1. Annex 2B.2 DepEd Order No. 42, s. 2016
Page 1 of 7
UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW IKAAPAT NA ARAW IKALIMANG ARAW
I. LAYUNIN
Tiyakin ang pagtatamo ng layunin sa bawat linggo na nakaangkla sa Gabay sa Kurikulum. Sundin ang pamamaraan upang matamo ang layunin, maaari ring magdagdag ng iba pang gawain sa paglinang
ng Pamantayang Pangkaalaman at Kasanayan. Tinataya ito gamit ang mga istratehiya ng Formative Assessment. Ganap na mahuhubog ang mga mag-aaral at mararamdaman ang kahalagahan ng bawat
aralin dahil ang mga layunin sa bawat linggo ay mula sa Gabay sa Kurikulum at huhubugin ang bawat kasanayan at nilalaman.
A. Pamantayang
Pangnilalaman Naipamamalas ng mga mag-aaral ang pag-unawa at pagpapapahalaga sa mga akdang pampanitikan ng Africa at Persia.
B. Pamantayan sa Pagganap
Ang mga mag-aaral ay nakasasalamin ng mataas na pagtingin at pagpapahalaga sa lipunan, kasaysayan, kultura, at tradisyon ng isang bansa.
C. Mga Kasanayan sa
Pagkatuto
Isulat ang code sa bawat
kasanayan
F10PN-IIId-e-79
Naiuugnay ang suliraning
nangingibabaw sa akda sa
pandaigdigang pangyayari
sa lipunan
F10PD-IIId-e-77
Nabibigyang-puna ang napanood na
teaser o trailer ng pelikula na may
paksang katulad ng binasang akda
F10WG-IIId-e-74
Nagagamit ang wastong mga pahayag
sa pagbibigay-kahulugan sa
damdaming nangibabaw sa akda
Ang mga kasanayan sa pagkatuto na isinagawa sa una at ikalawang araw ay
katulad ng isasakatuparan sa ikatlo at ikaapat na araw sa magkaibang pangkat.
Araw na nakalaan para sa mga
Modyular, Konsultasyon gamit ang
Online GC, Pagpapasagot ng mga
Gawain at Takdang Aralin sa NEO
LMS/Google Classroom
II. NILALAMAN
Modyul 7
Ang Epiko ng Sinaunang Mali
PANITIKAN/PAGBASA
Sundiata : Ang Epiko ng
Sinaunang Mali
Sundiata: An Epic of the Old Mali
Salin sa Ingles ni J.D. Pickett
Isinalin sa Filipino ni Mary Grace
A. Tabora
BALITA- Bulag na babae,
nakapagtapos bilang Summa
PANONOOD
Youtube video clip na Ang Panday
youtube.com/watch?v=_reOR71wzJ4
Ang Panday
WIKA AT GRAMATIKA
Mga Paraan ng Pagpapahayag ng
Emosyon o Damdamin
Ang mga gawaing pampagkatuto na isinagawa sa una at ikalawang araw katulad
ng isasakatuparan sa ikatlo at ikaapat na araw sa magkakaibang pangkat.
GRADES 1 to 12
Pang-Araw-araw na
Tala sa Pagtuturo
Paaralan SAN ISIDRO NATIONAL HIGH SCHOOL Antas BAITANG 10
Guro GNG. ERLINDA II C. RECTO Asignatura FILIPINO
Petsa/Oras MARSO 28-ABRIL 1, 2022 Markahan IKATLONG MARKAHAN (Ikapitong Linggo)
2. Annex 2B.2 DepEd Order No. 42, s. 2016
Page 2 of 7
Cum Laude at Magna Cum
Laude sa dalawang mga kurso!
KAGAMITANG PANTURO
Itala ang mga Kagamitang Panturo na gagamitin sa bawat araw. Gumamit ng iba’t ibang kagamitan upang higit na mapukaw ang interes at pagkatuto ng mga mag-aaral.
A. Sanggunian
1. Gabay ng Guro ADM Filipino 10 Ikatlong Markahan
Modyul 7 Ang Epiko ng Sinaunang
Mali, Pahina 2-8
Pinagyamang Pluma 10, Pahina 377
Youtube
2. Kagamitang Pang-Mag-
aaral
ADM Filipino 10 Ikatlong Markahan
Modyul 7 Ang Epiko ng Sinaunang
Mali
Pahina 2-8
3. Teksbuk Pinagyamang Pluma 10, Pahina 377
4. Karagdagang Kagamitan
mula sa Portal ng
Learning Resource
Youtube, Powerpoint Presentation
B. Iba pang Kagamitang
Panturo
sipi ng akda at balita TV, Laptop/Matepad, lapel
III. PAMAMARAAN
Gawin ang pamamaraang ito ng buong linggo at tiyakin na may Gawain sa bawat araw. Para sa holistikong pagkahubog, gabayan ang mga mag-aaral gamit ang mga istratehiya ng formative assessment.
Magbigay ng maraming pagkakataon sa pagtuklas ng bagong kaalaman, mag-isip ng analitikal at kusang magtaya ng dating kaalaman na inuugnay sa kanilang pang-araw-araw na karanasan.
Pagtuklas
Paglinang
Pagninilay at Pag-unawa
Paglipat
A. Balik-aral sa Nakaraang
Aralin o Pagsisimula ng
Bagong Aralin
Panimulang Pagtataya/Subukin
Modyul 7: pahina 1
Pagsasagawa ng gawaing ito sa
paraang pasalita lamang.
Pagbabalik-tanaw sa tinalakay na
aralin kahapon. Pagsagot at pag-unawa sa mga
sumusunod na gawain na
matatagpuan sa Printed Modules at
Digital Modules (Google Drive)
Mga Gawaing Pampagkatuto
1. Pagtalakay sa mga paksang
nakalahad sa bahagi ng
Balikan, Tuklasin, at Suriin
na matatagpuan sa pahina
2-6 ng Modyul 7.
B. Paghahabi sa Layunin ng
Aralin
AKRONIM: Pag-iisip ng mga
salitang maiuugnay dito sa tulong
ng mga titik na bumubuo sa
salitang EPIKO.
Halimbawa:
E-ngganyong basahin
P-asalaysay na tula ng
Pakikipagsapalaran
I-mahinasyon
K-ababalaghan, Kabayanihan,
Kultura ng bansa, lahi o tribong
pinagmulan
Pagganyak: Pagpapakita ng
larawan ni Coco Martin at Bong
Revilla, Ramon Bong Revilla Sr.
bilang mga nagsiganap sa
pelikulang ANG PANDAY.
3. Annex 2B.2 DepEd Order No. 42, s. 2016
Page 3 of 7
O-ras na ilalaan para sa
pagkukwento nito 2. Pagsagot sa bahagi ng
Pagyamanin, Isaisip,
Isagawa at Tayahin na
matatagpuan sa pahina 6-8.
*Ang iba pang mga anunsiyo
tungkol sa mga karagdagang
gawain at pantulong na kagamitan
ay ipapaskil na lamang sa NEO LMS
, Google Classroom, Group Chat ng
Pangkat Rizal, Jacinto, Luna, Silang
at Aquino.
C. Pag-uugnay ng Halimbawa
sa Bagong Aralin
Tanong: Anong mga epiko ang
nabasa na o natalakay sa ating
klase. Magbigay ng halimbawa.
Pagbibigay ng maikling kaalaman
tungkol sa pelikulang Ang Panday.
D. Pagtalakay ng Bagong
Konsepto at Paglalahad ng
Bagong Kasanayan #1
Pagtuklas sa kaligirang
pangkasaysayan ng akdang
babasahin.
DUGTUNGANG PAGBASA
Sundiata : Ang Epiko ng
Sinaunang Mali
Sundiata: An Epic of the Old Mali
Salin sa Ingles ni J.D. Pickett
Isinalin sa Filipino ni Mary Grace
A. Tabora
TANONG KO, SAGUTIN MO!
Pagsagot sa mga gabay na tanong
bilang pagsusuri at pagpoproseso
sa binasang akda.
Pagpapanood ng teaser Youtube
video clip na Ang Panday
youtube.com/watch?v=_reOR71wzJ4
1. Tungkol saan ang iyong
napanood?
2. Ano ang pinagkaiba niya sa
ibang mga palabas?
3. Saang bahagi ng binasang akda
nagkapareho ang trailer na iyong
napanood?
4. Sa palagay mo, tatangkilikin ba
ito ng mga manonood? Bakit?
5. Paano mo maikukumpara ang
teaser na iyong pinanood sa
akdang pampanitikan na
Sundiata?
E. Pagtalakay ng Bagong
Konsepto at Paglalahad ng
Bagong Kasanayan #2
Pagbasa sa BALITA na
pinamagatang “Bulag na
babae, nakapagtapos bilang
Pagtalakay sa mga Paraan ng
Pagpapahayag ng Emosyon o
Damdamin
4. Annex 2B.2 DepEd Order No. 42, s. 2016
Page 4 of 7
Summa Cum Laude at
Magna Cum Laude
sa dalawang mga kurso!”
#BALITASTASAN
Pagsulat ng mga
mahahalagang kaisipan na
napakingggan sa balita.
F. Paglinang sa Kabihasaan
(Tungo sa Formative
Assessment)
Pagtukoy ng mga Koneksyon
S U R I Questioning Model
S-inasabi (Anong sinasabi ng
teksto?)
U-gnay (Paano mo ito maiuugnay
sa iyong sarili at sa iba pang
teksto?)
R-ealidad (Ano ang realidad na
sinasalamin nito sa ating
lipunan?) Bakit?
I-deya (Ano ang nabuo mong
ideya pagkatapos mabasa ang
teksto?)
Paglapat ng maikling sambitla sa
mga pangungusap upang
kumpletuhin ito. (Gawaing
pangklase)
G. Paglalapat ng Aralin sa
Pang-Araw-araw na Buhay
Paano nabago ng balitang ito ang
iyong pananaw? Ipaliwanag
H. Paglalahat ng Aralin Tanong: Anong kulturang
masasalamin sa mitong Maaring
Lumipad ang Tao? Ipaliwanag.
I. Pagtataya ng Aralin Tanong: Anong suliraning
nangingibabaw ang masasabi
mong katulad ng suliraning
nangibabaw sa binasang epiko na
Sundiata?
#Emotero’t Emotera ng Taon
Kung mabibigyan ka ng
pagkakataong makausap ang isa sa
mga tauhan ng epikong Sundiata,
sino ito at ano ang sasabihin mo sa
kanya?
Paggamit ng wastong paran ng
pagpapahayag ng damdamin o
5. Annex 2B.2 DepEd Order No. 42, s. 2016
Page 5 of 7
emosyon gamit ang mga paraang
iyong natutuhan.
J. Karagdagang Gawain para
sa Takdang-Aralin at
Remediation
IV. MGA TALA
____Natapos ang aralin/gawain at
maaari nang magpatuloy sa mga
susunod na aralin.
____ Hindi natapos anga
ralin/gawain dahil sa kakulangan
sa oras.
____Hindi natapos ang aralin dahil
sa integrasyon ng mga
napapanahong mga pangyayari.
____Hindi natapos ang aralin dahil
napakaraming ideya ang gusting
ibahagi ng mga mag-aaral
patungkol sa paksangp inag-
aaralan.
_____ Hindi natapos ang aralin
dahil sapagkat antala/pagsuspindi
sa mga klased ulot ng mga
gawaing pang-eskwela/
mgasakuna/ pagliban ng guro ng
nagtuturo.
____Natapos ang aralin/gawain at
maaari nang magpatuloy sa mga
susunod na aralin.
____ Hindi natapos anga
ralin/gawain dahil sa kakulangan sa
oras.
____Hindi natapos ang aralin dahil
sa integrasyon ng mga
napapanahong mga pangyayari.
____Hindi natapos ang aralin dahil
napakaraming ideya ang gusting
ibahagi ng mga mag-aaral
patungkol sa paksa ng pinag-
aaralan.
_____ Hindi natapos ang aralin
dahil sapagkat antala/pagsuspindi
sa mga klase dulot ng mga
gawaing pang-eskwela/
mgasakuna/ pagliban ng guro ng
nagtuturo.
____Natapos ang aralin/gawain at
maaari nang magpatuloy sa mga
susunod na aralin.
____ Hindi natapos anga ralin/gawain
dahil sa kakulangan sa oras.
____Hindi natapos ang aralin dahil sa
integrasyon ng mga napapanahong
mga pangyayari.
____Hindi natapos ang aralin dahil
napakaraming ideya ang gusting
ibahagi ng mga mag-aaral patungkol sa
paksa ng pinag-aaralan.
_____ Hindi natapos ang aralin dahil
sapagkat antala/pagsuspindi sa mga
klase dulot ng mga gawaing pang-
eskwela/ mgasakuna/ pagliban ng guro
ng nagtuturo.
____Natapos ang aralin/gawain at
maaari nang magpatuloy sa mga
susunod na aralin.
____ Hindi natapos anga ralin/gawain
dahil sa kakulangan sa oras.
____Hindi natapos ang aralin dahil sa
integrasyon ng mga napapanahong
mga pangyayari.
____Hindi natapos ang aralin dahil
napakaraming ideya ang gusting
ibahagi ng mga mag-aaral patungkol
sa paksa ng pinag-aaralan.
_____ Hindi natapos ang aralin dahil
sapagkat antala/pagsuspindi sa mga
klase dulot ng mga gawaing pang-
eskwela/ mgasakuna/ pagliban ng
guro ng nagtuturo.
V. PAGNINILAY Magnilay sa iyong mga istratehiya ng pagtuturo. Tayain ang paghubog ng iyong mga mag-aaral sa bawat linggo. Paano mo ito naisakatuparan? Anong pantulong ang maaari mong gawin upang sila’y
matulungan? Tukuyin ang maaari mong itanong/ilahad sa iyong superbisor sa anumang tulong na maaari nilang ibigay sa iyo sa inyong pagkikita.
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba
6. Annex 2B.2 DepEd Order No. 42, s. 2016
Page 6 of 7
pang gawain para sa
remediation
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng mag-
aaral na nakaunawa sa
aralin
D. Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy sa
remediation
E. Alin sa mga estratehiya ng
pagtuturo ang nakatulong
ng lubos? Paano ito
nakatulong?
____sama-samang pagkatuto
____Think-Pair-Share
____Maliit na pangkatang talakayan
____malayang talakayan
____Inquiry based learning
____replektibong pagkatuto
____ paggawa ng poster
____pagpapakita ng video
_____Powerpoint Presentation
____Integrative learning (integrating
current issues)
____Pagrereport /gallery walk
____Problem-based learning
_____Peer Learning
____Games
____Realias/models
____KWL Technique
____Quiz Bee
Iba pang Istratehiya sa
pagtuturo:______
Paano ito nakatulong?
Nakatulong upang maunawaan ng
mga mag-aara lang aralin.
_____ naganyak ang mga mag-
aaral na gawin ang mga gawaing
naiatas sa kanila.
_____Nalinang ang mga kasanayan
ng mga mag-aaral
___ _sama-samang pagkatuto
____Think-Pair-Share
____Maliit na pangkatang talakayan
____malayang talakayan
____Inquiry based learning
____replektibong pagkatuto
____ paggawa ng poster
____pagpapakita ng video
_____Powerpoint Presentation
____Integrative learning (integrating
current issues)
____Pagrereport /gallery walk
____Problem-based learning
_____Peer Learning
____Games
____Realias/models
____KWL Technique
____Quiz Bee
Iba pang Istratehiya sa
pagtuturo:_________
Paano ito nakatulong?
Nakatulong upang maunawaan ng
mga mag-aara lang aralin.
_____ naganyak ang mga mag-aaral
na gawin ang mga gawaing naiatas
sa kanila.
_____Nalinang ang mga kasanayan
ng mga mag-aaral
___ _sama-samang pagkatuto
____Think-Pair-Share
____Maliit na pangkatang talakayan
____malayang talakayan
____Inquiry based learning
____replektibong pagkatuto
____ paggawa ng poster
____pagpapakita ng video
_____Powerpoint Presentation
____Integrative learning (integrating
current issues)
____Pagrereport /gallery walk
____Problem-based learning
_____Peer Learning
____Games
____Realias/models
____KWL Technique
____Quiz Bee
Iba pang
Istratehiyasapagtuturo:_________
Paano ito nakatulong?
Nakatulong upang maunawaan ng
mga mag-aara lang aralin.
_____ naganyak ang mga mag-aaral
na gawin ang mga gawaing naiatas
sa kanila.
_____Nalinang ang mga kasanayan
ng mga mag-aaral
___ _sama-samang pagkatuto
____Think-Pair-Share
____Maliit na pangkatang talakayan
____malayang talakayan
____Inquiry based learning
____replektibong pagkatuto
____ paggawa ng poster
____pagpapakita ng video
_____Powerpoint Presentation
____Integrative learning (integrating
current issues)
____Pagrereport /gallery walk
____Problem-based learning
_____Peer Learning
____Games
____Realias/models
____KWL Technique
____Quiz Bee
Iba pang
Istratehiyasapagtuturo:_________
Paano ito nakatulong?
Nakatulong upang maunawaan ng
mga mag-aara lang aralin.
_____ naganyak ang mga mag-aaral
na gawin ang mga gawaing naiatas
sa kanila.
_____Nalinang ang mga kasanayan
ng mga mag-aaral
7. Annex 2B.2 DepEd Order No. 42, s. 2016
Page 7 of 7
_____Pinaaktibo nito ang klase
Iba pang dahilan:
_____Pinaaktibo nito ang klase
Iba pang dahilan:
_____Pinaaktibo nito ang klase
Iba pang dahilan:
_____Pinaaktibo nito ang klase
Iba pang dahilan:
F. Anong suliranin ang aking
naranasan na
masosolusyunan sa tulong
ng aking punongguro at
supervisor?
G. Anong kagamitang panturo
ang aking nadibuho na nais
kong ibahagi sa mga kapwa
ko guro?
Inihanda ni:
GNG. ERLINDA II. C. RECTO
San Isidro National High School