SlideShare ist ein Scribd-Unternehmen logo
1 von 12
Republic of the Philippines
Department of Education
Region 7
Pal-ew High School
Banghay Aralin sa Filipino 7
Mga Layunin
Sa pagtatapos ng aralin, ang mga mag-aaral ay inaasahang:
1. natutukoy kung ang panghalip na panao ay palagyo o paari;
2. naipakikita ang kahalagahan ng mga panghalip na panaong palagyo at paari ayon
sa gamit;
3. nakabubuo ng pangungusap gamit ang mga panghalip na panaong palagyo at
paari, nakikiisa nang may pagkukusa
I. Paksang Aralin
Paksa: Panghalip na Panao at mga Uri nito;
Sanggunian: Usbong, Wika, at Panitikan
Kagamitan: Panturong biswal, larawan at iba pa
II. Pamamaraan
Gawain ng Guro Gawain ng mga Mag-aaral
A. Panimulang Gawain
 Panalangin
Magsitayo ang lahat para sa Panalangin
(Magtatawag ang guro ng isang mag-aaral upang
pangunahan ang Panalangin)
Panginoon, maraming salamat po sa
panibagong araw na ipinagkaloob nyo
po sa amin, nawa’y gabayan nyo po
kami sa aming mga Gawain na aming
gagawin sa araw na ito. Sana po
gabayan nyo rin po ang aming guro na
syang magtuturo sa amin. At sana din
po bigyan nyo po kaming lahat ng
https://www.slideshare.net/
tjiglesias/masusing-banghay-
aralin-sa-filipino-detailed-
lesson-plan-in-filipino-cdsga-
students?from_action=save
 Pagbati
Magandang Umaga, mga Bata!
 Pagsasaayos ng silid aralan at pagtetsek ng
liban at hindi liban sa klase
Bago kayo umupo pakipulot ang mga kalat
na nasa ilalim ng iyong lamesa at pakiayos
na rin ang inyong mga upuan.
Maari na kayong umupo.
Mayroon bang lumiban sa klase ngayong
araw?
malinaw na pag-iisip na magkaroon ng
maraming makukuhang aral sa araw
na ito. At ang lahat ng itoy aming
dinadalangin sa ngalan ning Hesus.
Amen
Magandang Umaga din po ma’am/Sir
(Pangalan Ng Guro)
(Magpupulot ng kalat ang mga Mag-
aaral at aayusin ang kanilang mga
upuan)
Wala pong liban sa klase ma’am/sir
B. Pagsasanay
Piliin ang angkop na salita na ayon sa
larawan upang mabuo ang pangungusap.
Ako Akin Tayo
Amin Ikaw
1. _________ ay naglilinis sa bakuran.
2. ________ ang cellphone na iyan.
(Mga inaasahang Sagot)
1. Ako ay naglilinis sa bakuran.
2. Akin ang Cellphone na iyan
3. ________ ay magka kaibigan.
4. Sa ________ ang mga pananim na iyan.
5. _________ ay aking mahal.
3. Tayo ay magka kaibigan.
4. Sa amin ang mga pananim na
iyan.
5. Ikaw ay aking mahal
C. Balik Aral: Simuno at Panaguri
Ano ang bahagi ng pangungusap?
(Magtatawag ng isang mag-aaral ang guro)
Ang simuno ito ay ang paksa o ang pinag-uusapan
sa iisang pangungusap, natutukoy ang salita sa
pangungusap ang simuno kung ito ay sinusundan ng
pananda.
Sa ngayon sino sa inyo ang makapagbibigay ng
isang halimbawa na mayroong isang simuno?
(Magtatawag ng isang mag-aaral ang guro na
makapagbigay ng isang halimbawa)
May dalawang bahagi ang
pangungusap ito ay ang; simuno at
panaguri.
Sina Anna at Luis ay kumain ng
tinapay.
Mahusay, palakpakan natin si Mark….
Ang kanyang ibinigay na halibawa na sina Anna at
Luis ay kumain ng tinapay ay tama.
Ang mga nakasalungguhit na salita na sina Anna at
Luis ay ang simuno sa pangungusap.
Ngayon dadako na tayo sa panaguri.
Sino sa inyo ang makapagbigay ng kahulugan ng
panaguri at isa na ring halimbawa nito?
(Ang Guro ay magtatawag ng isang mag-aaral na
makapagbibigay ng sagot)
Magaling…….
Ang halimbawa na kanyang ibinigay na Bumili si
Princess ng Bagong damit ay tama.
Ang nakasalungguhit dito na bumili at bagong
damit ay ang panaguri sa pangungusap.
Magaling! Mayroon na kayong natutunan sa ating
aralin, ngayon dadako na tayo sa panibagong paksa
na ating tatalakayin.
(Maaaring halimbawa na ibinigay ng
mag-aaral)
Ito ang bahagi ng pangungusap na
naglalahad ng impormasyon tungkol
sa simuno.
Bumili Si Princess ng bagong damit.
D. Panlinang na Gawain
 Pagganyak:
Magsitayo ang lahat at humanap ng kapareha at
umawit tayo sa saliw ng awiting, Ako, Ikaw, Tayo
isang komunidad.
Ako, ako, ako'y isang komunidad (3x)
Ako'y isang komunidad.
La la la
Sumayaw-sayaw at umindak-indak
Sumayaw-sayaw katulad ng dagat
Sumayaw-sayaw at umindak-indak
Sumayaw-sayaw katulad ng dagat
(Ulitin ang awit. Palitan ang ako ng ikaw.... at tayo
Magaling! At ngayon maaari na kayong umupo at
maghanda para sa panibagong paksang ating
tatalakayin.
 Pagganyak na Tanong
Bago natin simulang talakayin ang
panibagong paksa sa araw na ito, pakibasa
muna ang aking mga nakahandang
katanungan na dapat ninyong masagutan
pagkatapos ng ating talakayan.
(Ang guro ay maaaring magtawag ng isang
mag-aaral para magbasa sa mga katanungan
ng Guro)
E. Paglalahad
Ang ating aralin sa araw na ito ay tungkol sa
panghalip na panao at ang dalawang uri nito.
Pakibasa ang kahulugan ng Panghalip na
panao.
(Magtatawag ang guro ng isang mag-aaral)
Tama! ang panghalip panao ay
pamalit o panghalili sa pangalan ng
tao at mayroon itong dalawang uri.
Ang palagyo at paari.
Ako, ako, ako'y isang
komunidad (3x)
Ako'y isang komunidad.
La la la
Sumayaw-sayaw at umindak-
indak
Sumayaw-sayaw katulad ng
dagat
Sumayaw-sayaw at umindak-
indak
Sumayaw-sayaw katulad ng
dagat
(Ulitin ang awit. Palitan ang
ako ng ikaw.... at tayo)
Ano ang panghalip na panao?
Ano ang dalawang uri ng panaghalip
na panao?
Ang mga panghalip na panao ay
pamalit o panghalili sa mga pangalan
ng tao.
Pakibasa sa pisara ang kahulugan ng
panghalip na panaong palagyo.
(Magtatawag ang guro ng isang
Mag-aaral upang magbasa)
Samantala ano naman ang kahulugan
ng panghalip na panaong paari?
Pakibasa ang kahulugan nito sa
Pisara.
(Magtatawag ang guro ng isang
mag-aaral)
Magaling!
May tatlong panauhan
ang pang halip na panao. Nagsasabi
ito kung sino ang taong kinakatawan
ng mga ito. Tinatawag itong una,
ikalawa at ikatlong panauhan.
Tignan sa talahanayan ang mga
panauhan ng panghalip ng panaong
palagyo.
Panauhan Isahan Dalawahan Maramihan
Unang
Panauhan
ako kata, kita tayo
Ikalawang
Panauhan
Ikaw,
ka
kayo
Ang panghalip na panaong palagyo
ay mga panghalip na ginagamit na
simuno o panaguri.
Ang panghalip panaong paari ay
mga panaghalip na ginagamit upang
ipakilala ang pagmamay-ari.
Ikatlong
Panauhan
siya sila
Basahin ang unang halimbawa ng
panghalip na panaong palagyo na may
unang panauhan.
(Magtatawag ang guro ng isang
mag-aaral)
Ako ay isang Pilipino. Ako ang
gagamiting salita kapag ang
taong tinutukoy ay ang iyong sarili.
Basahin ang unang halimbawa ng
panghalip na panaong palagyo na may
ikalawang panauhan.
(Magtatawag ang guro ng isang
mag-aaral)
Ikaw ay ginagamit naman sa pagtukoy sa
iyong kausap.
Basahin ang unang halimbawa ng
panghalip na panaong palagyo na may
ikatlong panauhan.
(Magtatawag ang guro ng isang
mag-aaral)
Sila ang mga bagong guro ng
paaralang ito. Ginagamit ang salitang
sila kapag ang tinutukoy ay ang mga
taong pinaguusapan.
Magbigay pa ng mga halimbawang
pangungusap gamit ang mga salitang
panghalip na panaong palagyo na
mayroong ibat-ibang panauhan at isulat
sa pisara.
(Magtatawag ang guro ng ilang
mag-aaral)
1. Ako ay isang Pilipino.
2. Ikaw din ay isang
mamamayang Pilipino.
3. Sila ang mga bagong guro ng
paaralang ito.
(inaasahang sagot)
Mahuhusay!
Sa ating pagpapatuloy, tignan
naman natin sa talahanayan ang mga
panauhan ng panghalip na panaong
paari.
Panauhan Isahan Dalawahan Maramihan
Unang
Panauhan
akin,
ko
atin, natin
amin,namin
Ikalawang
Panauhan
iyo,
mo
kanita, kita Inyo, ninyo
Ikatlong
Panauhan
kanya,
niya
kanila, nila
Basahin ang unang halimbawa ng
panghalip na panaong paari na may
unang panauhan.
(Magtatawag ang guro ng isang
mag-aaral)
Magaling!
Ginagamit ang salitang akin kapag ang
bagay na iyong tinutukoy ay sa iyo.
Basahin ang ikalawang halimbawa ng
panghalip na panaong paari na may
ikalawang panauhan.
(Magtatawag ang guro ng isang
 Ikaw ba ay may matuwid at
maitim na buhok?
 Kayo ay Pilipino kung ang isa
o parehong magulang mo ay
Pilipino.
1. Akin ang bag na ito.
mag-aaral)
Ginagamit ang salitang mo kapag ang
bagay na tinutukoy ay sa iyong kausap.
Basahin ang ikatlong halimbawa ng
panghalip na panaong paari na may
ikatlong panauhan.
(Magtatawag ang guro ng isang
mag-aaral)
Ginagamit naman ang salitang
kanya, Kapag ang bagay na tinutukoy
Ay sa ibang tao.
Ngayon, Magbigay ng mga halimbawang
pangungusap gamit ang mga
salitang panghalip na panaong paari
na mayroong ibat-ibang panauhan
at isulat sa pisara.
(Magtatawag ang guro ng ilang
mag-aaral)
Pagpapalawak ng Kaalaman
Pangkatin ang klase sa dalawa. Ang unang grupo ay
gagawa ng mga tatlong pangungusap gamit ang
panghalip na panaong palagyo at ang kabilang
pangkat naman ay gagawa ng tatlong pangungusap
gamit ang panghalip na panaong paari. Isusulat ang
sagot sa kartolina na aking ibibigay. Isang
miyembro ng bawat pangkat ang magpi-presenta sa
harapan upang basahin ito.
2. Ang damit mo ay nalabhan na.
3. Kanya itong panyo.
(inaasahang sagot)
 Akin ang kwadernong pula.
Kanya naman ang kwadernong kahel.
(Inaasahang sagot)
 Unang pangkat
1. Mamamayan ka ng bansa kahit
nakatira ka sa Luzon, Visayas
o Mindanao.
2. Tayong lahat ay nga Pilipino,
kahit ibat-iba ang anyo.
3. Kata ay dapat magpasalamat
sa maykapal
 Ikalawang pangkat
1. Ang mga taong unang
dumating sa Pilipinas ay mga
ninuno rin ninyo.
2. Kanya ang mga lapis na nasa
ibabaw ng lamesa
3. Sa iyo ang sapatos na ito.
Paglalahat:
Ano ang panghalip na panao?
Ano ang dalawang uri nito?
Ang mga panghalip na panao ay
pamalit o panghalili sa mga pangalan
ng tao.
Ang panghalip na panaong palagyo
ay mga panghalip na ginagamit na
simuno o panaguri.
Ang panghalip panaong paari ay
mga panaghalip na ginagamit upang
ipakilala ang pagmamay-ari.
Pagpapahalaga:
Bakit natin kailangan pag-aralan ang
panghalip na panao at ang ibat-ibang uri
nito?
Naintindihan niyo ba ang aralin natin sa
araw na ito?
Wala ba kayong mga tanong?
(Ang mga mag-aaral ay may ibat-
ibang sagot)
Mahalaga ito upang magamit natin ang
mga angkop na salita sa angkop nitong
pag-gamit.
(inaasahang sagot)
Opo ma’am ( pangalan ng Guro)!
Wala nap o ma’am/sir.
3.
Kung gayon wala na kayong mga katanungan,
ihanda ang iyong mga sarili at sagutan sa sagutang
papel ang pagtataya. (Mga mag-aaral kumuha ng papel at
agad sinagutan ang pagtataya na
ibinigay ng guro)
I. Pagtataya
Kumuha ng isang buong pirasong papel at
sagutan ang mga sumusunod na tanong.
A. Bilugan ang mga panghalip na ginamit
sa mga pangungusap. Isulat sa kahon
kung ito ay palagyo o paari.
1. Iba-iba ang anyo nating mga Pilipino
dahil sa ibat-ibang anyo ng ating
mga ninuno.
2. Ang mga pilipinong tulad ko ay may
kayumangging balat.
3. Ikaw ba’y may matuwid at maitim
na buhok?
4. Ang ating taas ay katamtaman
lamang tulad ng ating mga ninuno.
5. Silang mga Malay ang pinagkukunan
ng maitim na mata ng mga Pilipino.
B. Salungguhitan ang panghalip na dapat
gamitin upang mabuo ang diwa ng mga
pangungusap.
1. Naniniwala (mo, ka, ninyo) ba na mas
maganda at matitibay ang mga
produktong imported?
2. Ibig (mo, ko, kita) rin ba ng
mamulamulang buhok, matangos na
ilong at maputing balat?
3. (Ako, Natin, Kanya) ay nakapapansin
nakakaunti pa rin ang tumatangkilik ng
mga bagay na sariling atin.
4. Mas ibig kasi (inyo, amin, natin) ng mga
kagamitan at pagkaing gawa ng ibang
bansa.
(Inaasahang sagot sa Tanong A)
1. Paari,nating
2. Paari,ko
3. Palagyo,ikaw
4. Paari,atin
5. Palagyo,silang
(Inaasahang sagot sa Tanong B)
1. Ka
2. Mo
3. Ako
4. Natin
5. ninyo
5. Maging sa pananamit, anyo, at wika ay
ginagaya (ka, ninyo, kanya) ang mga
dayuhan.
II. Takdang-Aralin
Magsulat ng tig-limang (5) pangungusap gamit ang panghalip na panaong palagyo at
paari.
III. PAGTATALA
Isulat sa patlang ang panghalip na panao.
___________1. Ako ay si Amy.
___________2. Aalis kami bukas papuntang Cebu.
___________3. Ikaw ang magbabasa ng kwento.
___________4. Sasakay kami ng tren.
___________5. Magaling siya sa pagluto ng adobo.
IV. REPLEKSYON
Sinubok ang kakayahan ng mga studyante sa pamamagitan ng pag sagot sa mga Gawain
na ibinigay ng guro, kung ano ang mga wastong gamit ng iba’t ibang panghalip na panao
at mga uri nito. Makikita natin na na-iintindihan talaga nila ang aralin na inilahad sa klase.
Nakakatukoy at naibibigay na nila ang pagkakaiba sa dalawa. Nakakasulat na rin ng mga
pangungusap gamit ang dalawang panghalip.

Weitere ähnliche Inhalte

Was ist angesagt?

FILIPINO 3 QUARTER 2 WEEK 3 Pagbibigay ng Wakas sa Binásang Kuwento.pptx
FILIPINO 3 QUARTER 2 WEEK 3 Pagbibigay ng  Wakas sa Binásang  Kuwento.pptxFILIPINO 3 QUARTER 2 WEEK 3 Pagbibigay ng  Wakas sa Binásang  Kuwento.pptx
FILIPINO 3 QUARTER 2 WEEK 3 Pagbibigay ng Wakas sa Binásang Kuwento.pptx
NiniaLoboPangilinan
 
Grade 4-filipino-ako-ikaw-siya
Grade 4-filipino-ako-ikaw-siyaGrade 4-filipino-ako-ikaw-siya
Grade 4-filipino-ako-ikaw-siya
EDITHA HONRADEZ
 
MAPEH 3 Music Learner's Manual 1st Quarter
MAPEH 3 Music Learner's Manual 1st QuarterMAPEH 3 Music Learner's Manual 1st Quarter
MAPEH 3 Music Learner's Manual 1st Quarter
EDITHA HONRADEZ
 
Filipino1_Q2_Mod15_Pagsunod-sunod-ng-mga-Pangyayari-sa-Kuwento-sa-Tulong-ng-m...
Filipino1_Q2_Mod15_Pagsunod-sunod-ng-mga-Pangyayari-sa-Kuwento-sa-Tulong-ng-m...Filipino1_Q2_Mod15_Pagsunod-sunod-ng-mga-Pangyayari-sa-Kuwento-sa-Tulong-ng-m...
Filipino1_Q2_Mod15_Pagsunod-sunod-ng-mga-Pangyayari-sa-Kuwento-sa-Tulong-ng-m...
JesiecaBulauan
 

Was ist angesagt? (20)

FILIPINO 3 QUARTER 2 WEEK 3 Pagbibigay ng Wakas sa Binásang Kuwento.pptx
FILIPINO 3 QUARTER 2 WEEK 3 Pagbibigay ng  Wakas sa Binásang  Kuwento.pptxFILIPINO 3 QUARTER 2 WEEK 3 Pagbibigay ng  Wakas sa Binásang  Kuwento.pptx
FILIPINO 3 QUARTER 2 WEEK 3 Pagbibigay ng Wakas sa Binásang Kuwento.pptx
 
Filipino 3 yunit iii aralin 3 pagsasabi ng paksa o tema ng teksto, kuwento o ...
Filipino 3 yunit iii aralin 3 pagsasabi ng paksa o tema ng teksto, kuwento o ...Filipino 3 yunit iii aralin 3 pagsasabi ng paksa o tema ng teksto, kuwento o ...
Filipino 3 yunit iii aralin 3 pagsasabi ng paksa o tema ng teksto, kuwento o ...
 
Mga uri ng Pangungusap Ayon sa Gamit
Mga uri ng Pangungusap Ayon sa GamitMga uri ng Pangungusap Ayon sa Gamit
Mga uri ng Pangungusap Ayon sa Gamit
 
Nakapagbibigay ng angkop na pamagat
Nakapagbibigay ng angkop na pamagatNakapagbibigay ng angkop na pamagat
Nakapagbibigay ng angkop na pamagat
 
Grade 4-filipino-ako-ikaw-siya
Grade 4-filipino-ako-ikaw-siyaGrade 4-filipino-ako-ikaw-siya
Grade 4-filipino-ako-ikaw-siya
 
Pang uri ppt
Pang uri pptPang uri ppt
Pang uri ppt
 
Cot detailed lesson plan filipino 1
Cot detailed lesson plan filipino 1Cot detailed lesson plan filipino 1
Cot detailed lesson plan filipino 1
 
Lesson 71 visualizing and identifying other fractions
Lesson 71   visualizing and identifying other fractionsLesson 71   visualizing and identifying other fractions
Lesson 71 visualizing and identifying other fractions
 
Filipino Grade 4 1st Quarter Week 1
Filipino Grade 4 1st Quarter Week 1Filipino Grade 4 1st Quarter Week 1
Filipino Grade 4 1st Quarter Week 1
 
K TO 12 GRADE 4 LEARNER’S MATERIAL IN FILIPINO (Q1-Q4)
K TO 12 GRADE 4 LEARNER’S MATERIAL IN FILIPINO (Q1-Q4)K TO 12 GRADE 4 LEARNER’S MATERIAL IN FILIPINO (Q1-Q4)
K TO 12 GRADE 4 LEARNER’S MATERIAL IN FILIPINO (Q1-Q4)
 
Detailed lesson plan
Detailed lesson planDetailed lesson plan
Detailed lesson plan
 
Detailed Lesson Plan sa filipino 3
Detailed Lesson Plan sa filipino 3Detailed Lesson Plan sa filipino 3
Detailed Lesson Plan sa filipino 3
 
Panghalip pamatlig
Panghalip pamatligPanghalip pamatlig
Panghalip pamatlig
 
Mother Tongue Curriculum Guide
Mother Tongue Curriculum Guide Mother Tongue Curriculum Guide
Mother Tongue Curriculum Guide
 
K TO 12 GRADE 1 LEARNING MATERIAL IN HEALTH (Q1-Q2)
K TO 12 GRADE 1 LEARNING MATERIAL IN HEALTH (Q1-Q2)K TO 12 GRADE 1 LEARNING MATERIAL IN HEALTH (Q1-Q2)
K TO 12 GRADE 1 LEARNING MATERIAL IN HEALTH (Q1-Q2)
 
Filipino 5 Grade 5 1st Quarter Yunit 1 Week 1 Day 1 to 5
Filipino 5 Grade 5 1st Quarter Yunit 1 Week 1  Day 1 to 5Filipino 5 Grade 5 1st Quarter Yunit 1 Week 1  Day 1 to 5
Filipino 5 Grade 5 1st Quarter Yunit 1 Week 1 Day 1 to 5
 
MAPEH 3 Music Learner's Manual 1st Quarter
MAPEH 3 Music Learner's Manual 1st QuarterMAPEH 3 Music Learner's Manual 1st Quarter
MAPEH 3 Music Learner's Manual 1st Quarter
 
Filipino1_Q2_Mod15_Pagsunod-sunod-ng-mga-Pangyayari-sa-Kuwento-sa-Tulong-ng-m...
Filipino1_Q2_Mod15_Pagsunod-sunod-ng-mga-Pangyayari-sa-Kuwento-sa-Tulong-ng-m...Filipino1_Q2_Mod15_Pagsunod-sunod-ng-mga-Pangyayari-sa-Kuwento-sa-Tulong-ng-m...
Filipino1_Q2_Mod15_Pagsunod-sunod-ng-mga-Pangyayari-sa-Kuwento-sa-Tulong-ng-m...
 
Anyong lupa- GRADE 3 LP
Anyong lupa- GRADE 3 LPAnyong lupa- GRADE 3 LP
Anyong lupa- GRADE 3 LP
 
Comparing fractions (semi detailed lesson plan)
Comparing fractions (semi detailed lesson plan)Comparing fractions (semi detailed lesson plan)
Comparing fractions (semi detailed lesson plan)
 

Ähnlich wie Detailed lesson plan

Filipino 3 tg draft 4.10.2014 (1)
Filipino 3 tg draft 4.10.2014 (1)Filipino 3 tg draft 4.10.2014 (1)
Filipino 3 tg draft 4.10.2014 (1)
EDITHA HONRADEZ
 
Filipino 3 tg draft 4.10.2014
Filipino 3 tg draft 4.10.2014Filipino 3 tg draft 4.10.2014
Filipino 3 tg draft 4.10.2014
PRINTDESK by Dan
 
Filipino 3 tg draft 4.10.2014 (1)
Filipino 3 tg draft 4.10.2014 (1)Filipino 3 tg draft 4.10.2014 (1)
Filipino 3 tg draft 4.10.2014 (1)
EDITHA HONRADEZ
 

Ähnlich wie Detailed lesson plan (20)

Masusing Banghay Aralin sa Filipino (Detailed lesson plan in Filipino) (CDSGA...
Masusing Banghay Aralin sa Filipino (Detailed lesson plan in Filipino) (CDSGA...Masusing Banghay Aralin sa Filipino (Detailed lesson plan in Filipino) (CDSGA...
Masusing Banghay Aralin sa Filipino (Detailed lesson plan in Filipino) (CDSGA...
 
Panghalip panao - Copy.pptx
Panghalip panao - Copy.pptxPanghalip panao - Copy.pptx
Panghalip panao - Copy.pptx
 
demonstration in pilipino.pptx
demonstration in pilipino.pptxdemonstration in pilipino.pptx
demonstration in pilipino.pptx
 
anaporik-kataporik-masusingbanghayaralin
anaporik-kataporik-masusingbanghayaralinanaporik-kataporik-masusingbanghayaralin
anaporik-kataporik-masusingbanghayaralin
 
DLIP IN FILIPINO.docx
DLIP IN FILIPINO.docxDLIP IN FILIPINO.docx
DLIP IN FILIPINO.docx
 
DLL_FILIPINO 5_Q1_W7.docx
DLL_FILIPINO 5_Q1_W7.docxDLL_FILIPINO 5_Q1_W7.docx
DLL_FILIPINO 5_Q1_W7.docx
 
Grade 1 PPT_Q4_W4_Day 3 EDUKASYON SA PAGPAHALAGA
Grade 1 PPT_Q4_W4_Day 3 EDUKASYON SA PAGPAHALAGAGrade 1 PPT_Q4_W4_Day 3 EDUKASYON SA PAGPAHALAGA
Grade 1 PPT_Q4_W4_Day 3 EDUKASYON SA PAGPAHALAGA
 
DLL_ALL SUBJECTS 1_Q2_W2_D5.docx
DLL_ALL SUBJECTS 1_Q2_W2_D5.docxDLL_ALL SUBJECTS 1_Q2_W2_D5.docx
DLL_ALL SUBJECTS 1_Q2_W2_D5.docx
 
Filipino 3 tg full
Filipino 3 tg fullFilipino 3 tg full
Filipino 3 tg full
 
DLL_FIILIPINO 6_Q2_W1.docx
DLL_FIILIPINO 6_Q2_W1.docxDLL_FIILIPINO 6_Q2_W1.docx
DLL_FIILIPINO 6_Q2_W1.docx
 
Daily Lesson Log in_FIILIPINO 6_Q2_W1.docx
Daily Lesson Log in_FIILIPINO 6_Q2_W1.docxDaily Lesson Log in_FIILIPINO 6_Q2_W1.docx
Daily Lesson Log in_FIILIPINO 6_Q2_W1.docx
 
DLL_FILIPINO 3_Q1_W1.docx
DLL_FILIPINO 3_Q1_W1.docxDLL_FILIPINO 3_Q1_W1.docx
DLL_FILIPINO 3_Q1_W1.docx
 
Grade 6 PPT_Filipino_Q3_W4.pptx
Grade 6 PPT_Filipino_Q3_W4.pptxGrade 6 PPT_Filipino_Q3_W4.pptx
Grade 6 PPT_Filipino_Q3_W4.pptx
 
AGSAULLO DLP No. 1 Fil 11.docx
AGSAULLO DLP No. 1 Fil 11.docxAGSAULLO DLP No. 1 Fil 11.docx
AGSAULLO DLP No. 1 Fil 11.docx
 
DLL_FIILIPINO 6_Q2_W1 (1).docx
DLL_FIILIPINO 6_Q2_W1 (1).docxDLL_FIILIPINO 6_Q2_W1 (1).docx
DLL_FIILIPINO 6_Q2_W1 (1).docx
 
Filipino 3 tg draft complete
Filipino 3 tg draft completeFilipino 3 tg draft complete
Filipino 3 tg draft complete
 
Grade 3 Filipino Teachers Guide
Grade 3 Filipino Teachers GuideGrade 3 Filipino Teachers Guide
Grade 3 Filipino Teachers Guide
 
Filipino 3 tg draft 4.10.2014 (1)
Filipino 3 tg draft 4.10.2014 (1)Filipino 3 tg draft 4.10.2014 (1)
Filipino 3 tg draft 4.10.2014 (1)
 
Filipino 3 tg draft 4.10.2014
Filipino 3 tg draft 4.10.2014Filipino 3 tg draft 4.10.2014
Filipino 3 tg draft 4.10.2014
 
Filipino 3 tg draft 4.10.2014 (1)
Filipino 3 tg draft 4.10.2014 (1)Filipino 3 tg draft 4.10.2014 (1)
Filipino 3 tg draft 4.10.2014 (1)
 

Detailed lesson plan

  • 1. Republic of the Philippines Department of Education Region 7 Pal-ew High School Banghay Aralin sa Filipino 7 Mga Layunin Sa pagtatapos ng aralin, ang mga mag-aaral ay inaasahang: 1. natutukoy kung ang panghalip na panao ay palagyo o paari; 2. naipakikita ang kahalagahan ng mga panghalip na panaong palagyo at paari ayon sa gamit; 3. nakabubuo ng pangungusap gamit ang mga panghalip na panaong palagyo at paari, nakikiisa nang may pagkukusa I. Paksang Aralin Paksa: Panghalip na Panao at mga Uri nito; Sanggunian: Usbong, Wika, at Panitikan Kagamitan: Panturong biswal, larawan at iba pa II. Pamamaraan Gawain ng Guro Gawain ng mga Mag-aaral A. Panimulang Gawain  Panalangin Magsitayo ang lahat para sa Panalangin (Magtatawag ang guro ng isang mag-aaral upang pangunahan ang Panalangin) Panginoon, maraming salamat po sa panibagong araw na ipinagkaloob nyo po sa amin, nawa’y gabayan nyo po kami sa aming mga Gawain na aming gagawin sa araw na ito. Sana po gabayan nyo rin po ang aming guro na syang magtuturo sa amin. At sana din po bigyan nyo po kaming lahat ng
  • 2. https://www.slideshare.net/ tjiglesias/masusing-banghay- aralin-sa-filipino-detailed- lesson-plan-in-filipino-cdsga- students?from_action=save  Pagbati Magandang Umaga, mga Bata!  Pagsasaayos ng silid aralan at pagtetsek ng liban at hindi liban sa klase Bago kayo umupo pakipulot ang mga kalat na nasa ilalim ng iyong lamesa at pakiayos na rin ang inyong mga upuan. Maari na kayong umupo. Mayroon bang lumiban sa klase ngayong araw? malinaw na pag-iisip na magkaroon ng maraming makukuhang aral sa araw na ito. At ang lahat ng itoy aming dinadalangin sa ngalan ning Hesus. Amen Magandang Umaga din po ma’am/Sir (Pangalan Ng Guro) (Magpupulot ng kalat ang mga Mag- aaral at aayusin ang kanilang mga upuan) Wala pong liban sa klase ma’am/sir B. Pagsasanay Piliin ang angkop na salita na ayon sa larawan upang mabuo ang pangungusap. Ako Akin Tayo Amin Ikaw 1. _________ ay naglilinis sa bakuran. 2. ________ ang cellphone na iyan. (Mga inaasahang Sagot) 1. Ako ay naglilinis sa bakuran. 2. Akin ang Cellphone na iyan
  • 3. 3. ________ ay magka kaibigan. 4. Sa ________ ang mga pananim na iyan. 5. _________ ay aking mahal. 3. Tayo ay magka kaibigan. 4. Sa amin ang mga pananim na iyan. 5. Ikaw ay aking mahal C. Balik Aral: Simuno at Panaguri Ano ang bahagi ng pangungusap? (Magtatawag ng isang mag-aaral ang guro) Ang simuno ito ay ang paksa o ang pinag-uusapan sa iisang pangungusap, natutukoy ang salita sa pangungusap ang simuno kung ito ay sinusundan ng pananda. Sa ngayon sino sa inyo ang makapagbibigay ng isang halimbawa na mayroong isang simuno? (Magtatawag ng isang mag-aaral ang guro na makapagbigay ng isang halimbawa) May dalawang bahagi ang pangungusap ito ay ang; simuno at panaguri. Sina Anna at Luis ay kumain ng tinapay.
  • 4. Mahusay, palakpakan natin si Mark…. Ang kanyang ibinigay na halibawa na sina Anna at Luis ay kumain ng tinapay ay tama. Ang mga nakasalungguhit na salita na sina Anna at Luis ay ang simuno sa pangungusap. Ngayon dadako na tayo sa panaguri. Sino sa inyo ang makapagbigay ng kahulugan ng panaguri at isa na ring halimbawa nito? (Ang Guro ay magtatawag ng isang mag-aaral na makapagbibigay ng sagot) Magaling……. Ang halimbawa na kanyang ibinigay na Bumili si Princess ng Bagong damit ay tama. Ang nakasalungguhit dito na bumili at bagong damit ay ang panaguri sa pangungusap. Magaling! Mayroon na kayong natutunan sa ating aralin, ngayon dadako na tayo sa panibagong paksa na ating tatalakayin. (Maaaring halimbawa na ibinigay ng mag-aaral) Ito ang bahagi ng pangungusap na naglalahad ng impormasyon tungkol sa simuno. Bumili Si Princess ng bagong damit. D. Panlinang na Gawain  Pagganyak: Magsitayo ang lahat at humanap ng kapareha at umawit tayo sa saliw ng awiting, Ako, Ikaw, Tayo isang komunidad. Ako, ako, ako'y isang komunidad (3x) Ako'y isang komunidad.
  • 5. La la la Sumayaw-sayaw at umindak-indak Sumayaw-sayaw katulad ng dagat Sumayaw-sayaw at umindak-indak Sumayaw-sayaw katulad ng dagat (Ulitin ang awit. Palitan ang ako ng ikaw.... at tayo Magaling! At ngayon maaari na kayong umupo at maghanda para sa panibagong paksang ating tatalakayin.  Pagganyak na Tanong Bago natin simulang talakayin ang panibagong paksa sa araw na ito, pakibasa muna ang aking mga nakahandang katanungan na dapat ninyong masagutan pagkatapos ng ating talakayan. (Ang guro ay maaaring magtawag ng isang mag-aaral para magbasa sa mga katanungan ng Guro) E. Paglalahad Ang ating aralin sa araw na ito ay tungkol sa panghalip na panao at ang dalawang uri nito. Pakibasa ang kahulugan ng Panghalip na panao. (Magtatawag ang guro ng isang mag-aaral) Tama! ang panghalip panao ay pamalit o panghalili sa pangalan ng tao at mayroon itong dalawang uri. Ang palagyo at paari. Ako, ako, ako'y isang komunidad (3x) Ako'y isang komunidad. La la la Sumayaw-sayaw at umindak- indak Sumayaw-sayaw katulad ng dagat Sumayaw-sayaw at umindak- indak Sumayaw-sayaw katulad ng dagat (Ulitin ang awit. Palitan ang ako ng ikaw.... at tayo) Ano ang panghalip na panao? Ano ang dalawang uri ng panaghalip na panao? Ang mga panghalip na panao ay pamalit o panghalili sa mga pangalan ng tao.
  • 6. Pakibasa sa pisara ang kahulugan ng panghalip na panaong palagyo. (Magtatawag ang guro ng isang Mag-aaral upang magbasa) Samantala ano naman ang kahulugan ng panghalip na panaong paari? Pakibasa ang kahulugan nito sa Pisara. (Magtatawag ang guro ng isang mag-aaral) Magaling! May tatlong panauhan ang pang halip na panao. Nagsasabi ito kung sino ang taong kinakatawan ng mga ito. Tinatawag itong una, ikalawa at ikatlong panauhan. Tignan sa talahanayan ang mga panauhan ng panghalip ng panaong palagyo. Panauhan Isahan Dalawahan Maramihan Unang Panauhan ako kata, kita tayo Ikalawang Panauhan Ikaw, ka kayo Ang panghalip na panaong palagyo ay mga panghalip na ginagamit na simuno o panaguri. Ang panghalip panaong paari ay mga panaghalip na ginagamit upang ipakilala ang pagmamay-ari.
  • 7. Ikatlong Panauhan siya sila Basahin ang unang halimbawa ng panghalip na panaong palagyo na may unang panauhan. (Magtatawag ang guro ng isang mag-aaral) Ako ay isang Pilipino. Ako ang gagamiting salita kapag ang taong tinutukoy ay ang iyong sarili. Basahin ang unang halimbawa ng panghalip na panaong palagyo na may ikalawang panauhan. (Magtatawag ang guro ng isang mag-aaral) Ikaw ay ginagamit naman sa pagtukoy sa iyong kausap. Basahin ang unang halimbawa ng panghalip na panaong palagyo na may ikatlong panauhan. (Magtatawag ang guro ng isang mag-aaral) Sila ang mga bagong guro ng paaralang ito. Ginagamit ang salitang sila kapag ang tinutukoy ay ang mga taong pinaguusapan. Magbigay pa ng mga halimbawang pangungusap gamit ang mga salitang panghalip na panaong palagyo na mayroong ibat-ibang panauhan at isulat sa pisara. (Magtatawag ang guro ng ilang mag-aaral) 1. Ako ay isang Pilipino. 2. Ikaw din ay isang mamamayang Pilipino. 3. Sila ang mga bagong guro ng paaralang ito. (inaasahang sagot)
  • 8. Mahuhusay! Sa ating pagpapatuloy, tignan naman natin sa talahanayan ang mga panauhan ng panghalip na panaong paari. Panauhan Isahan Dalawahan Maramihan Unang Panauhan akin, ko atin, natin amin,namin Ikalawang Panauhan iyo, mo kanita, kita Inyo, ninyo Ikatlong Panauhan kanya, niya kanila, nila Basahin ang unang halimbawa ng panghalip na panaong paari na may unang panauhan. (Magtatawag ang guro ng isang mag-aaral) Magaling! Ginagamit ang salitang akin kapag ang bagay na iyong tinutukoy ay sa iyo. Basahin ang ikalawang halimbawa ng panghalip na panaong paari na may ikalawang panauhan. (Magtatawag ang guro ng isang  Ikaw ba ay may matuwid at maitim na buhok?  Kayo ay Pilipino kung ang isa o parehong magulang mo ay Pilipino. 1. Akin ang bag na ito.
  • 9. mag-aaral) Ginagamit ang salitang mo kapag ang bagay na tinutukoy ay sa iyong kausap. Basahin ang ikatlong halimbawa ng panghalip na panaong paari na may ikatlong panauhan. (Magtatawag ang guro ng isang mag-aaral) Ginagamit naman ang salitang kanya, Kapag ang bagay na tinutukoy Ay sa ibang tao. Ngayon, Magbigay ng mga halimbawang pangungusap gamit ang mga salitang panghalip na panaong paari na mayroong ibat-ibang panauhan at isulat sa pisara. (Magtatawag ang guro ng ilang mag-aaral) Pagpapalawak ng Kaalaman Pangkatin ang klase sa dalawa. Ang unang grupo ay gagawa ng mga tatlong pangungusap gamit ang panghalip na panaong palagyo at ang kabilang pangkat naman ay gagawa ng tatlong pangungusap gamit ang panghalip na panaong paari. Isusulat ang sagot sa kartolina na aking ibibigay. Isang miyembro ng bawat pangkat ang magpi-presenta sa harapan upang basahin ito. 2. Ang damit mo ay nalabhan na. 3. Kanya itong panyo. (inaasahang sagot)  Akin ang kwadernong pula. Kanya naman ang kwadernong kahel. (Inaasahang sagot)  Unang pangkat
  • 10. 1. Mamamayan ka ng bansa kahit nakatira ka sa Luzon, Visayas o Mindanao. 2. Tayong lahat ay nga Pilipino, kahit ibat-iba ang anyo. 3. Kata ay dapat magpasalamat sa maykapal  Ikalawang pangkat 1. Ang mga taong unang dumating sa Pilipinas ay mga ninuno rin ninyo. 2. Kanya ang mga lapis na nasa ibabaw ng lamesa 3. Sa iyo ang sapatos na ito. Paglalahat: Ano ang panghalip na panao? Ano ang dalawang uri nito? Ang mga panghalip na panao ay pamalit o panghalili sa mga pangalan ng tao. Ang panghalip na panaong palagyo ay mga panghalip na ginagamit na simuno o panaguri. Ang panghalip panaong paari ay mga panaghalip na ginagamit upang ipakilala ang pagmamay-ari. Pagpapahalaga: Bakit natin kailangan pag-aralan ang panghalip na panao at ang ibat-ibang uri nito? Naintindihan niyo ba ang aralin natin sa araw na ito? Wala ba kayong mga tanong? (Ang mga mag-aaral ay may ibat- ibang sagot) Mahalaga ito upang magamit natin ang mga angkop na salita sa angkop nitong pag-gamit. (inaasahang sagot) Opo ma’am ( pangalan ng Guro)! Wala nap o ma’am/sir.
  • 11. 3. Kung gayon wala na kayong mga katanungan, ihanda ang iyong mga sarili at sagutan sa sagutang papel ang pagtataya. (Mga mag-aaral kumuha ng papel at agad sinagutan ang pagtataya na ibinigay ng guro) I. Pagtataya Kumuha ng isang buong pirasong papel at sagutan ang mga sumusunod na tanong. A. Bilugan ang mga panghalip na ginamit sa mga pangungusap. Isulat sa kahon kung ito ay palagyo o paari. 1. Iba-iba ang anyo nating mga Pilipino dahil sa ibat-ibang anyo ng ating mga ninuno. 2. Ang mga pilipinong tulad ko ay may kayumangging balat. 3. Ikaw ba’y may matuwid at maitim na buhok? 4. Ang ating taas ay katamtaman lamang tulad ng ating mga ninuno. 5. Silang mga Malay ang pinagkukunan ng maitim na mata ng mga Pilipino. B. Salungguhitan ang panghalip na dapat gamitin upang mabuo ang diwa ng mga pangungusap. 1. Naniniwala (mo, ka, ninyo) ba na mas maganda at matitibay ang mga produktong imported? 2. Ibig (mo, ko, kita) rin ba ng mamulamulang buhok, matangos na ilong at maputing balat? 3. (Ako, Natin, Kanya) ay nakapapansin nakakaunti pa rin ang tumatangkilik ng mga bagay na sariling atin. 4. Mas ibig kasi (inyo, amin, natin) ng mga kagamitan at pagkaing gawa ng ibang bansa. (Inaasahang sagot sa Tanong A) 1. Paari,nating 2. Paari,ko 3. Palagyo,ikaw 4. Paari,atin 5. Palagyo,silang (Inaasahang sagot sa Tanong B) 1. Ka 2. Mo 3. Ako 4. Natin 5. ninyo
  • 12. 5. Maging sa pananamit, anyo, at wika ay ginagaya (ka, ninyo, kanya) ang mga dayuhan. II. Takdang-Aralin Magsulat ng tig-limang (5) pangungusap gamit ang panghalip na panaong palagyo at paari. III. PAGTATALA Isulat sa patlang ang panghalip na panao. ___________1. Ako ay si Amy. ___________2. Aalis kami bukas papuntang Cebu. ___________3. Ikaw ang magbabasa ng kwento. ___________4. Sasakay kami ng tren. ___________5. Magaling siya sa pagluto ng adobo. IV. REPLEKSYON Sinubok ang kakayahan ng mga studyante sa pamamagitan ng pag sagot sa mga Gawain na ibinigay ng guro, kung ano ang mga wastong gamit ng iba’t ibang panghalip na panao at mga uri nito. Makikita natin na na-iintindihan talaga nila ang aralin na inilahad sa klase. Nakakatukoy at naibibigay na nila ang pagkakaiba sa dalawa. Nakakasulat na rin ng mga pangungusap gamit ang dalawang panghalip.