1. Grade 1 to 12
DAILY LESSON LOG
Paaralan: LINDAWAN NATIONAL HIGH SCHOOL Antas: GRADE 7
Guro: JOAN G. BAYANGAN
Petsa: NOVEMBER 28-30
Asignatura: ARALING-PANLIPUNAN
Markahan: IKALAWANG
MARKAHAN
UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW
I. LAYUNIN 1.Naiisa-isa ang mga kontribusyon ng mga
sinaunang kabihasnan sa asya
2. Napaghahambing ang mga sinaunang
kabihasnan sa Asya (Sumer, Indus, Tsina)
1.Naipapaliwanag ang mga kaisipang
sinocentrism, divine origin at devajara
2. Napahahalagahan ang mga bagay at
kaisipang pinagbatayan (sinocentrism,
divine origin, devajara) sa pagkilala sa
sinaunang
kabihasnan
1. Nabibigyang kahulugan ang
mga konsepto ng tradisyon,
pilosopiya at relihiyon.
2. Nakagagawa ng poster ukol sa
Pilosopiya, tradisyon at
relihiyon na Judaismo.
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa mga kaisipang Asyano, pilosopiya at relihiyon na nagbigay daan sa paghubog ng
sinaunang kabihasnan sa Asya at sa pagbuo ng pagkakakilanlang Asyano.
B. Pamantayang Pagganap Ang mga mag-aaral ay kritikal na nakapagsusuri sa mga kaisipang Asyano, pilosopiya at relihiyon na nagbigay daan sa paghubog
ng sinaunang kabihasnan sa Asya sa pagbuo ng pagkakakilanlang Asyano.
C. Kasanayan sa Pagkatuto Napaghahambing ang mga sinaunang
kabihasnan sa Asya (Sumer, Indus, Tsina)
AP7KSA-IIc-1.4
Napahahalagahan ang mga bagay at
kaisipang pinagbatayan (sinocentrism,
divine origin, devajara) sa pagkilala sa
sinaunang
kabihasnan. AP7KSA-IId-1.5
Nabibigyang kahulugan ang mga
konsepto ng tradisyon, pilosopiya at
relihiyon. AP7KSA-IIe-1.6
II. NILALAMAN A. Paghubog ng Sinaunang kabihasnan sa Asya. B. Sinaunang Pamumuhay
3. Mga Sinaunang Kabihasnan sa Asya. (Sumer,
Indus, Shang)
Mga bagay at kaisipang pinagbatayan:
(Sinocentrism, Divine Origin, Deveraja) sa
pagkilala sa sinaunang kabihasnan.
Kahulugan ng mga konsepto ng
tradisyon, pilosopiya at relihiyon.
KAGAMITANG PANTURO
A. SANGGUNIAN
1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro
Pahina: 31 - 35
2. Mga Pahina sa Kagamitang
Pang Mag-aaral
Asya: Pagkakaisa sa Gitna ng Pagkakaiba;
Pahina: 112 - 114
Asya: Pagkakaisa sa Gitna ng Pagkakaiba;
Pahina: 116
Asya: Pagkakaisa sa Gitna ng
Pagkakaiba; Pahina: 134 – 135,
155 - 157
2. 3. Mga Pahina sa Teksbuk Asya sa Pag-usbong ng Kabihasnan II;
Pahina : 130 – 140
Grace Estella C. Mateo Ph D.,
Vibal Publishing House,Inc.
Asya sa Pag-usbong ng Kabihasnan II;
Pahina : 144 - 153
Grace Estella C. Mateo Ph D.,
Vibal Publishing House,Inc.
Sulyap sa kasaysayan ng AsyaI;
Pahina : 86 -95
Michael M. Mercado,
St.Bernadette Publishing House
Corporation
4. Karagdagang Kagamitan mula
sa portal ng Learning
Resources o ibang website
www.youtube.com
B. IBA PANG KAGAMITANG PANTURO Kartolina, Episodic organizer, Laptop at Tv Graphic Organizer, Larawan Larawan
III. PAMAMARAAN
Balitaan Pagtalakay ng mga balita na may kaugnayan sa
paksa.
Pag-uulat ng mga napapanahong balita
ukol sa isyung pangrelihiyon o panlipunan.
Pag-uulat ukol sa mga
napapanahong isyu ukol sa relihiyon.
a. Balik-Aral Pagtatapat-tapat
Panuto: Pagtapatin ang mga salita sa kolum A
na may kaugnayan sa kolum B, tukuyin ang
kaugnayan nito sa pamamagitan ng
pagkonekta ng guhit sa dalawang kolum.
A. B.
1. Sumer a. ilog Indus
2. Indus b. ilog Huang Ho
3. Shang c. ilog Tigris
4. Mohenjo-daro d. China
5. Lungshan e. India
Pagbuo ng Organizer
Panuto: kumpletuhin ang organizer sa
pamamagitan ng paglalagay ng
wastong impormasyon.
Ambag Pamayanan
Sinaunang Kab
Pinagmulan at
Relihiyon
ihasnan ng Asya
Pang-ekonomiya
Magbigay ng mga ambag ng
sinaunang kabihasnan ng Asya.
b. Paghahabi sa Layunin ng
Aralin
Pagpapanuod ng Maikling Video
Presentation ukol sa mga naiwang kagamitan
ng sinaunang kabihasnan.
Pagpapakita ng mga larawan na may
kaugnayan sa bawat Kaisipang pinagbatayan
ng Sinaunang kabihasnan. ( Sinocentrism,
Divine Origin, Deveraja )
Pagpapakita ng larawan ng
isang pulubing naglalakad sa
daan, gutom na gutom at tila
mahina ng biglang….. siya’y
nakasalubong ng isang bata at
binigyan ng pagkain…
Siy’y itinulak ng isang bata kung
kaya’t siya’y nadapa.
3. c. Pag-uugnay ng mga
Halimbawa sa Bagong Aralin
Paglalarawan ng mga mag-aaral ukol sa
nakitang katangian ng mga kagamitan ng
sinaunang kabihasnan ng Asya.
Batay sa ipinakitang larawan, Paano
nakaiimpluwensya ang mga kaisipang
Asyano sa pamumuhay ng mga tao?
Kung papipiliin ka sino sa tatlong
taong nabanggit ang
pagkakalooban mo ng
magandang tirahan at sasakyan?
Bakit?
d. Pagtalakay ng Bagong
Konsepto at paglalahad ng
bagong kasanayan # 1
1. Anu-ano ang mga naging ambag ng
mga sinaunang kabihasnan ng Asya?
2. Naging matagumpay ba ang mga
nasabing kabihasnan? Pangatwiranan
Ipalista sa mga mag-aaral ang mga kaisipang
Asyano sa patuloy na gumagabay sa mga
pinuno ng bawat rehiyon.
Gawain 2: SALAMIN NG
KASAYSAYAN Modyul ng mag-
aaral, pahina: 133 - 134
e. Pagtalakay ng bagong
konsepto at paglalahad ng
bagong karanasan # 2
Pangkatang Gawain: (Paggamit ng
Rubrics) Panuto: Bawat pangkat ay
inaasahang makapagtatala at makapa-
uulat sa klase ng mga ambag ng mga
sinaunang kabihasnan. Pangkat 1: Mga
Ambag at katayuang panlipunan ng
kabihasnang Sumer Pangkat 2: Mga
Ambag at katayuang panlipunan ng
kabihasnang Indus Pangkat 3: Mga Ambag
at katayuang
panlipunan g ng kabihasnang Shang
Gawain Pang–isahan (Paggamit ng Rubrics)
Panuto: Sumulat ng maikling sanaysay
tungkol sa kahalagahan ng kaisipang Asyano
bilang pundasyon ng mga sinaunang
kabihasnan sa Asya.
Pumili ng ilan sa mga ginawa ng mga
magaaral at ibahagi ito sa klase.
Pangkatang Gawain: (Paggamit
ng Rubrics) Panuto: Bawat
pangkat ay inaasahang
makapagpapakita ng mga
sumusunod:
Pangkat 1: Magtala at iulat ang
mga
Pilosopiya, tradisyon at relihiyon
Hinduismo.
Pangkat 2: Gumawa ng maikling
dula ukol sa
Pilosopiya, tradisyon at relihiyon
na Buddhism.
Pangkat 3: Gumawa ng
salawikain at Slogan ukol sa
Pilosopiya, tradisyon at relihiyon
na Jainismo.
Pangkat 4: Paggawa ng
poster ukol sa
Pilosopiya, tradisyon at
relihiyon na Judaismo.
4. f. Paglinang sa kabihasaan (Tungo sa
Formative Assessment)
Pagbuo ng Episodic Organizer
Panuto: Kumpletuhin ang mga organizer sa
pamamagitan ng paglalagay ng mga salita na
naglalarawan sa bawat kabihasnang umusbong sa
Asya.
Sinaunang
Gaano kahalaga ang mga paniniwalang Asyano sa
buhay ng mga tao pagdating sa pagpili ng
magiging pinuno? Pangatwiranan.
Pagbibigay Konsepto
Panuto: Pumili ng isang salita sa loob ng
kahon at magbigay ng maikling
konsepto ukol dito.
Karma Hinduismo Buddhismo
Monotheismo Ahimsa
Reincarnation
g. Paglalapat ng aralin sa pang-
arawaraw na buhay
Alin sa mga sinaunang kabihasnan ang sa palagay
mo ang may pinakamahalagang kontribusyon na
napapakinabangan natin sa ngayon?
Maglista ng mga kaisipang Asyano na patuloy na
gumagabay sa mga pinuno sa inyong lugar.
Batay sa aral at katuruan ng Hinduismo,
Buddhismo, Jainismo at Judaismo, alin
sa mga ito ang nararapat na maging
pananaw mo?
Pangatwiranan.
h. Paglalahat ng aralin Magbigay ng mga ambag ng sinaunang kabihasnan
ng Asya.
Kumpetuhin ang pahayag;
Kung ako ang magiging pinuno at gagamitin ko
ang kaisipang Asyano gaya ng ………..sa
kadahilanang……………………………
Magbigay ng mga Pilosopiya, Tradisyon
at relihiyon ng na nakaimpluwensya sa
mga Asyano.
i. Pagtataya ng aralin Gawain 9: Likumin ang Datos
Modyul ng mag-aaral Pahina: 115
a. Sinocentrism
b. Divine Origin
c. Deveraja
Gawin Mo Na
Panuto: Kopyahin ang Tsart sa ibaba
gamit ang isang buong papel at punan
ang hinihinging impormasyon.
Relihiyon Nagtatag Banal na
Aklat
Mga
Aral
1. Hinduismo
2.
Buddhismo
3. Jainismo
Kabihasnan Sumer Indus Shang
5. 4. Judaismo
j. Karagdagang Gawain para sa
Takdangaralin at Remediation
1. Bigyang kahulugan ang Divine Origin,
Sinocentrismo at Deveraja.
2. Magdala ng long band paper.
Asya Pagkakaisa sa gitna ng Pagkakaiba:
Pahina: 134 - 135
1. Magsaliksik at bigyang kahulugan ang mga
sumusunod na salita.
1. Tradisyon
2. Relihiyon
3. Pilosopiya
Asya, Pagkakaisa sa gitna ng Pagkakaiba:
Pahina: 155, 161
1. Isa-isahin ang mga aral at
paniniwala ng mga relihiyong; a.
Sikhismo
b. Kristiyanismo
c. Islam
d. Zoroastrianismo
Asya, Pagkakaisa sa gitna ng
Pagkakaiba:
Pahina: 157 - 160
IV. MGA TALA
V. PAGNINILAY
a. Bilang ng mag-aaral na nakakuha
ng 80% sa pagtataya
b. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation
c. Nakatulong ba ang remedial?
d. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation
e. Alin sa mga estratehiyang
pagtuturo na nakatulong ng
lubos? Paano ito nakatulong?
f. Anong suliranin ang aking
naranasan na solusyon na tulong
ng aking punongguro at
superbisor?
g. Anong kagamitang panturo ang
aking nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa guro?
INIHANDA NI Binigyang Pansin ni:
JOAN G. BAYANGAN RIONA B.COPLING
GUro-AP 7 School Head