2. MgaLayunin:
a. Maipapaliwanag ang mga layunin ng
Araling Panlipunan sa mababang paaralan.
b. Mapaghahambing ang format ng
pagkakasunod-sunod ng mga aralin na
napapaloob sa kurikulum ng Araling
Panlipunan sa paaralang elementarya at
sekondarya.
3. c. Maiisa-isa at maibibigay ang rasyonal para sa
mga repormang kurikular sa mababa at mataas
na paaralan.
d. Mapapatotohanan ang kagalingan ng gradwal
na implementasyon ng kurikulum ng Araling
Panlipunan sa mababa at mataas na paaralan.
e. Maipapaliwanag ang balangkas ng istraktural
ng kurikulum ng Araling Panlipunan.
4. f. Malalaman ang mga konsepto, paglalahat at
aralin na napapaloob sa kurikulum ng Araling
Panlipunan.
g. Maiisa-isa at maipapaliwanag ang mga
komponente na bumubuo sa kurikulum sa
mababa at mataas na paaralan.
h. Malalaman ang mga kakayahan na inaasahan
sa mga magtatapos ng ikaanim na baitang sa
mababang paaralan at sa ika-apat na taon sa
mataas na paaralan.
7. Mga Layunin ng Araling
Panlipunan
1. Matulungan ang mga mag-aaral na
maisaloob ang pagiging mabuting
mamamayang Pilipino at ang pagiging
matapat sa pamahalaan at sa ating bansa.
2. Matulungan ang mga mag-aaral na
magkaroon ng kamalayan sa kanilang mga
tungkulin, karapatan at pribilehiyo bilang
mga mamamayan ng bansa at ng mundo.
8. 3. Matulungan ang mga mag-aaral sa pag-aaral
ng mga gawaing pagpapahalagang moral at
ispiritwal sa lipunan nilang ginagalawan at sa
mga aralin tungkol sa mga pamamaraang
kultural ng ating mga ninuno.
4. Matulungan ang mga mag-aaral sa pag-aaral
ng mga ebolusyon ng lipunan ng tao kung saan
ang indibidwal ang sentral na pigura sa proseso
ng ebolusyon.
9. 5. Matulungan ang mag-aaral kung paano ang
mga tao, ideya at pangyayari sa nakaraang
panahon ay nakatutulong sa paghubog sa
kasalukuyan at kung paano isinasaayos ng tao
ang mga naturan para sa hinaharap.
6. Matulungan ang mga mag-aaral na madebelop
ang kanilang potensyal para epektibong
makapamuhay sa kapaligirang pisikal, sosyal,
ekonomik at pulitikal.
10. 7. Matulungan ang mga mag-aaral na masuri ang
mga datos sa lohikal na pamamaraan na
ginagamit ang pinakamagaling na
impormasyon bago magsagawa o magbigay ng
konklusyon.
8. Matulungan ang mga mag-aaral sa paggamit
ng mga kaalaman, kasanayan at kakayahan
para sa paghanap ng solusyon sa mga
suliranin.
11. 9. Matulungan ang mga mag-aaral sa
pagpapamalas ng mga kanais-nais na pag-
uugnayan ng mga mamamayan sa
pamamagitan ng katapatan sa mga ideyal na
pantao at sa pakikipag-interaksyon sa pamilya,
pamayanan at sa malawak pang kapaligiran.
10. Matulungan ang mga mag-aaral na malinang
ang pag-aasahang sosyal, ekonomik, pulitikal
at kultural ng mga tao di lamang sa ating bansa
kundi gayon din sa ibang panig ng daigdig.
13. •Ginagamit sa mga paaralang elementarya sa
bansa ang format ng widening horizons o
expanding environment na kurikulum tulad
ng ginagamit sa ibang bansa.
•Gumamit ang mga manunulat ng kurikulum ng
mga temang konseptwal na naging batayan
sa pagpaplano ng instruksyon para sa bawat
grado/baiting sa mababang paaralan.
16. •Nabibilang sa mga inobasyon ay ang proyekto
tungkol sa paglulunsad ng Bagong
Kurikulum sa Mababang Paaralan (New
Elementary School Curriculum o NESC).
•Ang pagpaplano ay naganap noong 1982 at
ang implementasyon ay tumagal naman ng 6
na taon.
17. •Ang NESC ay nakapokus sa mga aralin tungo
sa ikatatamo ng pambansang kaunlaran
(national development).
•Mayaman sa mga aralin ang kurikulum dahil
hangad ng estado na mabigyan a mga mag-
aaral ng panlahat na edukasyon bilang tao at
mamamayan ng bansa at mundo.
18. Grado Taong Akademik
1 1983 – 1984
2 1984 – 1985
3 1985 – 1986
4 1986- 1987
5 1987 – 1988
6 1988 - 1989
20. •Nagkaroon ng pagpapalit ng nomenklatura ng
asignatura.
Araling
Panlipunan
Sibika at Kultura
(Grade 1-3)
HeKaSi (Grade
4-6)
21. •Nakapokus ang mga aralin na napapaloob sa
kurikulum sa tatlong komponente ng
Filipinismo:
a. Pambansang pagkakakilanlan (national identity)
b. Pambansang pagkakaisa (national unity)
c. Pambansang katapatan (national loyalty)
22. Sibika at Kultura (Grade 1-3)
•Ito ay nauukol sa pag-aaral ng kaugnayan ng
tao sa lipunan at pamahalaan.
•Ang mga aralin ay nauukol sa tao at sa
bahaging kanyang ginagampanan, tungkulin
at pananagutan, mga karapatan at pribilehiyo
bilang isang mamamayan.
23. •Nakatuon ito sa paglinang ng mga
kahalagahang moral at ispiritwal,
pagmamalaki sa kinagisnang pamanang
kultural; wastong nutrisyon, mabuting gawi sa
kalusugan, pagiging malikhain sa larangan ng
musika, sining at edukasyong pangkatawan.
24. Hekasi (Grade 4-6)
•Nauukol ito sa ebolusyon ng lipunan ng tao
kung saan ang indibidwal ang pinakasentro sa
proseso ng ebolusyon.
25. a. Heograpiya – ito ang komponente na
nagbibigay ng uri ng pananaw ng tao sa
kanyang kapaligirang pisikal, panlipunan at
pangkabuhayan na kaakibat ang mga
pamamaraan ng pamumuhay sa mga
naturang kapaligiran.
26. b. Kasaysayan – ito ay nauukol sa mga aralin
patungkol sa kontinum ng oras para sa
pag-aaral ng mga tao, suliranin, mga
nagawa ng tao, mga ideya at pangyayari sa
nakaraang panahon na animpluwensiyahan
ang kasalukuyan.
27. c. Sibika – nauukol ito sa ugnayan ng tao at
pamahalaan, ang kanyang bahaging
ginagampanan, tungkulin at pananagutan
at ang kanyang mga karapatan at
pribelihiyo bilang isang mamamayan.
28. Mga inaasahang kakayahan sa mga mag-aaral:
1. Makapagbibigay ng wastong impormasyon
tungkol sa heograpiya ng Pilipinas at kung
paano naiimpluwensiyan nito ang pamamaraan
ng pamumuhay ng mga tao;
2. Maipapakita ang mga pamamaraan ng
pakikibagay at pangangasiwa sa kapaligiran sa
pamamagitan ng wastong paggamit at
konserbasyon ng mga pinagkukunang-yaman
sa bansa;
29. 3. Mapapahalagahan ang mga kontribusyon ng
iba-ibang relihiyon sa debelopment ng bansa;
4. Mabibigyan ng interpretasyon at makagagawa
ng mga mapa, grap, table, time line at iba pang
grapik na materyales;
5. Masusuri ang mga epekto ng mabilis na paglaki
ng populasyon sa mga pinagkukunang-yaman
at debelopment na pangkabuhayan ng bansa;
30. 6. Magagamit ang mga aralin mula sa
kasaysayan sa pangangasiwa sa
kasalukuyan nang sa gayo’y makamit ang
ninanasang hinaharap;
7. Maipapakita ang paggalang sa iba na di
isinasaalang-alang ang kasarian, kulay,
klase o relihiyon;
31. 8. Maipagmamalaki ang pakikibaka ng mga
Pilipino para makamit ang kalayaan at
soberaniya;
9. Makakalahok na aktibo sa mga proyekto at
programa na nakadisenyo sa
pagpapagaling sa kalidad ng pamumuhay
ng mga indibidwal;
32. 10. Mapapaniwalaan ang debelopment ng lipunan ay
umaasa sa katuparan ng potensyal ng indibidwal
at gayon din ng iba pang mga kasapi ng lipunan at
kilos gaya ng inaasahan; at
11. Mapaabot ang pagkakakilanlan mula sa mag-
anak, tribo, bansa, rehiyon, at sa pamayanang
global, alalaong baga’y, maipagmamalaki ang
lahat ng mga bagay na kumakatawan o
nagpapakita ng pagkakakilanlan ng Pilipino at
maipagmamalaki ang mga pamanang kultural at
ang pinagmulan ng mga Pilipino.
34. Mga Layunin ng A.P sa Mataas na Paaralan
1. Matulungan ang mga mag-aaral na
maunawaan ang mga pangunahing
kaisipan at pamamaraan sa kasaysayan,
heograpiya at ekonomiks at sa iba pang
disiplina ng agham panlipunan, natural na
agham at humanidades;
35. 2. Matulungan ang mga mag-aaral na
malinang, maitangi at mapangalagaan ang
mga kanais-nais na pagpapahalaga at
kaugalian ng mga Pilipino;
3. Matulungan ang mga mag-aaral sa
pagpapahalaga at paggalang sa mga
kaugalian ng mga mamamayan sa iba’t
ibanag lugar sa daigdig;
36. 4. Matulungan ang mga mag-aaral na
matanggap at magampanan ang mga
pananagutan bilang kaanib ng pamilya at
mamamayan ng bansa, rehiyon at mundo;
5. Matulungan ang mga mag-aaral na
aktibong makilahok sa paghanap ng
solusyon sa mga problemang pampamilya,
pambansa, panrehiyon at pandaigdig;
37. 6. Matulungan ang mga mag-aaral sa
pagpapamalas ng makatwiran at bukas na
kaisipan sa pagpapasya sa mahahalagang isyu
at mga problema;
7. Matulungan ang mga mag-aaral sa
pagpapakita ng tunay na diwa ng
pagpapahalaga sa sariling kahalagahan,
sariling pagkatao at mga karapatang pantao at
dangal ng tao.
38. 8. Matulungan ang mga mag-aaral na
maipamalas ang damdaming makabansa
bilang mga mamamayang Pilipino at
mamamayan ng daigdig.
40. Repormang Kurikular sa Mataas na Paaralan
•Ang implementasyon ng inobasyon kurikular
sa mataas na paaralan ay nagsimula noong
1989.
•Ito ay karugtong ng kurikulum ng Sibika at
Kultura/HeKaSi sa mababang paaralan.
•Ang mga aralin sa bawat lebel ay ginagamitan
ng mga datos, konsepto, ideya na hango sa
iba-ibang disiplina sa agham panlipunan.
41. •Makikita sa kurikulum ng AP ang kahalagahan
ng asignatura sa pang-araw-araw na
pamumuhay ng mga tao sa lipunan.
42. Taon Taong Akademik
I. Kasaysayan at Pamahalaan
ng Pilipinas
1989 – 1990
II. Pag-aaral ng mga Bansang
Asyano
1990 – 1991
III. Ekonomiks 1991 – 1992
IV. Kasaysayan ng Daigdig 1992 – 1993
43. Mga inaasahang kakayahan sa mga mag-aaral:
1. Nauunawaan ang mga pangunahing kaisipan at
pamamaraan sa pag-aaral ng kasaysayan,
ekonomiks, at iba pang disiplinang panlipunan.
2. Napapahalagahan ang pag-aasahan ng mga
bansa tungo sa pandaigdig na kapayapaan at
kaunlaran.
3. Nalilinang, naitatangi at napapangangalagaan
ang kanais-nais na pagpapahalaga at
kaugaliang Pilipino.
44. 4. Natatanggap ang pananagutan bilang kaanib
ng pamilya, bansa, rehiyon at daigdig.
5. Naipamamalas ang makatuwiran at bukas na
pag-iisip sa pagpapasya sa mahahalagang isyu
at suliranin.
6. Nakalalahok nang buong aktibo sa paglutas ng
suliraning pampamilya, pampamayanan at
pambansa.
45. 7. Naipapakita ang tunay na diwa ng
disiplinang pansarili at paggalang sa
karapatan at karangalang pantao at
pagkakaiba ng kultura.
8. Naipamamalas ang kakayahang mahinuha
ang mga maaaring mangyari sa
kinabukasan batay sa nakaraan at
kasalukuyan.
Hinweis der Redaktion
-- pangunahing asignatura – dahil mahalaga ang papel na ginagampanan nito sa pagbibigay ng metatag na pundasyon sa edukasyon ng mga mag-aaral.
Upang mapatunayan ang kagalingan at kahalagahan ng AP bilang asignatura ay isa-isahin ang mga layunin nito
Ang anim na temang konseptwal ay nakaayos na hirarkikal, mula sa simple o payak hanggang maging kompleks.
Ang pagkakaroon ng gradwal na implementasyon ng kurikulum ay nagbigay-daan sa gradwal na paghahanda ng mga materyales na instruksyunal at sa pagbibigay ng oryentasyon sa mga guro at tagapangasiwa ng pag-aaral ng Araling Panlipunan.
Halimbawa ay kung:
paano ang tao, mga ideya at mga pangyayari sa nakaraang panahon ay salik sa paghugis ng kasalukuyan
Paano pinangangasiwaan ng tao ang kasalukuyan para maabot o marating ang nais ng kinabukasan
Kabilang dito ang mga aralin tungkol sa mga anyo ng lupa, tubig, mga klima, mga hayop at halaman, lokasyon, latitude, loghitud, direksyon, demograpiya at adaptasyon, paggamit at konserbasyon ng mga pinagkukunang-yaman.
- Sila ang pangkat ng mga mag-aaral na nagtapos sa ilalim ng NESC.
Ito ay bunga ng secondary education development program na sinumulan noong 1986 at inimplementa noong 1989.
Layunin ng SEDP na mapagaling ang kalidad ng edukasyon sa paaralang sekondarya.