1. PANG-ARAW-ARAW NA TALA SA PAGTUTURO SA ARALING PANLIPUNAN
GRADE 9 Ekonomiks
Pang-araw-araw na Tala
Sa Pagtuturo - DLL
Paaralan:MinuyanNational HighSchool Antas:9
Guro:G. JeffersonB. Torres Asignatura:Ekonomiks 9
Petsa:Setyembre 19-23, 2022 Markahan:UnangMarkahan
UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalasng mga mag-aaral ang pag-unawa sa mga pangunahing konseptongEkonomiks bilang batayanng matalinoat maunlad na pang-
araw-araw na pamumuhay.
B. PamantayangPagganap Naisasabuhayang pag-unawa sa mga pangunahing konsepto ngEkonomiks bilang batayanng matalinoat munladna pang-araw-araw na
pamumuhay.
C. Kasanayansa Pagkatuto Nakapagmumungkahi ng mga paraan upang
malabananangkakapusan. AP9MKE-Ic-6
Nasusuri ang kaibahan ngkagustuhan
(wants) sa pangangailangan(needs)
bilang batayan sa pagbuong
matalinongdesisyon. AP9MKE-Ic-7
Nasusuri ang kaibahan ngkagustuhan
(wants) sa pangangailangan(needs)bilang
batayansa pagbuo ngmatalinong desisyon.
AP9MKE-Ic-7
II. NILALAMAN ARALIN 2: KAKAPUSAN ARALIN 3:PANGANGAILANGANAT ARALIN 3: PANGANGAILANGAN AT
KAGUSTUHAN KAGUSTUHAN
PAKSA: Programang pangkonserbasyon PAKSA: Pagkakaiba ngPangangailanganat PAKSA:Pagkakaiba ng Pangangailangan at
Ng Pamahalaan Kagustuhan Kagustuhan
(Matalinong Pagdedesisyon)
KAGAMITANG PANTURO
A. SANGGUNIAN
1. Mga Pahina sa Gabayng Guro Ekonomiks:Araling Panlipunan
Gabaysa Pagtuturo, Pp -18-23
Ekonomiks:Araling Panlipunan
Gabaysa Pagtuturo, Pp. 25
Ekonomiks:Araling Panlipunan
Gabaysa Pagtuturo,Pp 26
2. Mga Pahina sa Kagamitang Pang
Mag-aaral
Ekonomiks:Araling Panlipunan
Modyul para sa Mag-aaral,Pp.31-32
Ekonomiks:Araling Panlipunan
Modyul para sa Mag-aaral,Pp. 37-38
Ekonomiks:Araling Panlipunan
Modyul para sa Mag-aaral,Pp38-39
3. Mga Pahina sa Teksbuk Ekonomiks:Batayang Aklat para sa Ikaapat na
taon,Pp-79-80
Ekonomiks:Mga Konseptoat
Aplikasyon, pp.78-79
Ekonomiks:Mga Konseptoat Aplikasyon,
pp.78-79
4. KaragdagangKagamitan mula sa
portal ng Learning Resources o ibang
website
Google, Wikepedia, Slideshare, youtube Google, Wikepedia, youtube Google, Wikepedia, youtube
B. IBA PANG KAGAMITANG PANTURO Batayangaklat, laptop, chalk Batayangaklat, laptop, chalk Batayangaklat, laptop, chalk
III. PAMAMARAAN
a. BalikAral Magbigayng mga paraanupangmalunasanang
kakapusan ayonsa natalakay.
Paanonatinmaiiwasan ang kakapusan?
(magbigayng mga sitwasyon)
DRILL CARD: Nakasulat ditoangmga
konseptongpinag-aralanat hayaanang mga
mag-aaral na magbigayng ideya
tungkol dito.
2. b. Paghahabi sa Layunin ngAralin PICTURE ANALYSIS: ISIP-ISIP: 4 PICS ONE WORD:
c. Pag-uugnayng mga Halimbawa sa
BagongAralin
Pagsasagot sa gabayna tanong. Sa araling ito ayaalaminangkahulugan
at
pagkakaiba ngpangangailangan
(needs) at kagustuhan(wants)
Sa araling ito ayiuugnayangkaalamansa
konseptong pangangailanganat kagustuhan
sa pagbuo ngmatalinongpagdedesisyon.
d. Pagtalakayng BagongKonsepto Ano ang layuninng mga environmentalist sa pagtataguyod
ng mga programa?
Tatalakayin ng guroang paksasa klase. Ipasagot ang Gawain2:Whyoh Why?
e. Pagtalakayng bagong konseptoat
bagong karanasan
Magpabigaysa mga mag-aaral kunganu-ano ang
isinusulong ng mga programangpangkonserbasyon.
Program
ang
Pangkonserba
syon
Ilista angmga bagayna madalasbinibili
ng
iyong mga magulang kapag
namimilisa grocery.
Metacards:gamit ang metacards isusulat ng
mga mag-aaralang kanilangmga batayansa
pagbuo ngisangdesisyon.
f. Paglinang sakabihasaan (Formative
Assessment)
Pasagutanang gabayna tanong.
a. Paanomakatutulong angbawat isinulong na
programang pangkonserbasyon.
Bakit ang mga itoang madalasna binibili
ng iyong mga magulang?
Maaari bangmagbagoangiyong desisyon sa
hinaharap? Bakit?
g. Paglalapat ngaralin sapang-araw-
araw na buhay
Kung bibigyanka ng pagkakataon, sasanibka ba sa
ganitong mga organisasyonna maykinalaman sa
pangangalaga sa kalikasan? Bakit?
Alin angmas pinagtutuunan mong
pansinsa araw-arawmong gawain, ang
iyong kagustuhan (wants) o
pangangailangan (needs)?
Pangatwiranan
Dumating ka naba sa puntong nagpalit ka ng
desisyon mula sa iyong
naunangdesisyon?
Ilahadito sa klase?
h. Paglalahat ngaralin Ang Environmentalist na nabanggit aymaymalaking
naiambag at naitulongupangmapreserba angmga
pinagkukunangyaman.
Ano ang natutunan mosa mga paksang
natalakay?
Ano ang natutunan mosa paksang
natalakay?
i. Pagtataya ngaralin Pagbibigayng written test (tunghayansa
papel)
Pagbibigayng written test (tunghayansa
papel)
Pagbibigayng written test (tunghayansa
papel)
j. Takdang aralin Pasagutansa mga mag-aaral anggabayna
tanong:
Paano masasabing angisang
nagawangdesisyonay“Matalinong
Desisyon”?
1. Sagutinang Gawain3:Crossword
na nasaLearners Module.
IV. MGATALA
V. PAGNINILAY
a. Bilang ngmag-aaral na nakakuha
ng
80% sa pagtataya
b. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ngiba pang
gawain para sa remediation
c. Nakatulong ba ang remedial?
d. Bilang ng mga mag-aaral
na magpapatuloysa
remediation
e. Alin sa mga estratehiyang
pagtuturo na nakatulong ng
lubos?Paanoito nakatulong?
3. f. Anong suliranin ang aking
naranasan na solusyonna tulong ng
aking punongguro at superbisor?
g. Anong kagamitangpanturoang
aking nadibuhona nais kong
ibahagi
sa mga kapwa guro?
Inihanda ni: Binigyang pansinnina:
JEFFERSON B.TORRES MA. MELINDA I. ESPIRITU LUISITO V. DE GUZMAN, Ph. D
Guro sa AP9 AP Coordinator Principal IV