng pananaliksik.pptx
Disenyo at pamamaraan ng pananaliksik.pptx
 
Araling Panlipunan10Universal Declaration Human Rights.pptx
Araling Panlipunan10Universal Declaration Human Rights.pptxAraling Panlipunan10Universal Declaration Human Rights.pptx
Araling Panlipunan10Universal Declaration Human Rights.pptx
 
POLKA SA NAYON MGA HAKBANG PAGPAPATULOYP.E 5-WK2-Q4.pdf
POLKA SA NAYON MGA HAKBANG PAGPAPATULOYP.E 5-WK2-Q4.pdfPOLKA SA NAYON MGA HAKBANG PAGPAPATULOYP.E 5-WK2-Q4.pdf
POLKA SA NAYON MGA HAKBANG PAGPAPATULOYP.E 5-WK2-Q4.pdf
 
Pagbuo o Paggawa ng Portfolio at Bionote
Pagbuo o Paggawa ng Portfolio at BionotePagbuo o Paggawa ng Portfolio at Bionote
Pagbuo o Paggawa ng Portfolio at Bionote
 
Fourth Quarter - Grade Nine Lesson 3 Pambansang Kaunlaran - Araling Panlipunan
Fourth Quarter - Grade Nine Lesson 3 Pambansang Kaunlaran - Araling PanlipunanFourth Quarter - Grade Nine Lesson 3 Pambansang Kaunlaran - Araling Panlipunan
Fourth Quarter - Grade Nine Lesson 3 Pambansang Kaunlaran - Araling Panlipunan
 
EsP 9 modyule 14. personal na misyon sa buhaypptx
EsP 9 modyule 14. personal na misyon sa buhaypptxEsP 9 modyule 14. personal na misyon sa buhaypptx
EsP 9 modyule 14. personal na misyon sa buhaypptx
 
Kabanata-39-Ang-Wakas_20240506_212125_0000.pdf
Kabanata-39-Ang-Wakas_20240506_212125_0000.pdfKabanata-39-Ang-Wakas_20240506_212125_0000.pdf
Kabanata-39-Ang-Wakas_20240506_212125_0000.pdf
 
ARALIN 1_DALUMAT-AMBAGAN-SAWIKAAN-AT-SALITA-NG-TAON.pptx
ARALIN 1_DALUMAT-AMBAGAN-SAWIKAAN-AT-SALITA-NG-TAON.pptxARALIN 1_DALUMAT-AMBAGAN-SAWIKAAN-AT-SALITA-NG-TAON.pptx
ARALIN 1_DALUMAT-AMBAGAN-SAWIKAAN-AT-SALITA-NG-TAON.pptx
 
DAILY LESSON PLAN IN FILIPINO 1 - QUARTER 4 - WEEK 1 - MGA SALITANG MAGKATUGM...
DAILY LESSON PLAN IN FILIPINO 1 - QUARTER 4 - WEEK 1 - MGA SALITANG MAGKATUGM...DAILY LESSON PLAN IN FILIPINO 1 - QUARTER 4 - WEEK 1 - MGA SALITANG MAGKATUGM...
DAILY LESSON PLAN IN FILIPINO 1 - QUARTER 4 - WEEK 1 - MGA SALITANG MAGKATUGM...
 
kagalingang pansibiko kagalingang pansibiko
kagalingang pansibiko kagalingang pansibikokagalingang pansibiko kagalingang pansibiko
kagalingang pansibiko kagalingang pansibiko
 
Lokal at global na demand ng trabaho....
Lokal at global na demand ng trabaho....Lokal at global na demand ng trabaho....
Lokal at global na demand ng trabaho....
 
KALIGIRANG - PANGKASAYSAYAN-EL-FILI.pptx
KALIGIRANG - PANGKASAYSAYAN-EL-FILI.pptxKALIGIRANG - PANGKASAYSAYAN-EL-FILI.pptx
KALIGIRANG - PANGKASAYSAYAN-EL-FILI.pptx
 
DLL_MAPEH 5_Q4_W5.docx for elementary catechism
DLL_MAPEH 5_Q4_W5.docx for elementary catechismDLL_MAPEH 5_Q4_W5.docx for elementary catechism
DLL_MAPEH 5_Q4_W5.docx for elementary catechism
 
ICT 5 YUNIT 1 ARALIN 10 PANGANGALAP NG IMPORMASYON GAMIT ANG ICT.pptx
ICT 5 YUNIT 1 ARALIN 10 PANGANGALAP NG IMPORMASYON GAMIT ANG ICT.pptxICT 5 YUNIT 1 ARALIN 10 PANGANGALAP NG IMPORMASYON GAMIT ANG ICT.pptx
ICT 5 YUNIT 1 ARALIN 10 PANGANGALAP NG IMPORMASYON GAMIT ANG ICT.pptx
 

Banghay_Aralin_sa_Araling_Panlipunan_9 demand.docx

  • 1. Banghay Aralin sa Araling Panlipunan 9 Ikalawang Markahan – Makroekonomiks Aralin 1 I. LAYUNIN A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa mga pangunahing kaalaman sa ugnayan ng puwersa ng demand, supply, at sistema ng pamilihan bilang batayan sa matalinong pagdedesisyon ng konsyumer at bahay-kalakal tungo sa pagtamo ng pambansang kaunlaran. B. Pamantayan sa Pangganap Ang mga mag-aaral ay kritikal na nakapagsusuri sa mga pangunahing kaalaman sa ugnayan ng puwersa ng demand, supply, at sistema ng pamilihan bilang batayan sa matalinong pagdedesisyon ng konsyumer at bahay-kalakal tungo sa pagtamo ng pambansang kaunlaran. C. Kasanayan sa Pagkatuto Nailalapat ang kahulugan ng Demand sa pang-araw-araw na pamumuhay ng bawat pamilya. AP9MYK– IIa –1 1. Natatalakay ang konsepto ng Demand, Batas ng Demand, Demand Schedule, Demand Curve at Demand Function 2. Nasusuri ang ugnayan ng presyo at quantity demanded sa pamamagitan ng Demand Function, Demand Schedule at Demand Curve. 3. Napahahalagahan at naisasabuhay ang konsepto ng demand. II. NILALAMAN ANG KONSEPTONG DEMAND : DEMAND,BATAS NG DEMAND, DEMAND SCHEDULE, DEMAND CURVE AT DEMAND FUNCTION III. KAGAMITANG PANTURO A. Sanggunian Ekonomiks, DepEd Modyul para sa Mag-aaral, Gabay ng Guro, ph 112-120 B. Iba pang Kagamitang Panturo Kartolina/manila paper, pentel pen, power point presentation (projector & laptop), mga datos, calculator, Learning Module IV. PAMAMARAAN A. Balik Aral sa mga unang natutuhan Pagbabalik tanaw sa mga paksang aralin ng Unang Markahan B. Paghahabi sa layunin ng aralin (Pagganyak) Ipapagawa sa mga mag-aaral ang gawaing nasa ibaba. Bili Ako No’n, Bili Ako N’yan! Pamprosesong Tanong: 1. Ano-ano ang iniisip na bilhin ng lalaki? 2. Naranasan mo na rin ba ang katulad ng nasa larawan? 3. Anong konsepto sa ekonomiks ang inilalarawan sa bubble thought?
  • 2. C. Pag- uugnay ng mga halimbawa sa bagong aralin ( Presentation) Pabigyang ng pansariling kahulugan ang salitang nasa bubble map. D. Pagtatalakay ng bagong konsepto at paglalahad ng bagong kasanayan No I (Modeling) Papangkatin ng guro ang mga mag-aaral sa lima. Ang bawat pangkat ay bibigyan ng guro ng paksang aralin na iuulat sa kani kanilang nmalikhaing pamamaraan. Pangkat I – Demand Pangkat II - Batas ng Demand Pangkat III - Demand Function Pangkat IV - Demand Schedule Pangkat V - Demand Curve Pamantayan Napakahusay 3 Katamtaman 2 Nangangailangan pa ng Pagsasanay 1 Nilalaman Malinaw at mapanuri ang pagkakalahad ng mga detalye na sumusuporta sa paksa upang malinang ang pangunahing ideya. Naglalahad sa mga detalye na sumusuporta sa paksa upang malinang ang pangunahing ideya. Kulang ang mga detalye na sumusuporta sa pangunahing ideya. Kalinawan ng pagbigkas sa pagtatalakay Malinaw, malakas at angkop ang boses Hindi gaanong malinaw at malakas ang boses Kailangan pang paghusayan ang paglalahad Kahusayan ng pagpapalutang ng mensahe at pagkamalikhain Napakahusay ng pagbibigay ng konstraktibon gmensahe na binibigyang diin May pagkakataong hindi malinaw ang pagbibigay ng mensaheng binibigyang diin Magulo at hindi maintindihan ang mensahe Kabuuang puntos (9) DEMAND
  • 3. E. Pagtatalakay ng bagong konsepto at paglalahad ng bagong kasanayan No. 2. ( Guided Practice) Pagsusuri sa ugnayan ng presyo at quantity demanded sa pamamagitan ng Demand Function, Demand Schedule at Demand Curve sa pamamagitan ng mga sumusunod na talahanayan. F. Paglilinang sa Kabihasan (Tungo sa Formative Assessment) ( Independent Practice ) -ayon, kung naniniwala ka na tama ang pahayag ukol sa konsepto ng demand at lagyan naman ng (X) ang kolum ng Hindisang ayon kung hindi ka naniniwala.Ipaliwanag kung bakit. Pahayag Sang –ayon Di Sang – ayon 1. 1. Ang demand ay tumutukoy sa dami ng produkto o serbisyo na gusto at kayang bilhin ng mamimili sa iba’t ibang presyo sa isang takdang panahon. . 2. Ang ugnayan ng presyo at quantity demanded ay maaaring ipakita gamit ang demand schedule, demand curve, at demand function. 3. Ayon sa Batas ng Demand, ang presyo at quantity demanded ay mayroong tuwirang relasyon. 4. Ang ceteris paribus assumption ay ginagamit upang ipagpalagay na ang presyo lamang ang salik na nakaaapekto sa pagbabago ng quantity demanded habang ang ibang salik ay hindi nagbabago o nakaaapekto rito. 5. Ang income effect ay nagpapahayag na kapag tumaas ang presyo ng isang produkto, ang mga mamimili ay hahanap ng mas murang pamalit dito. G. Paglalapat ng aralin sa pang araw araw na buhay (Application/Valuing) Itanong: Bilang mag aaral, paano mo maipapakita ang pagpapahalaga sa iyong mga demand?
  • 4. H. Paglalahat ng Aralin (Generalization) Pagbubuod ng paksang aralin sa pamamagitan ng pagpili ng 2 hanggang 3 mag aaral na makapaglalahad ng natutunan sa paksang aralin. I. Pagtataya ng Aralin Panuto : Makinig at unawaing mabuti ang mga babasahing pahayag/katanungan. Isulat sa papel ang titik ng tamang sagot. (1) Isinasaad nito na mayroong magkasalungat na ugnayan ang presyo sa quantity demanded ng isang produkto. a. Batas ng Demand c. Demand Function b. Demand d. Demand Schedule (2) Tumutukoy sa dami ng produkto o serbisyo na gusto at kayang bilhin ng mamimili. Sa iba’t-ibang presyo sa isang takdang panahon. a. Batas ng Demand c. Demand Function b. Demand d. Demand Schedule (3) Isang talaan na nagpapakita ng dami na kaya at gustong bilhin ng mga mamimili sa iba’t-ibang presyo. a. Batas ng Demand c. Demand Function b. Demand d. Demand Schedule (4) Isang matematikong pagpapakita sa ugnayan ng presyo quantity demanded. a. Batas ng Demand c. Demand Function b. Demand d. Demand Schedule (5) Isang grapikong paglalarawan ng di-tuwirang relasyon ng presyo at dami ng handang bihin sa isang takdang panahon. a. Demand c. Demand Function b. Demand Curve d. Demand Schedule Gabay sa Pagwawasto : 1. B 2. D 3. C 4. C 5. B J. Karagdagang gawain para sa takdang aralin (Assignment) Takdang Aralin: Sagutan ang mga sumusunod na gawain: 1. Gawaan ng demand curve ang demand schedule na nasa ibaba. 2. Punan ang patlang nang tamang sagot batay sa demand schedule. Ang schedule na makikita sa talahanayan ay tumutukoy sa quantity demanded para sa kendi sa iba’t ibang presyo. Sa halagang piso (Php1.00) bawat piraso ng kendi, ang dami ng gusto at kayang bilhin ng mamimili. Sa presyong bawat piraso, piraso naman ang gusto at kayang bilhin ng mga mamimili. Kung tataas pa ang presyo at maging ang bawat piraso, magiging sampu (10) na lamang ang magiging demand sa kendi. Malinaw na ipinapakita ang na ugnayan ng presyo Kasunduan: Magdala ng calculator bukas. V. PAGNINILAY A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% sa pagtataya. B. Bilang ng mag- aaral na nangangailangan ng iba pang gawain para sa remediation.
  • 5. C. Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng mag aaral na nakaunawa sa aralin. D. Bilang ng mga mag-aaral na magpapatuloy sa remediation. E. Alin sa mga istratehiya ng pagtuturo na katulong ng lubos? Paano ito nakatulong? F. Anong suliranin ang aking naranasan nasolusyunan sa tulong ng aking punungguro at superbisor? G. Anong kagamitang panturo ang aking nadibuho na nais kong ibahagi sa mga kapwa ko guro?