SlideShare ist ein Scribd-Unternehmen logo
1 von 7
Banghay Aralin sa Araling Panlipunan 9
I. LAYUNIN
A. Pamantayang
Pangnilalaman
Naipapamalas ng mag-aaral ang pang-unawa sa
pangunahing kaalaman tungkol sa pambansang
ekonomiya bilang kabahagi sa pagpapabuti ng
pamumuhay ng kapwa mamamayan tungo sa
pambansang kaunlaran.
B. Pamantayan sa
Pagganap
Ang mag-aaral ang makakapagmungkahi ng mga
pamamaraan kung paano ang pangunahing
kaalaman tungkol sa pambansang ekonomiya ay
nakakapagpabuti sa pamumuhay ng kapwa
mamamayan tungo sa pambansang kaunlaran.
C. Mga Kasanayan sa
Pagkatuto
1. Naipapahayag ang kaugnayan ng kita sa
pagkunsumo at pag iimpok (AP9MAK-IIIc-6)
2. Nasusuri ang katuturan ng consumption at
pag iimpok (AP9MK-IIIc-7)
D. Tiyak na Layunin 1. Natatalakay ang ugnayan ng kita,
pagkunsumo at pag-iimpok.
2. Nasusuri ang nakapaloob sa 7 Habits of a
Wise Saver
3. Natataya ang kahalagahan ng tamang
pagbabudget at pag iimpok.
II. NILALAMAN Ugnayan ng Kita, Pagkunsumo at Pag-iimpok
III. KAGAMITANG
PANTURO
A. Sanggunian Ekonomiks, Araling Panlipunan Modyul para sa Mag-
aral, Pahina 259-268
B. Kagamitan Manila Paper, marking pen, adhesive tape, laptop at
projector
IV. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral Pagdarasal at pagwawasto ng attendance. Magbalik-
aral tayo sa tinalakay kahapon.
1. Ano ang dalawang panukat sa pambansang
kita? (GNI at GDP)
2. Isulat ang pagkakaiba ng GNI at GDP.
3. Paano sila nagkakatulad?
Lahat ng sagot na ibinigay ninyo ay tama. Natutunan
nating ang dalawang panukat sa pagsulong ng
ekonomiya ang GNI at GDP. Ang GNI ay Gross
National Income sinusukat ang kabuuang kita ng
mamamayan ng bansa sa buong taon. Samantalang
ang GDP or Gross Domestic Product ay kabuuang
produkto sa buong taon ng mamamayang Pilipino at
dayuhan sa loob at labas ng Pilipinas.
B. Paunang Gawain Pagganyak: Kilalanin ang mga larawan at punan
ang mga patlang upang mabuo ang salita na
tumutukoy sa bawat larawan.
M__N__G__G__W__
P__G__I__P__K
P__R__
P__G__O__S__M__
1. Anu- ano ang mga nabuong konsepto sa
puzzle?
2. Anong pangunahing konsepto ang tinutukoy
ng apat na konseptong hinulaan?
C. Paghahabi ng Layunin Narinig mo na ba ang magulang nagdialogue nang
ganito” Saka ko na ibibigay yung hinihingi mo
pagdating ng sweldo .” o kaya’y “ Tiis-tiis muna wala
pang pera tatay ninyo, sa makalawa pa ang sweldo”.
Ano kaya ang ibig ipahiwatig nito?
Ibig lamang sabihin nito na sakto lang ang kita ng
magulang ninyo sa pang- araw araw na
pangangailangan. Samakatwid, wala kayong ipon!
Madalas, iisa lang ang napupuntahan ng kita ng
isang tao, ang pagkonsumo. Hindi natin alintana na
maliban sa pagkonsumo meron pang isang bagay na
maaari nating gawin sa ating kita na higit na kapaki-
pakinabang. Ito ay ang pag-iimpok. Ang layunin ng
ating gawain ngayong araw ay ang mga sumusunod:
(Ipapaskil ng guro ang mga layunin at tatawag ng
mag-aaral upang basahin ito sa klase. Sisikapin
mabalikan ito pagkatapos ng gawain upang matiyak
matiyak ang pagkamit nito.)
D.Pag-uugnay ng halimbawa Suriin natin ang graph kaugnay ng mga salitang
hinulaan mula sa naunang gawain.
Pamprosesong tanong
1. Ano ang ipinapahiwatig ng grap?
2. Bakit mahalaga ang pag- iimpok?
3. Sadya nga bang mahirap ang mag- impok
dahil maliit ang kita?
4. Saan dapat inilalagak ang pera o savings?
Bakit?
Sa bangko at iba pang financial intermediaries tayo
dapat mag-ipon dahil ito lamang ang mga institusyon
na may sapat na kakayahan para pangalagaan at
palaguin ang ating pera, dahil kung ito ay itatago
natin sa bahay o alkansiya hindi ito lalago. Maaari pa
itong makadagdag sa implasyon at magkaroon ng
kakulangan sa supply ng salapi sa pamilihan, Subalit
kung nasa financial intermediaries ito ay babalik sa
pamilihan.
E. Pagtalakay ng bagong
konsepto at bagong
kasanayan #1
Para lalo pa nating maunawaan ang katangian ng
isang matalinong pag-iimpok ay magkakaron tayo ng
magkakaibang pangkatang gawain.. Sagutin ang
tanong na “ Paano tayo magiging matalino sa pag-
iimpok?” sa pamamagitan ng mga sumusunod na
gawain.
Unang Pangkat- Dula dulaan
Ikalawang Pangkat- Editorial Cartooning
Ikatlong Pangkat- Maikling Tula
Ikaapat na Pangkat- Interview
Ikalimang Pangkat- Graphic Organizer
Bibigyan ng guro ng 10 minuto ang mga mag-aaral
para sa gawain. Pagkatapos nito ay ipapakita ng
bawat pangkat ang kanilang gawa. Mamarkahan ang
bawat pangkat sa pamamagitan ng mga sumusunod
na rubrik:
Nilalaman 60%
Pagkamalikhain 40 %
Total 100%
F. Pagtalakay ng bagong
konsepto at kasanayan
#2
Pagsusuri at bukas na talakayan tungkol sa Habit of
a Wise Saver.
Ang guro ay magpapakita ng isang video tungkol sa
Habit of a Wise Saver.
1. Bakit kailangan nating kilalanin ang ating
bangko?
2. Kailangan bang malaman ang nilalaman ng
kontrata mo sa bangko?
3. Ano ang ibig sabihin ng confidentiality at
ATM?
4. Ano ang ginagampanang papel ng PDIC, SEC
at BSP?
G. Paglinang sa Kasanayan Ngayon lalo pa nating linangin ang ating nalalaman
sa mga tinalakay. Punan ng impormasyon ang mga
sumusunod:
PERA
Ano ang pera?
KITA
Saan galing ang kita?
PAGKONSUMO
Ano ang pagkonsumo?
PAG-IIMPOK
Paano tayo nag-
iimpok?
FINANCIAL
INTERMEDIARIES
Ano ang papel ng
Financial
Intermediaries?
PDIC
Ano ng tungkulin ng
PDIC?
INTEREST
Paano tumatanggap ng
interes ang nag iimpok?
H. Paglalapat ng Aralin Alin ang angkop o nararapat na pormula sap ag-
iimpok? Pangatwiranan ang iyong napili.
I. Paglalahat ng Aralin Kumpletuhin ang concept map ng mga salita na
nagpapahiwatig sa kahalagahan ng pag-iimpok.
Isang salita lamang
J. Pagtataya ng Aralin A. Tukuyin kung ang mga sumusunod na
pangungusap ay TAMA o MALI. Ipaliwanag
ang sagot.
1. Ang pera na naiimpok sa bangko ay kumikita
ng interest.
2. Kapg nagsara ang bangko ang perang
naimpok ay di na makukuha.
3. Ang gastos ng tao ay dapat nakabatay sa
matalinong pagdedesisyon sa kanyang kita.
4. Mahalaga ang may ipon para may magagamit
kung kinakailangan.
B. Gumawa ng isang sanaysay na
nagpapaliwanag ng kahalagahan ng
pagkakaroon ng savings lalo ngayong
panahon ng pandemic.
Inihanda ni:
YZABELA VAN NICOLE Z. CERENO
Teacher I
Sinuri ni:
EMELINA B. LAGAMAYO
Master Teacher II

Weitere ähnliche Inhalte

Was ist angesagt?

MELC Aralin 17-Pag-iimpok at Pagkonsumo
MELC Aralin 17-Pag-iimpok at PagkonsumoMELC Aralin 17-Pag-iimpok at Pagkonsumo
MELC Aralin 17-Pag-iimpok at Pagkonsumo
Rivera Arnel
 

Was ist angesagt? (20)

Masusing Banghay Aralin sa Araling Panlipunan Grade IX- Aralin 5 Yunit III- K...
Masusing Banghay Aralin sa Araling Panlipunan Grade IX- Aralin 5 Yunit III- K...Masusing Banghay Aralin sa Araling Panlipunan Grade IX- Aralin 5 Yunit III- K...
Masusing Banghay Aralin sa Araling Panlipunan Grade IX- Aralin 5 Yunit III- K...
 
DLL in Araling Panlipunan 9-Ekonomiks(Ikalawang Markahan)
DLL in Araling Panlipunan 9-Ekonomiks(Ikalawang Markahan)DLL in Araling Panlipunan 9-Ekonomiks(Ikalawang Markahan)
DLL in Araling Panlipunan 9-Ekonomiks(Ikalawang Markahan)
 
Banghay aralin sa araling panlipunan 9
Banghay aralin sa araling panlipunan 9 Banghay aralin sa araling panlipunan 9
Banghay aralin sa araling panlipunan 9
 
ARALING PANLIPUNAN 9 (EKONOMIKS) PRE-POST TEST (with Answer Key)
ARALING PANLIPUNAN 9 (EKONOMIKS) PRE-POST TEST (with Answer Key)ARALING PANLIPUNAN 9 (EKONOMIKS) PRE-POST TEST (with Answer Key)
ARALING PANLIPUNAN 9 (EKONOMIKS) PRE-POST TEST (with Answer Key)
 
EKONOMIKS DLL quarter 1 week 2 sy 18 19
EKONOMIKS DLL quarter 1 week 2 sy 18 19EKONOMIKS DLL quarter 1 week 2 sy 18 19
EKONOMIKS DLL quarter 1 week 2 sy 18 19
 
Araling Panlipunan 9 Curriculum Guide rev.2016
Araling Panlipunan 9 Curriculum Guide rev.2016Araling Panlipunan 9 Curriculum Guide rev.2016
Araling Panlipunan 9 Curriculum Guide rev.2016
 
Masusing Banghay-Aralin sa Pagtuturo ng Araling Panlipunan (Ekonomiks) Ika-ap...
Masusing Banghay-Aralin sa Pagtuturo ng Araling Panlipunan (Ekonomiks) Ika-ap...Masusing Banghay-Aralin sa Pagtuturo ng Araling Panlipunan (Ekonomiks) Ika-ap...
Masusing Banghay-Aralin sa Pagtuturo ng Araling Panlipunan (Ekonomiks) Ika-ap...
 
Banghay aralin sa araling panlipunan 9
Banghay aralin sa araling panlipunan 9 Banghay aralin sa araling panlipunan 9
Banghay aralin sa araling panlipunan 9
 
DLP - Detailed Lesson Plan - Patakarang Piskal
DLP - Detailed Lesson Plan - Patakarang PiskalDLP - Detailed Lesson Plan - Patakarang Piskal
DLP - Detailed Lesson Plan - Patakarang Piskal
 
MELC Aralin 17-Pag-iimpok at Pagkonsumo
MELC Aralin 17-Pag-iimpok at PagkonsumoMELC Aralin 17-Pag-iimpok at Pagkonsumo
MELC Aralin 17-Pag-iimpok at Pagkonsumo
 
Banghay aralin sa araling panlipunan 9 (venn diagram)
Banghay aralin sa araling panlipunan 9 (venn diagram)Banghay aralin sa araling panlipunan 9 (venn diagram)
Banghay aralin sa araling panlipunan 9 (venn diagram)
 
Banghay aralin sa araling panlipunan 7
Banghay aralin sa araling panlipunan 7Banghay aralin sa araling panlipunan 7
Banghay aralin sa araling panlipunan 7
 
Banghay aralin sa araling panlipunan 8
Banghay aralin sa araling panlipunan 8Banghay aralin sa araling panlipunan 8
Banghay aralin sa araling panlipunan 8
 
K TO 12 GRADE 7 LEARNING MODULE IN ARALING PANLIPUNAN
K TO 12 GRADE 7 LEARNING MODULE IN ARALING PANLIPUNANK TO 12 GRADE 7 LEARNING MODULE IN ARALING PANLIPUNAN
K TO 12 GRADE 7 LEARNING MODULE IN ARALING PANLIPUNAN
 
Banghay aralin sa araling panlipunan 9 (Team accelerated instruction)
Banghay aralin sa araling panlipunan 9 (Team accelerated instruction)Banghay aralin sa araling panlipunan 9 (Team accelerated instruction)
Banghay aralin sa araling panlipunan 9 (Team accelerated instruction)
 
Araling Panlipunan 10 - MELC Updated
Araling Panlipunan 10 - MELC UpdatedAraling Panlipunan 10 - MELC Updated
Araling Panlipunan 10 - MELC Updated
 
Araling Panlipunan 8 - MELC Updated
Araling Panlipunan 8 - MELC UpdatedAraling Panlipunan 8 - MELC Updated
Araling Panlipunan 8 - MELC Updated
 
Ugnayan ng Kita, Pagkonsumo at pag-iimpok
Ugnayan ng Kita, Pagkonsumo at pag-iimpokUgnayan ng Kita, Pagkonsumo at pag-iimpok
Ugnayan ng Kita, Pagkonsumo at pag-iimpok
 
Aralin 1 ang kahulugan ng ekonomiks
Aralin 1 ang kahulugan ng ekonomiksAralin 1 ang kahulugan ng ekonomiks
Aralin 1 ang kahulugan ng ekonomiks
 
Budget of Work Araling Panlipunan 9
Budget of Work Araling Panlipunan 9 Budget of Work Araling Panlipunan 9
Budget of Work Araling Panlipunan 9
 

Ähnlich wie AP 9 LESSON PLAN

Detailedlessonplanugnayanngkitapagkonsumoatpag iimpok-171202002938
Detailedlessonplanugnayanngkitapagkonsumoatpag iimpok-171202002938Detailedlessonplanugnayanngkitapagkonsumoatpag iimpok-171202002938
Detailedlessonplanugnayanngkitapagkonsumoatpag iimpok-171202002938
Homer Barrientos
 
Are you smarter than a 9th grader (subukin) mga pangunahing konsepto week1
Are you smarter than a 9th grader (subukin) mga pangunahing konsepto week1Are you smarter than a 9th grader (subukin) mga pangunahing konsepto week1
Are you smarter than a 9th grader (subukin) mga pangunahing konsepto week1
atheena greecia
 
STRATEGIC-INTERVENTION-MATERIAL-IN-ARALING-PANLIPUNAN-9.pptx
STRATEGIC-INTERVENTION-MATERIAL-IN-ARALING-PANLIPUNAN-9.pptxSTRATEGIC-INTERVENTION-MATERIAL-IN-ARALING-PANLIPUNAN-9.pptx
STRATEGIC-INTERVENTION-MATERIAL-IN-ARALING-PANLIPUNAN-9.pptx
PaulineHipolito
 

Ähnlich wie AP 9 LESSON PLAN (20)

Detailedlessonplanugnayanngkitapagkonsumoatpag iimpok-171202002938
Detailedlessonplanugnayanngkitapagkonsumoatpag iimpok-171202002938Detailedlessonplanugnayanngkitapagkonsumoatpag iimpok-171202002938
Detailedlessonplanugnayanngkitapagkonsumoatpag iimpok-171202002938
 
1PPT-G9.pptx
1PPT-G9.pptx1PPT-G9.pptx
1PPT-G9.pptx
 
Detailed Lesson - DL - Araling Panlipunan 9 - Pag-iimpok at Pamumuhunan.pptx
Detailed Lesson - DL - Araling Panlipunan 9 - Pag-iimpok at Pamumuhunan.pptxDetailed Lesson - DL - Araling Panlipunan 9 - Pag-iimpok at Pamumuhunan.pptx
Detailed Lesson - DL - Araling Panlipunan 9 - Pag-iimpok at Pamumuhunan.pptx
 
Are you smarter than a 9th grader (subukin) mga pangunahing konsepto week1
Are you smarter than a 9th grader (subukin) mga pangunahing konsepto week1Are you smarter than a 9th grader (subukin) mga pangunahing konsepto week1
Are you smarter than a 9th grader (subukin) mga pangunahing konsepto week1
 
WEEK-8-DAY-3.pptx
WEEK-8-DAY-3.pptxWEEK-8-DAY-3.pptx
WEEK-8-DAY-3.pptx
 
Module 11 session 2
Module 11 session 2Module 11 session 2
Module 11 session 2
 
Module 11 session 2
Module 11 session 2Module 11 session 2
Module 11 session 2
 
MECL - Week 2-3.docx
MECL - Week 2-3.docxMECL - Week 2-3.docx
MECL - Week 2-3.docx
 
EsP-DLL-9-Mod7.docx
EsP-DLL-9-Mod7.docxEsP-DLL-9-Mod7.docx
EsP-DLL-9-Mod7.docx
 
DLL-2022-2023.docx
DLL-2022-2023.docxDLL-2022-2023.docx
DLL-2022-2023.docx
 
Banghay aralin sa araling panlipunan 9
Banghay aralin sa araling panlipunan 9Banghay aralin sa araling panlipunan 9
Banghay aralin sa araling panlipunan 9
 
Modyul 18 ang pilipino sa pambansang kaunlaran
Modyul 18   ang pilipino sa pambansang kaunlaranModyul 18   ang pilipino sa pambansang kaunlaran
Modyul 18 ang pilipino sa pambansang kaunlaran
 
Lesson plan araling panlipunan
Lesson plan araling panlipunanLesson plan araling panlipunan
Lesson plan araling panlipunan
 
apq1week1.pptx
apq1week1.pptxapq1week1.pptx
apq1week1.pptx
 
melcaralin17-pag-iimpokatpagkonsumo-210424130644.pptx
melcaralin17-pag-iimpokatpagkonsumo-210424130644.pptxmelcaralin17-pag-iimpokatpagkonsumo-210424130644.pptx
melcaralin17-pag-iimpokatpagkonsumo-210424130644.pptx
 
Budget of work 1 docx
Budget of work 1 docxBudget of work 1 docx
Budget of work 1 docx
 
Dll araling panlipunan 4 q2_w4
Dll araling panlipunan 4 q2_w4Dll araling panlipunan 4 q2_w4
Dll araling panlipunan 4 q2_w4
 
Q3-DLL-AP9-WEEK3.docx
Q3-DLL-AP9-WEEK3.docxQ3-DLL-AP9-WEEK3.docx
Q3-DLL-AP9-WEEK3.docx
 
STRATEGIC-INTERVENTION-MATERIAL-IN-ARALING-PANLIPUNAN-9.pptx
STRATEGIC-INTERVENTION-MATERIAL-IN-ARALING-PANLIPUNAN-9.pptxSTRATEGIC-INTERVENTION-MATERIAL-IN-ARALING-PANLIPUNAN-9.pptx
STRATEGIC-INTERVENTION-MATERIAL-IN-ARALING-PANLIPUNAN-9.pptx
 
EPP-4_Q4_W9.pdf
EPP-4_Q4_W9.pdfEPP-4_Q4_W9.pdf
EPP-4_Q4_W9.pdf
 

Kürzlich hochgeladen

Fil sa Piling Larang_Pagsulat ng Posisyong Papel.pptx
Fil sa Piling Larang_Pagsulat ng Posisyong Papel.pptxFil sa Piling Larang_Pagsulat ng Posisyong Papel.pptx
Fil sa Piling Larang_Pagsulat ng Posisyong Papel.pptx
MaamMeshil1
 
669416825-Epekto-Ng-Kolonyalismo-Sa-Timog-Silangang-Asya-at-Silangang-Asya (1...
669416825-Epekto-Ng-Kolonyalismo-Sa-Timog-Silangang-Asya-at-Silangang-Asya (1...669416825-Epekto-Ng-Kolonyalismo-Sa-Timog-Silangang-Asya-at-Silangang-Asya (1...
669416825-Epekto-Ng-Kolonyalismo-Sa-Timog-Silangang-Asya-at-Silangang-Asya (1...
KathlyneJhayne
 
DAILY LESSON PLAN IN FILIPINO 1 - QUARTER 4 - WEEK 1 - MGA SALITANG MAGKATUGM...
DAILY LESSON PLAN IN FILIPINO 1 - QUARTER 4 - WEEK 1 - MGA SALITANG MAGKATUGM...DAILY LESSON PLAN IN FILIPINO 1 - QUARTER 4 - WEEK 1 - MGA SALITANG MAGKATUGM...
DAILY LESSON PLAN IN FILIPINO 1 - QUARTER 4 - WEEK 1 - MGA SALITANG MAGKATUGM...
MaamCle
 
ARALIN 1_DALUMAT-AMBAGAN-SAWIKAAN-AT-SALITA-NG-TAON.pptx
ARALIN 1_DALUMAT-AMBAGAN-SAWIKAAN-AT-SALITA-NG-TAON.pptxARALIN 1_DALUMAT-AMBAGAN-SAWIKAAN-AT-SALITA-NG-TAON.pptx
ARALIN 1_DALUMAT-AMBAGAN-SAWIKAAN-AT-SALITA-NG-TAON.pptx
VillasoClarisse
 
ICT 5 YUNIT 1 ARALIN 10 PANGANGALAP NG IMPORMASYON GAMIT ANG ICT.pptx
ICT 5 YUNIT 1 ARALIN 10 PANGANGALAP NG IMPORMASYON GAMIT ANG ICT.pptxICT 5 YUNIT 1 ARALIN 10 PANGANGALAP NG IMPORMASYON GAMIT ANG ICT.pptx
ICT 5 YUNIT 1 ARALIN 10 PANGANGALAP NG IMPORMASYON GAMIT ANG ICT.pptx
VALERIEYDIZON
 
EsP 9 modyule 14. personal na misyon sa buhaypptx
EsP 9 modyule 14. personal na misyon sa buhaypptxEsP 9 modyule 14. personal na misyon sa buhaypptx
EsP 9 modyule 14. personal na misyon sa buhaypptx
SundieGraceBataan
 

Kürzlich hochgeladen (20)

Pagbuo o Paggawa ng Portfolio at Bionote
Pagbuo o Paggawa ng Portfolio at BionotePagbuo o Paggawa ng Portfolio at Bionote
Pagbuo o Paggawa ng Portfolio at Bionote
 
ARPAN 9 SIGLO Reviewer for Grade 9 students
ARPAN 9 SIGLO Reviewer for Grade 9 studentsARPAN 9 SIGLO Reviewer for Grade 9 students
ARPAN 9 SIGLO Reviewer for Grade 9 students
 
EL FILIBUSTERISMO KABANATA 13 Ang Klase sa Pisika by Rhienz Vincent B. Bad_20...
EL FILIBUSTERISMO KABANATA 13 Ang Klase sa Pisika by Rhienz Vincent B. Bad_20...EL FILIBUSTERISMO KABANATA 13 Ang Klase sa Pisika by Rhienz Vincent B. Bad_20...
EL FILIBUSTERISMO KABANATA 13 Ang Klase sa Pisika by Rhienz Vincent B. Bad_20...
 
Araling Panlipunan 7 digmaang pandaigdig
Araling Panlipunan 7 digmaang pandaigdigAraling Panlipunan 7 digmaang pandaigdig
Araling Panlipunan 7 digmaang pandaigdig
 
Fil sa Piling Larang_Pagsulat ng Posisyong Papel.pptx
Fil sa Piling Larang_Pagsulat ng Posisyong Papel.pptxFil sa Piling Larang_Pagsulat ng Posisyong Papel.pptx
Fil sa Piling Larang_Pagsulat ng Posisyong Papel.pptx
 
669416825-Epekto-Ng-Kolonyalismo-Sa-Timog-Silangang-Asya-at-Silangang-Asya (1...
669416825-Epekto-Ng-Kolonyalismo-Sa-Timog-Silangang-Asya-at-Silangang-Asya (1...669416825-Epekto-Ng-Kolonyalismo-Sa-Timog-Silangang-Asya-at-Silangang-Asya (1...
669416825-Epekto-Ng-Kolonyalismo-Sa-Timog-Silangang-Asya-at-Silangang-Asya (1...
 
ARALING PANLIPUNAN LESSON PLAN FR GRADE 4
ARALING PANLIPUNAN LESSON PLAN FR GRADE 4ARALING PANLIPUNAN LESSON PLAN FR GRADE 4
ARALING PANLIPUNAN LESSON PLAN FR GRADE 4
 
tambalangsalita-230816125816-6865effc.pptx
tambalangsalita-230816125816-6865effc.pptxtambalangsalita-230816125816-6865effc.pptx
tambalangsalita-230816125816-6865effc.pptx
 
Kabanata-39-Ang-Wakas_20240506_212125_0000.pdf
Kabanata-39-Ang-Wakas_20240506_212125_0000.pdfKabanata-39-Ang-Wakas_20240506_212125_0000.pdf
Kabanata-39-Ang-Wakas_20240506_212125_0000.pdf
 
DAILY LESSON PLAN IN FILIPINO 1 - QUARTER 4 - WEEK 1 - MGA SALITANG MAGKATUGM...
DAILY LESSON PLAN IN FILIPINO 1 - QUARTER 4 - WEEK 1 - MGA SALITANG MAGKATUGM...DAILY LESSON PLAN IN FILIPINO 1 - QUARTER 4 - WEEK 1 - MGA SALITANG MAGKATUGM...
DAILY LESSON PLAN IN FILIPINO 1 - QUARTER 4 - WEEK 1 - MGA SALITANG MAGKATUGM...
 
GRADE 7 SIGLO reviewer for Grade 7 students
GRADE 7 SIGLO reviewer for Grade 7 studentsGRADE 7 SIGLO reviewer for Grade 7 students
GRADE 7 SIGLO reviewer for Grade 7 students
 
ARALIN 1_DALUMAT-AMBAGAN-SAWIKAAN-AT-SALITA-NG-TAON.pptx
ARALIN 1_DALUMAT-AMBAGAN-SAWIKAAN-AT-SALITA-NG-TAON.pptxARALIN 1_DALUMAT-AMBAGAN-SAWIKAAN-AT-SALITA-NG-TAON.pptx
ARALIN 1_DALUMAT-AMBAGAN-SAWIKAAN-AT-SALITA-NG-TAON.pptx
 
ICT 5 YUNIT 1 ARALIN 10 PANGANGALAP NG IMPORMASYON GAMIT ANG ICT.pptx
ICT 5 YUNIT 1 ARALIN 10 PANGANGALAP NG IMPORMASYON GAMIT ANG ICT.pptxICT 5 YUNIT 1 ARALIN 10 PANGANGALAP NG IMPORMASYON GAMIT ANG ICT.pptx
ICT 5 YUNIT 1 ARALIN 10 PANGANGALAP NG IMPORMASYON GAMIT ANG ICT.pptx
 
Kabanata 34 - Ang Pananghalian presented by
Kabanata 34 - Ang Pananghalian presented byKabanata 34 - Ang Pananghalian presented by
Kabanata 34 - Ang Pananghalian presented by
 
ARALING PANLIPUNAN WEEK 6-7 QUARTER 1 MODULE 1
ARALING PANLIPUNAN WEEK 6-7 QUARTER 1 MODULE 1ARALING PANLIPUNAN WEEK 6-7 QUARTER 1 MODULE 1
ARALING PANLIPUNAN WEEK 6-7 QUARTER 1 MODULE 1
 
EsP 9 modyule 14. personal na misyon sa buhaypptx
EsP 9 modyule 14. personal na misyon sa buhaypptxEsP 9 modyule 14. personal na misyon sa buhaypptx
EsP 9 modyule 14. personal na misyon sa buhaypptx
 
Araling Panlipunan10Universal Declaration Human Rights.pptx
Araling Panlipunan10Universal Declaration Human Rights.pptxAraling Panlipunan10Universal Declaration Human Rights.pptx
Araling Panlipunan10Universal Declaration Human Rights.pptx
 
DLL_MAPEH 5_Q4_W5.docx for elementary catechism
DLL_MAPEH 5_Q4_W5.docx for elementary catechismDLL_MAPEH 5_Q4_W5.docx for elementary catechism
DLL_MAPEH 5_Q4_W5.docx for elementary catechism
 
Mga Kababaihan ng Silangan at Timog-Silangang Asya.pptx
Mga Kababaihan ng Silangan at Timog-Silangang Asya.pptxMga Kababaihan ng Silangan at Timog-Silangang Asya.pptx
Mga Kababaihan ng Silangan at Timog-Silangang Asya.pptx
 
POLKA SA NAYON MGA HAKBANG SAYAW ATING ALAMINP.E 5-WK2-Q4.pdf
POLKA SA NAYON MGA HAKBANG SAYAW ATING ALAMINP.E 5-WK2-Q4.pdfPOLKA SA NAYON MGA HAKBANG SAYAW ATING ALAMINP.E 5-WK2-Q4.pdf
POLKA SA NAYON MGA HAKBANG SAYAW ATING ALAMINP.E 5-WK2-Q4.pdf
 

AP 9 LESSON PLAN

  • 1. Banghay Aralin sa Araling Panlipunan 9 I. LAYUNIN A. Pamantayang Pangnilalaman Naipapamalas ng mag-aaral ang pang-unawa sa pangunahing kaalaman tungkol sa pambansang ekonomiya bilang kabahagi sa pagpapabuti ng pamumuhay ng kapwa mamamayan tungo sa pambansang kaunlaran. B. Pamantayan sa Pagganap Ang mag-aaral ang makakapagmungkahi ng mga pamamaraan kung paano ang pangunahing kaalaman tungkol sa pambansang ekonomiya ay nakakapagpabuti sa pamumuhay ng kapwa mamamayan tungo sa pambansang kaunlaran. C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto 1. Naipapahayag ang kaugnayan ng kita sa pagkunsumo at pag iimpok (AP9MAK-IIIc-6) 2. Nasusuri ang katuturan ng consumption at pag iimpok (AP9MK-IIIc-7) D. Tiyak na Layunin 1. Natatalakay ang ugnayan ng kita, pagkunsumo at pag-iimpok. 2. Nasusuri ang nakapaloob sa 7 Habits of a Wise Saver 3. Natataya ang kahalagahan ng tamang pagbabudget at pag iimpok. II. NILALAMAN Ugnayan ng Kita, Pagkunsumo at Pag-iimpok III. KAGAMITANG PANTURO A. Sanggunian Ekonomiks, Araling Panlipunan Modyul para sa Mag- aral, Pahina 259-268 B. Kagamitan Manila Paper, marking pen, adhesive tape, laptop at projector IV. PAMAMARAAN A. Balik-Aral Pagdarasal at pagwawasto ng attendance. Magbalik- aral tayo sa tinalakay kahapon. 1. Ano ang dalawang panukat sa pambansang kita? (GNI at GDP) 2. Isulat ang pagkakaiba ng GNI at GDP. 3. Paano sila nagkakatulad? Lahat ng sagot na ibinigay ninyo ay tama. Natutunan nating ang dalawang panukat sa pagsulong ng ekonomiya ang GNI at GDP. Ang GNI ay Gross National Income sinusukat ang kabuuang kita ng mamamayan ng bansa sa buong taon. Samantalang ang GDP or Gross Domestic Product ay kabuuang
  • 2. produkto sa buong taon ng mamamayang Pilipino at dayuhan sa loob at labas ng Pilipinas. B. Paunang Gawain Pagganyak: Kilalanin ang mga larawan at punan ang mga patlang upang mabuo ang salita na tumutukoy sa bawat larawan. M__N__G__G__W__ P__G__I__P__K
  • 3. P__R__ P__G__O__S__M__ 1. Anu- ano ang mga nabuong konsepto sa puzzle? 2. Anong pangunahing konsepto ang tinutukoy ng apat na konseptong hinulaan? C. Paghahabi ng Layunin Narinig mo na ba ang magulang nagdialogue nang ganito” Saka ko na ibibigay yung hinihingi mo pagdating ng sweldo .” o kaya’y “ Tiis-tiis muna wala pang pera tatay ninyo, sa makalawa pa ang sweldo”. Ano kaya ang ibig ipahiwatig nito? Ibig lamang sabihin nito na sakto lang ang kita ng magulang ninyo sa pang- araw araw na pangangailangan. Samakatwid, wala kayong ipon! Madalas, iisa lang ang napupuntahan ng kita ng isang tao, ang pagkonsumo. Hindi natin alintana na maliban sa pagkonsumo meron pang isang bagay na
  • 4. maaari nating gawin sa ating kita na higit na kapaki- pakinabang. Ito ay ang pag-iimpok. Ang layunin ng ating gawain ngayong araw ay ang mga sumusunod: (Ipapaskil ng guro ang mga layunin at tatawag ng mag-aaral upang basahin ito sa klase. Sisikapin mabalikan ito pagkatapos ng gawain upang matiyak matiyak ang pagkamit nito.) D.Pag-uugnay ng halimbawa Suriin natin ang graph kaugnay ng mga salitang hinulaan mula sa naunang gawain. Pamprosesong tanong 1. Ano ang ipinapahiwatig ng grap? 2. Bakit mahalaga ang pag- iimpok? 3. Sadya nga bang mahirap ang mag- impok dahil maliit ang kita? 4. Saan dapat inilalagak ang pera o savings? Bakit? Sa bangko at iba pang financial intermediaries tayo dapat mag-ipon dahil ito lamang ang mga institusyon na may sapat na kakayahan para pangalagaan at palaguin ang ating pera, dahil kung ito ay itatago natin sa bahay o alkansiya hindi ito lalago. Maaari pa itong makadagdag sa implasyon at magkaroon ng kakulangan sa supply ng salapi sa pamilihan, Subalit kung nasa financial intermediaries ito ay babalik sa pamilihan. E. Pagtalakay ng bagong konsepto at bagong kasanayan #1 Para lalo pa nating maunawaan ang katangian ng isang matalinong pag-iimpok ay magkakaron tayo ng magkakaibang pangkatang gawain.. Sagutin ang tanong na “ Paano tayo magiging matalino sa pag- iimpok?” sa pamamagitan ng mga sumusunod na gawain. Unang Pangkat- Dula dulaan Ikalawang Pangkat- Editorial Cartooning Ikatlong Pangkat- Maikling Tula
  • 5. Ikaapat na Pangkat- Interview Ikalimang Pangkat- Graphic Organizer Bibigyan ng guro ng 10 minuto ang mga mag-aaral para sa gawain. Pagkatapos nito ay ipapakita ng bawat pangkat ang kanilang gawa. Mamarkahan ang bawat pangkat sa pamamagitan ng mga sumusunod na rubrik: Nilalaman 60% Pagkamalikhain 40 % Total 100% F. Pagtalakay ng bagong konsepto at kasanayan #2 Pagsusuri at bukas na talakayan tungkol sa Habit of a Wise Saver. Ang guro ay magpapakita ng isang video tungkol sa Habit of a Wise Saver. 1. Bakit kailangan nating kilalanin ang ating bangko? 2. Kailangan bang malaman ang nilalaman ng kontrata mo sa bangko? 3. Ano ang ibig sabihin ng confidentiality at ATM? 4. Ano ang ginagampanang papel ng PDIC, SEC at BSP? G. Paglinang sa Kasanayan Ngayon lalo pa nating linangin ang ating nalalaman sa mga tinalakay. Punan ng impormasyon ang mga sumusunod: PERA Ano ang pera? KITA Saan galing ang kita? PAGKONSUMO Ano ang pagkonsumo? PAG-IIMPOK
  • 6. Paano tayo nag- iimpok? FINANCIAL INTERMEDIARIES Ano ang papel ng Financial Intermediaries? PDIC Ano ng tungkulin ng PDIC? INTEREST Paano tumatanggap ng interes ang nag iimpok? H. Paglalapat ng Aralin Alin ang angkop o nararapat na pormula sap ag- iimpok? Pangatwiranan ang iyong napili. I. Paglalahat ng Aralin Kumpletuhin ang concept map ng mga salita na nagpapahiwatig sa kahalagahan ng pag-iimpok. Isang salita lamang J. Pagtataya ng Aralin A. Tukuyin kung ang mga sumusunod na pangungusap ay TAMA o MALI. Ipaliwanag ang sagot. 1. Ang pera na naiimpok sa bangko ay kumikita ng interest. 2. Kapg nagsara ang bangko ang perang naimpok ay di na makukuha. 3. Ang gastos ng tao ay dapat nakabatay sa matalinong pagdedesisyon sa kanyang kita.
  • 7. 4. Mahalaga ang may ipon para may magagamit kung kinakailangan. B. Gumawa ng isang sanaysay na nagpapaliwanag ng kahalagahan ng pagkakaroon ng savings lalo ngayong panahon ng pandemic. Inihanda ni: YZABELA VAN NICOLE Z. CERENO Teacher I Sinuri ni: EMELINA B. LAGAMAYO Master Teacher II