Lesson 71 visualizing and identifying other fractions
1. Masusing Banghay Aralin sa Matematika 2
I. Layunin
Pagkatapos ng aralin, ang mga mag-aaral ay inaasahang:
a) Maipakita at makilala ang iba pang mga fractions na less than one na may denominator na sampu
at pababa.
II. Paksang Aralin
Paksa: Visualizing and identifying other fractions less than one with denominators 10 and below
Sanggunian: Mathematics 2 Kagamitan ng Mag-aaral pp. 162-164
Mathematics 2 Teacher’s Guide pp. 225-228
Kagamitan: tsart, chalkboard
III. Pamamaraan
Gawain ng Guro Gawain ng Mag-aaral
A. Panimulang Gawain
1. Panalangin
Tumayo tayo at magdasal.
2. Pagtse-tsek ng mga pumasok.
Lahat ba nandito? Pakitignan ang inyong
mga katabi at sabihin kung sino ang wala.
3. Pagsasaayos sa loob ng silid-aralan
Mga bata, pakitabi na lahat ng mga gamit sa
ibabaw ng inyong upuan at umupo na ng
maayos.
4. Drill
Bago natin talakayin ang ating susunod na
aralin. Kailangan ko muna ng limang bata
mula sa row 1 at limang bata mula sa row 2.
Luminya lahat ng limang bata sa likod, ang
row 1 sa kanan at row 2 naman sa kaliwa.
Isusulat ninyo ang unit fraction na sasabihin
ko. Isusulat ninyo ito sa pisara pagkatapos
ninyong lumakad ng mabilis.
Bawal tumakbo. Naintindihan ba?
1/5 , 1/3, 1/10, 1/2, 1/9
Tama ba ang kanilang mga sagot?
Magaling! Bigyan natin sila ng fireworks
clap.
5. Pagbabalik-aral
Mula sa mga unit fraction na nakasulat sa
harapan. Pakiayos nga row 1 ang
pagkakasunud-sunod nito base sa
pinakamalaki hanggang pinakamaliit.
Angel of God
My guardian dear
To Whom His love
Commits me here
Ever this day
Be at my side
To light and guard
To rule and guide. Amen
Opo!
Opo!
2. Ang row 2 naman ay dapat ayusin ang
pagkakasunud-sunod nito simula sa
pinakamaliit hanggang pinakamalaki.
Dalawang bata sa bawat grupo ang kailangan.
B. Panlinang na Gawain
1. Pagganyak
Ngayon, maglalaro naman tayo ng Bring Me.
Alam niyo ba kung ano yun?
Ang lahat ng row 1 ay isang grupo at ang row
2 naman ay isa pang grupo. Magsasabi ako
ng bagay at ibibigay ninyo sa akin. Isang tao
lamang mula sa grupo ang magbibigay sakin.
Maliwanag ba?
Bring me, tatlong lapis na mapayat.
Bring me, limang notebook
Bring me, apat na pambura
Bring me, anim na yellow na Crayola
Bring me, anim na piso
Sino ang nanalo?
2. Paglalahad
Igugrupo ko ang mga bagay na ibinigay
ninyo sa akin.
Ito ay set ng lapis, set ng notebook, set ng
pambura, set ng Crayola at set ng barya.
Meron ako ditong ilang barya o piso?
Tama! Anim o six. Nanguha ako ng
dalawang barya. Ano ang fractional part ng
dalawang barya?
Iguguhit ko sa pisara. May anim na barya at
kinuha ko yung dalawa. Ano ang fractional
part nito? Bibilugan ko yung dalawang barya.
Tama 2/6. Dahil anim ang lahat ng barya at
binilugan natin ang dalawa kaya ito ay 2/6.
Pwede rin nating ipakita ang 2/6 sa
pamamagitan nito. Guguhit ng isang box na
may anim na hati at ishashade ang dalawang
bahagi.
Naintindihan na ba?
Ngayon naman may ilan akong lapis?
Kinuha ko ang dalawa. Ano ang fractional
part ng dalawang lapis na hawak ko.
Sinong maaaring iguhit o iillustrate ang 2/3?
(Aayusin ang pagkakasunud-sunod ng mga
fraction base sa inatas ng guro)
Opo!
Opo!
.
Sasabihin ang nanalong grupo.
(Iaayos ang mga papel ayon sa
pinakamahaba hanggang sa pinakamaikli)
Opo!
Anim po.
2/6 po.
Opo!
Tatlo po.
2/3 po.
Iguguhit ang 2/3.
3. Tama! Ngayon may hawak naman akong
limang notebook. Ano ang fractional part ng
tatlong notebook?
Maari mo ba itong iguhit?
Ngayon may hawak naman akong apat na
pambura. Ang tatlo ay kinuha ko. Ano ang
fractional part ng tatlo?
Maari mo bang iillustrate ang ¾?
Ngayon may hawak naman akong tatlong
Crayola, ang dalawa ay kinuha ko. Ano ang
fractional part nung dalawa?
Maari mo ba itong iguhit o iillustrate?
Tama ba ang kanilang ginawa?
Bigyan natin sila ng aling dionisia clap.
3. Reinforcing Activity
Bilugan ang dami ng bagay na nasa set para
maipakita ang fraction sa tabi nito.
1)
3
6
2)
5
8
3)
6
10
4)
5
7
Tama ba ang kanilang sagot?
4. Paglalapat
A. Bilugan ang hindi unit fraction sa bawat
bilang.
1) 7/10 1/4 1/9
2) 1/8 2/3 1/6
3) 1/2 3/5 1/7
4) 2/5 1/7 1/3
5) 1/8 1/6 3/4
5. Paglalahat
Ang ibang fractions ay fractions na may
numerator na hindi 1.
Para maipakita ang ibang fractions, idivide
lang ang isang buo sa panta-pantay na hati na
pinapakita sa denominator. Ang numerator
naman ang nagpapakita ng parte ng isang
buo.
Ang ibang fraction ay may numerator na higit
sa isa.
3/5 po.
Iguguhit ang 3/5.
3/4
Iiilustrate ang ¾
2/3 po.
Iiillustate ang 2/3.
Opo Ma’am!
123 123
Very good (x3)
Opo!
1) 7/10
2) 2/3
3) 3/5
4) 2/5
5) 3/4
4. Naintindihan ba?
IV. Pagtataya
Ngayon kumuha ng papel at sagutan ito.
A. Alin sa mga ito ang hindi unit fraction?
Bilugan ang sagot.
1/10 3/4 7/9 5/7 1/5 3/6
1/3 1/2 5/5 7/10 ¼
B. Visualize the following fractions.
1) 5/7
2) 6/9
3) 4/6
4) 5/8
5) 3/10
V. Takdang Aralin
Alin sa mga ito ang hindi unit fraction.
Bilugan ang sagot.
1/5 4/6 3/7 1/9 2/8 1/3 2/5 1/4 1/10 5/9
Opo!
3/4 7/9 5/7 3/6 5/5 7/10
Prepared by:
Ara E. Bagtas