1. แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ CBI
กลุ่มสาระการเรียนรู้ ภาษาต่ างประเทศ/วิชาภาษาอังกฤษ ชั้ นมัธยมศึกษาปี ที่ 5
หน่ วยการเรียนรู้ Unit: Science and Technology
Topic: Life and Death of a Star
เวลา 3 ชั่วโมง
สมาชิ กกลุ่ม
1. นางสาวพิกุลศรี
ดิษฐเจริ ญ
53010513004
2. นางสาวศิรินาถ
คารวะบัญชา
53010513041
2. นางสาวศุณิษา
ดอนเตาเหล็ก 53010513043
3. นายสุ ริยา
ชานกัน
53010513044
นิสิตชั้นปี ที่ 3 สาขาภาษาอังกฤษ รหัสวิชาเอก EN ระบบปกติ
Mentors
ชื่อ – สกุล
ลงชื่อ
น.ส.ภัทรปภา พงษ์อุทธา
52010513012
น.ส.ตามตะวัน ตุมอญ
52010513013
น.ส.มิรันตี มีมา
52010513030
น.ส.อรวี มานะดี
52010513041
ส่ งครั้งที่ วันที่
เดือน
2555
2. แผนการจัดการเรี ยนรู้ ทกษะการฟัง
ั
หน่ วยการเรียนรู้ Unit: Science and Technology Topic: Life and Death of a Star
1.จุดประสงค์
1.ฟังเรื่ อง “Life and Death of a Star” แล้วตอบคาถามว่าข้อใดถูกหรื อผิดได้
2.ฟังเรื่ อง “Life and Death of a Star” แล้วสรุ ปโดยการวาดภาพจากเรื่ องที่ฟังได้
2.ตัวชี้วด
ั
ต 1.1 ม.5/1 ปฏิบติตามคาแนะนาในคู่มือการใช้งานต่าง ๆ คาชี้แจง คาอธิ บาย และบรรยายที่ฟังและอ่าน
ั
ต 1.1 ม.5/4 จับใจความสาคัญ วิเคราะห์ความ สรุ ปความ ตีความ
และแสดงความคิดเห็นจากเรื่ องที่ฟังและอ่านเรื่ องที่เป็ นสารคดีและบันเทิงคดี
พร้อมทั้งให้เหตุผลและยกตัวอย่างประกอบ
ต 2.1 ม.5/1
เลือกใช้ภาษา น้ าเสี ยง และกิริยาท่าทางเหมาะกับระดับบุคคล โอกาส และสถานที่ตามมารยาทสังคม
และวัฒนธรรมของเจ้าของภาษา
ต 3.1 ม.5/1 ค้นคว้า/สื บค้น บันทึก สรุ ป
และแสดงความคิดเห็นเกี่ยวกับข้อมูลที่เกี่ยวข้องกับกลุ่มสาระการเรี ยนรู ้อื่นจากแหล่งการเรี ยนรู ้ต่างๆ
และนาเสนอด้วยการพูด การเขียน
ต 4.1 ม.5/1
ใช้ภาษาสื่ อสารในสถานการณ์จริ ง/สถานการณ์จาลองที่เกิดขึ้นในห้องเรี ยน สถานศึกษา ชุมชนและสังคม
3. เนือหา
้
1.Text 1 Vocabulary: mid-sized star, red giant, nova, white dwarf, black dwarf, massive star, supergiant,
supernova, nebula, neutron star, black hole, average, helium, outward, collapse, fusion dwarf.
2.Text 2 Structure : subject and verb agreement
Rule 1: Two singular subjects connected by “ or ” require a singular verb.
Example :
A small or mid – sized star like the sun spends most of its life as a yellow star.
Rule 2 : As a general rule, use a plural verb with two or more subject when they are connected by “and”
Example :
Pressure and temperature increase.
Rule 3 : Present simple
3. - Subject is singular, verb is also singular (s, es )
Example : The star is so massive.
- Subject is plural, verb is also plural.
Example : They use up their hydrogen more quickly.
Rule 4 : Subject which is always plural form such as nuclei.
Example :
Then helium nuclei fuse into more massive element such as carbon.
3. Text 3: “Life and Death of a Star”
4. สื่ อการเรี ยนรู้ 1.video เรื่ อง Life and Death of a Star
2. power point คาศัพท์ และเนื้อเรื่ อง
3. audio คาศัพท์ และเนื้อเรื่ อง
4. Teaching Procedures
ขั้นที่ 1 ครู นาเข้าสู่ บทเรี ยนโดยครู เปิ ด VDO เรื่ อง Life and Death of a Star
ให้นกเรี ยนดูแล้วครู ถามคาถามเกี่ยวกับเนื้อเรื่ อง
ั
ขั้นที่ 2 ครู แจก text 1 แล้วเปิ ด power point และ VDO
อธิบายคาศัพท์และความหมายพร้อมให้นกเรี ยนออกเสี ยงตาม
ั
ขั้นที่ 3 ครู แจก text 2 แล้วอธิบายโครงสร้างการใช้ subject and verb agreement
ขั้นที่ 4 ครู แจก text 3 แล้วเปิ ดเนื้ อหาให้นกเรี ยนฟัง 1 รอบ แล้วถามคาถามเพื่อตรวจสอบความเข้าใจ
ั
- What is the story about
- How many cycle of a star?
- What is the beginning of a star?
Activity 1
ขั้นที่ 1 ครู ให้นกเรี ยนจับคู่เพื่อทากิจกรรม
ั
ขั้นที่ 2 ครู แจก activity 1 ให้นกเรี ยนทุกคน
ั
ขั้นที่ 3 ครู เปิ ด audio เรื่ อง Life and Death of a Star ให้นกเรี ยนฟังหนึ่งรอบ แล้วให้นกเรี ยนวงกลม true
ั
ั
ในข้อที่ถูก และวงกลม false ในข้อที่ผด โดยครู กาหนดเวลา 5 นาที ในการทา activity 1
ิ
ขั้นที่ 4 ครู เก็บ Activity 1 คืนเพื่อตรวจให้คะแนน
ขั้นที่ 5 ครู เฉลยคาตอบที่ถูกต้องให้นกเรี ยนฟัง
ั
Activity 2
ขั้นที่ 1 ครู ให้นกเรี ยนแบ่งกลุ่ม กลุ่มละ 8 คน เพื่อทากิจกรรม
ั
ขั้นที่ 2 ครู อธิ บายขั้นตอนการทากิจกรรม
- ครู แจก activity 2 ให้นกเรี ยนแต่ละกลุ่ม
ั
- ครู เปิ ด audio ระยะดับแสงของดวงดาว 1 ระยะ ให้นกเรี ยนฟัง
ั
- ให้สมาชิกในกลุ่มคนแรกวาดรู ประยะดับแสงของดวงดาวที่ตนเองได้ยน
ิ
และตอบว่าระยะดับแสงที่ได้ยนคือระยะดับแสงใดลงใน activity 2
ิ
- ครู เปิ ด audio ระยะดับแสงของดาวต่อไปทีละระยะจนครบ 8 ระยะ แล้วให้นกเรี ยนคนแรกส่ ง activity 2
ั
ให้นกเรี ยนคนต่อไปแล้ววาดภาพและตอบชื่อระยะดับแสงดวงดาวจากนั้นส่ งต่อไปเรื่ อยๆจนครบทั้ง 8 คน
ั
ซึ่งนักเรี ยนจะวาดภาพ 1 ระยะต่อ 1 คน
- ครู มอบรางวัลให้กลุ่มที่ตอบระยะดับแสงดวงดาวได้ถูกต้องและวาดภาพได้สมบูรณ์ที่สุด