SlideShare ist ein Scribd-Unternehmen logo
1 von 31
Downloaden Sie, um offline zu lesen
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 2
ปกลุ่มสาระการเรียนรู้วิทยาศาสตร์
โรงเรียนเทศหนองหอยคาอ้อม
สาระที่ 1 : สิ่งมีชีวิตกับกระบวนการดารงชีวิต
หน่วยการเรียนรู้ที่ 3 เราเติบโตได้อย่างไร ชั้น
ประถมศึกษาปี ที่ 2
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 2 เรื่อง การปฏิบัติตนในการรับประทานอาหาร เวลา 2 ชั่วโมง
ครูผู้สอน…………………………… วันที่ใช้สอน วันพุธที่ 4
กรกฎาคม 2558
1.สาระการเรียนรู้
มาตรฐาน ว 1.1 เข้าใจหน่วยพื้นฐานของสิ่งมีชีวิต ความสัมพันธ์ของโครงสร้างและหน้าที่ของ
ระบบต่าง ๆ ของสิ่งมีชีวิตที่ทา งานสัมพันธ์กัน มีกระบวนการสืบเสาะหาความรู้สื่อสารสิ่งที่เรียนรู้
และนา ความรู้ไปใช้ ในการดา รงชีวิตของตนเองและดูแลสิ่งมีชีวิต
2. จุดประสงค์การเรียนรู้
2.1 นักเรียนสามารถบอกการปฏิบัติตนในการรับประทานอาหารได้
2.2 นักเรียนสามารถบอกความสาคัญของการปฏิบัติตนในการรับประทานอาหารได้
3. สาระสาคัญ
อาหารแต่ละชนิดให้ประโยชน์ต่อร่างกายแตกต่างกัน ควรรับประทานอาหารให้ครบทุกหมู่คนที่มี
ร่างกายแข้งแรง พลานามัยดี ย่อมมีจิตใจที่แจ่มใส
4. เนื้อหา การปฏิบัติตนในการรับประทานอาหาร
5. กิจกรรมการเรียนการสอน ขั้นนาเข้าสู่บทเรียน
1. นักเรียนและครูร่วมกัน สนทนาเกี่ยวกับการปฏิบัติตนในการรับประทานอาหารเช่น
การปฏิบัติตนในการรับประทานอาหารคืออะไร-
การปฏิบัติตนในการรับประทานอาหารมีความสาคัญ อย่างไรต่อการเจริญเติบโต
ของร่างกายเรา
การปฏิบัติตนในการรับประทานอาหารมีประโยชน์อย่างไรบ้าง
2. ครูแจ้งจุดประสงค์การเรียนรู้ให้นักเรียนทราบ
3. นักเรียนดูภาพอาหารแล้วร่วมกัน สนทนาเกี่ยวกับ ภาพการปฏิบัติตนในการรับประทาน
อาหารที่ครูนามาแสดง
ขั้นสอน
ชื่อกิจกรรม การปฏิบัติตนในการรับประทานอาหาร
อุปกรณ์ มัลติมีเดีย เรื่อง เราเติบโตได้อย่างไร
วิธีดาเนินการ
1.นักเรียนดูภาพและฟังข้อความในมัลติมีเดีย เรื่อง การปฏิบัติตนในการรับประทานอาหาร
2. ครูอธิบายเพิ่มเติมหลังจากนักเรียนศึกษามัลติมีเดียเรื่องการปฏิบัติตนในการ
รับประทานอาหาร
ขั้นสรุป
1.นักเรียนศึกษามัลติมีเดีย เรื่อง การปฏิบัติตนในการรับประทานอาหาร แล้วนักเรียน สามารถสรุปได้ว่า
อาหารคืออะไรและมีความสาคัญอย่างไรต่อการเจริญเติบโตของมนุษย์โดยครูแจก เอกสารให้
นักเรียนบันทึกความเข้าใจหลังการเรียนรู้สื่อมัลติมีเดีย
2. ครูและนักเรียนร่วมกัน สรุปบทเรียนจากสื่อมัลติมีเดีย เรื่องการปฏิบัติตนในการ รับประทานอาหาร
6. สื่อและอุปกรณ์การเรียนการสอน
6.1 มัลติมีเดีย เรื่อง เราเติบโตได้อย่างไร
6.2 ห้องปฏิบัติการคอมพิวเตอร์
6.3 แบบทดสอบวัดความเข้าใจเรื่อง การปฏิบัติตนในการรับประทานอาหาร
6.4 แบบบันทึกความเข้าใจของนักเรียนหลังจากเรียนรู้สื่อมัลติมีเดีย
7. การวัดและประเมินผล
7.1 สังเกตและบันทึกพฤติกรรมนักเรียน
7.1.1 ความตั้งใจและสนใจเรียน
7.1.2 การมีส่วนร่วมในกิจกรรม
7.1.3 บันทึกความเข้าใจของนักเรียนหลังจากเรียนรู้สื่อมัลติมีเดีย
7.1.4 ทักษะกระบวนการทางวิทยาศาสตร์
7.1.5 พฤติกรรมการทา งานกลุ่ม
7.1.6. พฤติกรรมรายบุคคล
7.1.7. การน าเสนอผลงาน
7.1.8 การตรวจผลงาน
7.2 เครื่องมือการประเมิน
7.2.1 แบบวัดทักษะกระบวนการทางวิทยาศาสตร์
7.2.2 แบบประเมินพฤติกรรมการทา งานกลุ่ม
7.2.3 แบบประเมินพฤติกรรมการท างานรายบุคคล
7.2.4 แบบประเมินการน าเสนอผลงาน
7.2.5 แบบประเมินการตรวจผลงาน
7.3 เกณฑ์การประเมิน
7.3.1 ทักษะกระบวนการทางวิทยาศาสตร์ผ่านเกณฑ์อย่างน้อยร้อยละ80
7.2.2 พฤติกรรมการทา งานกลุ่ม ผ่านเกณฑ์อย่างน้อยร้อยละ80
7.2.3 พฤติกรรมรายบุคคลผ่านเกณฑ์อย่างน้อยร้อยละ80
7.2.4 การนา เสนอผลงาน ผ่านเกณฑ์อย่างน้อยร้อยละ80
ความเห็นและข้อเสนอแนะของฝ่ ายบริหารสถานศึกษา
…ขอบคุณคณะทา งานที่ช่วยกัน สร้างสรรค์สอที่หลากหลาย การใช้สื่อการสอนประเภทบทเรียน
มัลติมีเดีย ในปัจจุบันยังไม่เป็นที่แพร่หลายมากนักเนื่องจาก สื่อประเภทใช้เวลาในการจัดทา นาน
และยุ่ง ยากหลาย ขั้น ตอน แต่สื่อบทเรียนมัลติมีเดียเรื่อง เราเติบโตได้อย่างไร มีการนา เสนอเนื้อหา
ได้เหมาะสมกับวัยของ นักเรียนและมีการใช้ทักษะทางวิทยาศาสตร์ควบคู่กับทักษะด้าน
คอมพิวเตอร์นอกจากนั้นผู้สอนยังนาเสนอ ภาพที่มีความสดใสเหมาะกับวัย ส่งเสริมคุณธรรมและ
จริยธรรมของนักเรียนให้รู้จักช่วยเหลือผู้อื่น
ลงชื่อ……………………………………
(………………………………………….)
บันทึกผลหลังสอน
แผนการจัดการเรียนรู้ที่2 เรื่อง การปฏิบัติตนในการรับประทานอาหาร
1. ผลหลังสอน … แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ที่ 2 เรื่อง การปฏิบัติตนในการรับประทานอาหาร
ผลการจัดกิจกรรม การเรียนรู้ นักเรียนมีความสุข สนุกสนานในการเรียนดีทุกคนมีแววตาแจ่มใส
เพราะได้ลงมือปฏิบัติจริง ในห้องคอมพิวเตอร์ นักเรียนเริ่มปรับตัวให้เข้ากับ เวลาที่กาหนดให้ได้
ใกล้เคียงขั้น และกล้าพูด กล้า แสดงออกมากขึ้น กิจกรรมการเรียนรู้เหมาะสมกับ เวลาตามแผนที่จัด
ไว้แต่นักเรียนหลายคนมีปัญหาการ สื่อสารและการบันทึกข้อมูลดังนั้นครูต้องหมั่นเดินดูแลให้ทั่ว
ถึง
2. ปัญหา / อุปสรรค ครูให้นักเรียนสามารถเข้ามาใช้โปรแกรมบทเรียนมัลติมีเดียเรื่อง เราเติบโตได้
อย่างไร นอกเวลาเรียน เพื่อกระตุนให้นักเรียนกล้าแสดงออกและเข้าใจในบทเรียนมากยิ่ง ขึ้น เป็น
การเปิดโอกาสทางการศึกษาของ นักเรียน
3. ข้อเสนอแนะ / แนวทางแก้ไข ครูนา บทสรุปมาตรวจสอบความเข้าใจทา ให้ครูทราบถึงศักยภาพ
ของนักเรียนแต่ละคนเพื่อจะได้จัดรูปแบบการเรียนการสอนที่เป็นกลางและเหมาะสมแก่วัยและ
ระดับ สติปัญญาของนักเรียนมากที่สุด
ลงชื่อ…………………………………
(…………………………………….)
ใบความรู้ที่ 2 เรื่อง การปฏิบัติตนในการรับประทานอาหาร
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 3
กลุ่มสาระการเรียนรู้วิทยาศาสตร์
โรงเรียนเทศหนองหอยคาอ้อม
สาระที่ 1 : สิ่งมีชีวิตกับกระบวนการดา รงชีวิต
หน่วยการเรียนรู้ที่3 เราเติบโตได้อย่างไร ชั้น
ประถมศึกษาปี ที่ 2
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 2 เรื่อง การปฏิบัติตนในการรับประทานอาหาร เวลา 2 ชั่วโมง
ครูผู้สอน………………………. วันที่ใช้สอน วันพุธที่ 4 กรกฎาคม 2558
1.สารการเรียนรู้
มาตรฐาน ว.1.1 เข้าหน่วยพื้นฐานของสิ่งมีชีวิต ความสัมพันธ์ของโครงสร้างและหน้าที่ของระบบต่าง ๆ
ของสิ่งมีชีวิตที่ทางานสัมพันธ์กัน มีกระบวนการสืบเสาะหาความรู้สื่อสารสิ่งที่เรียนรู้ และนาความรู้ไปใช้
ในการดารงชีวิตของตนเองและดูแลสิ่งมีชีวิต
2.จุดประสงค์การเรียนรู้
2.1 นักเรียนสามารถบอกได้ว่า อาหาร5 หมู่มีอะไรบ้าง
2.2 นักเรียนสามารถบอกความสาคัญและประโยชน์ของอาหาร 5 หมู่ได้
3.สาระสาคัญ
อาหารทั้ง 5 หมู่นั้นมีประโยชน์ที่แตกต่างกัน ในแต่ละวัน เราจึงควรกินอาหารให้ครบ ทั้ง 5 หมู่
เพื่อให้ร่างกายแข็งแรง มีภูมิต้านทาน ทา ให้ไม่เจ็บป่วยได้ง่าย
4. เนื้อหา
อาหารหลัก 5 หมู่
5. กิจกรรมการเรียนการสอน
ขั้นนาเข้าสู่บทเรียน
1. นักเรียนและครูร่วมกัน สนทนาเกี่ยวกับอาหารหลัก 5 หมู่ เช่น - อาหารหลัก 5 หมู่คืออะไร
อาหารหลัก 5 หมู่มีความสาคัญ อย่างไร
อาหารหลัก 5 หมู่มีประโยชน์อย่างไรบ้าง
2. ครูแจ้งจุดประสงค์การเรียนรู้ให้นักเรียนทราบ
3. 3. นักเรียนดูภาพอาหารหลัก 5 หมู่แล้วร่วมกัน สนทนาเกี่ยวกับภาพอาหารหลัก 5 หมู่ที่ครู
นามาแสดง
ขั้นสอน
ชื่อกิจกรรม อาหารหลัก อุปกรณ์ มัลติมีเดีย เรื่อง เราเติบโตได้อย่างไร
วิธีดาเนินการ
1.นักเรียนดูภาพและฟังข้อความในมัลติมีเดีย เรื่อง อาหารหลัก 5 หมู่
2.ครูอธิบายเพิ่มเติมหลังจากนักเรียนศึกษามัลติมีเดียเรื่องอาหารหลัก 5 หมู่
ขั้นสรุป
1. นักเรียนศึกษามัลติมีเดีย เรื่อง อาหารหลัก 5 หมู่ แล้วนักเรียนสามารถสรุปได้ว่า อาหาร หลัก 5 หมู่
คืออะไรและมีความสาคัญ อย่างไรต่อการเจริญเติบโตของมนุษย์โดยครูแจกเอกสารให้นักเรียน
บันทึกความเข้าใจหลังการเรียนรู้สื่อมัลติมีเดีย
2. ครูและนักเรียนร่วมกัน สรุปบทเรียนจากสื่อมัลติมีเดีย เรื่องอาหารหลัก 5 หมู่
6. สื่อและอุปกรณ์การเรียนการสอน
6.1 มัลติมีเดีย เรื่อง เราเติบโตได้อย่างไร
6.2 คอมพิวเตอร์
6.3 แบบทดสอบวัดความเข้าใจเรื่อง อาหารหลัก 5 หมู่
6.4 แบบบันทึกความเข้าใจของนักเรียนหลังจากเรียนรู้สื่อมัลติมีเดีย
7. การวัดและประเมินผล
7.1 สังเกตและบันทึกพฤติกรรมนักเรียน
7.1.1 ความตั้งใจและสนใจเรียน
7.1.2 การมีส่วนร่วมในกิจกรรม
7.1.3 บันทึกความเข้าใจของนักเรียนหลังจากเรียนรู้สื่อมัลติมีเดีย
7.1.4 ทักษะกระบวนการทางวิทยาศาสตร์
7.1.5 พฤติกรรมการทา งานกลุ่ม
7.1.6 พฤติกรรมรายบุคคล
7.1.7 การน าเสนอผลงาน
7.1.8 การตรวจผลงาน
7.2 เครื่องมือการประเมิน
7.2.1 แบบวัดทักษะกระบวนการทางวิทยาศาสตร์
7.2.2 แบบประเมินพฤติกรรมการทา งานกลุ่ม
7.2.3 แบบประเมินพฤติกรรมการท างานรายบุคคล
7.2.4 แบบประเมินการน าเสนอผลงาน
7.2.5 แบบประเมินการตรวจผลงาน
7.3 เกณฑ์การประเมิน
7.3.1 ทักษะกระบวนการทางวิทยาศาสตร์ผ่านเกณฑ์อย่างน้อยร้อยละ80
7.2.2 พฤติกรรมการทา งานกลุ่ม ผ่านเกณฑ์อย่างน้อยร้อยละ80
7.2.3 พฤติกรรมรายบุคคลผ่านเกณฑ์อย่างน้อยร้อยละ80
7.2.4 การนา เสนอผลงาน ผ่านเกณฑ์อย่างน้อยร้อยละ80
7.2.5 การตรวจผลงาน ผ่านเกณฑ์อย่างน้อยร้อยละ80
ความเห็นและข้อเสนอแนะของฝ่ ายบริหาร สถานศึกษา
…ขอบคุณอีกครั้งกับความวิริยะอุตส่าหะในการสร้างสรรค์งาน การใช้สื่อการสอนประเภทบทเรียน
มัลติมีเดียในปัจจุบันยังไม่เป็นที่แพร่หลายมากนักเนื่องจาก สื่อประเภทนั้นใช้เวลาในการจัดทา
นานและ ยุ่ง ยากหลายขั้น ตอน แต่สื่อบทเรียนมัลติมีเดียเรื่อง เราเติบโตได้อย่างไรของท่านมีการนา
เสนอเนื้อหาได้ เหมาะสมกับวัยของนักเรียนและมีการใช้ทักษะทางวิทยาศาสตร์ควบคู่กับทักษะ
ด้านคอมพิวเตอร์นอกจากนั้นผู้สอนยังนา เสนอภาพที่มีความสดใสเหมาะกับวัย ส่งเสริมคุณธรรม
และจริยธรรมของนักเรียนให้รู้จัก ช่วยเหลือผู้อื่น
ลงชื่อ……………………..…………
(……………………………..……)
บันทึกผลหลังสอน
แผนการจัดการเรียนรู้ที่3เรื่อง อาหารหลัก 5 หมู่
1.ผลหลังสอน
… แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ที่ 3 เรื่อง อาหารหลัก 5 หมู่ผลการจัดกิจกรรมในขั้น สร้าง
ความสนใจ นักเรียนเข้าใจได้ช้ากว่า เรื่องอาหารและสารอาหาร ในช่วงให้สารวจค้น หาลงมือ
ปฏิบัติในกิจกรรมท้าย แผนเมื่อนักเรียน เรียนเนื้อหาจบลง นักเรียนมีความกระตือรือร้น มีความ
สนุกสนานกับการไดลงมือปฏิบัติ กิจกรรมท้ายแผน ขั้น นั้นก็เรียนวุ่น วายพอสมควร แต่ก็มี
ความรับผิดชอบตรงต่อเวลา นักเรียนมีปัญหา เกี่ยวกับการบันทึกและการสื่อสารข้อมูลช้าอยู่ครู
ต้องคอยดูแลและบันทึกไปพร้อมๆกนัในกระดาน และพยายามให้นักเรียนพูด ตัวสะกดบ่อยๆ
2.ปัญหา / อุปสรรค
ครูอธิบายเพิ่มเติมและสรุปบทเรียนแต่ละเรื่องให้นักเรียนอีกครั้งหนึ่ง
3.ข้อเสนอแนะ / แนวทางแก้ไข
ครูนาบทสรุปจากการทดลองใช้บทเรียนมัลติมีเดียมาปรับปรุงพัฒนาสื่อ
ลงชื่อ………………………………
(……………………………….)
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 4
กลุ่มสาระการเรียนรู้วิทยาศาสตร์
โรงเรียนเทศหนองหอยคาอ้อม
สาระที่ 1 : สิ่งมีชีวิตกับกระบวนการดารงชีวิต
หน่วยการเรียนรู้ที่3 เราเติบโตได้อย่างไร ชั้นประถมศึกษาปี ที่ 2
แผนการจัดการเรียนรู้ เรื่อง อาหารเพื่อสุขภาพ เวลา 2 ชั่วโมง
ครูผู้สอน………………..... วันที่ใช้สอน วันพุธที่ กรกฎาคม 2558
1.สาระการเรียนรู้
มาตรฐาน ว 1.1 เข้าใจหน่วยพื้นฐานของสิ่งมีชีวิต ความสัมพันธ์ของโครงสร้างและหน้าที่
ของ ระบบต่าง ๆ ของสิ่งมีชีวิตที่ทา งานสัมพันธ์กัน มีกระบวนการสืบเสาะหาความรู้
สื่อสารสิ่งที่เรียนรู้และนาความรู้ไปใช้ในการดา รงชีวิตของตนเองและดูแลสิ่งมีชีวิต
1. จุดประสงค์การเรียนรู้
2.1 นักเรียนสามารถบอกความหมายของอาหารเพื่อสุขภาพได้
2.2 นักเรียนสามารถบอกความสาคัญของอาหารเพื่อสุขภาพได้
2.สาระสาคัญ
การเลือกรับประทานอาหารที่มีคุณภาพร่วมกับการออกกาลังกายอย่างเหมาะสมจะทา ให้
ท่านสุขภาพที่ดี โดยจะเน้นเรื่องสารอาหาร (การทานอาหารให้ครบ 5 หมู่) ดื่มน้า สะอาด
และการออกกา ลังกาย
เนื้อหา
อาหารเพื่อสุขภาพ
3.กิจกรรมการเรียนการสอน
ขั้นนาเข้าสู่บทเรียน
1. นักเรียนและครูร่วมกัน สนทนาเกี่ยวกับความสาคัญ ของอาหาร เช่น
อาหารเพื่อสุขภาพคืออะไร
- อาหารเพื่อสุขภาพมีความสาคัญอย่างไรต่อการเจริญเติบโตขิงเรา
- อาหารเพื่อสุขภาพมีประโยชน์อย่างไรบ้างต่อการเจริญเติบโตขิงเรา
- ให้นักเรียนยกตัวอย่างอาหารเพื่อสุขภาพ และร่วมกันอภิปราย
2. ครูแจ้งจุดประสงค์การเรียนรู้ให้นักเรียนทราบ 3. นักเรียนดูภาพอาหารเพื่อสุขภาพแล้ว
ร่วมกัน สนทนาเกี่ยวกับ ภาพอาหารเพื่อสุขภาพที่ครู
นามาแสดง
ชื่อกิจกรรม อาหารเพื่อสุขภาพ
อุปกรณ์ มัลติมีเดีย เรื่อง เราเติบโตได้อย่างไร
วิธีดาเนินการ
1. นักเรียนดูภาพและฟังข้อความในมัลติมีเดีย เรื่อง อาหารเพื่อสุขภาพ
2. ครูอธิบายเพิ่มเติมหลังจากนักเรียนศึกษามัลติมีเดียเรื่องอาหารเพื่อสุขภาพ
ขั้นสรุป
1. นักเรียนศึกษามัลติมีเดีย เรื่อง อาหารเพื่อสุขภาพ แล้วนักเรียนสามารถสรุปได้ว่า อาหาร เพื่อสุขภาพ
คืออะไรและมีความสาคัญ อย่างไรต่อการเจริญเติบโตของมนุษย์โดยครูแจกเอกสารให้นักเรียน บันทึกความ
เข้าใจหลังการเรียนรู้สื่อมัลติมีเดีย
2. ครูและนักเรียนร่วมกัน สรุปบทเรียนจากสื่อมัลติมีเดีย เรื่องอาหารเพื่อสุขภาพ
6. สื่อและอุปกรณ์การเรียนการสอน
6.1 มัลติมีเดีย เรื่อง เราเติบโตได้อย่างไร
6.2 ห้องปฏิบัติการคอมพิวเตอร์
6.3 แบบทดสอบวัดความเข้าใจเรื่อง อาหารเพื่อสุขภาพ
6.4 แบบบันทึกความเข้าใจของนักเรียนหลังจากเรียนรู้สื่อมัลติมีเดีย
7. การวัดและประเมินผล
7.1 สังเกตและบันทึกพฤติกรรมนักเรียน
7.1.1 ความตั้งใจและสนใจเรียน
7.1.3 บันทึกความเข้าใจของนักเรียนหลังจากเรียนรู้สื่อมัลติมีเดีย
7.1.4 ทักษะกระบวนการทางวิทยาศาสตร์
7.1.5 พฤติกรรมการทา งานกลุ่ม
7.1.6. พฤติกรรมรายบุคคล
7.1.7. การน าเสนอผลงาน
7.1.8 การตรวจผลงาน
7.2 เครื่องมือการประเมิน
7.2.1 แบบวัดทักษะกระบวนการทางวิทยาศาสตร์
7.2.2 แบบประเมินพฤติกรรมการทา งานกลุ่ม
7.2.3 แบบประเมินพฤติกรรมการท างานรายบุคคล
7.2.4 แบบประเมินการน าเสนอผลงาน
7.2.5 แบบประเมินการตรวจผลงาน
7.3 เกณฑ์การประเมิน
7.3.1 ทักษะกระบวนการทางวิทยาศาสตร์ผ่านเกณฑ์อย่างน้อยร้อยละ80
7.2.2 พฤติกรรมการทา งานกลุ่ม ผ่านเกณฑ์อย่างน้อยร้อยละ80
7.2.3 พฤติกรรมรายบุคคลผ่านเกณฑ์อย่างน้อยร้อยละ80
7.2.4 การนา เสนอผลงาน ผ่านเกณฑ์อย่างน้อยร้อยละ80
7.2.5 การตรวจผลงาน ผ่านเกณฑ์อย่างน้อยร้อยละ80
ความเห็นและข้อเสนอแนะของฝ่ ายบริหารสถานศึกษา
…อยากให้ช่วยกันพัฒนางานด้านนั้นเพิ่มมากขึ้น เพื่อกระตุ้น ให้ผู้เรียนเกิดความ
กระตือรือร้น ภาพและสี สดใสเหมาะสมกับวัยของผู้เรียน มีการสอดแทรกคุณธรรม
จริยธรรมในการนา เสนอบทเรียนมัลติมีเดีย เทคนิคการนา เสนอมีความน่าสนใจ
ลงชื่อ…………………………………
(………………………….……….)
บันทึกผลหลังสอน แผนการจัดการเรียนรู้ที่4
เรื่อง อาหารเพื่อ สุขภาพ
1. ผลหลังสอน
… แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้4 เรื่อง อาหารเพื่อสุขภาพ ผลการจัดกิจกรรมการ
เรียนรู้นักเรียนกล้าแสดงความคิดเห็นมากขั้นเริ่มใช้คอมพิวเตอร์อย่างคล่องแคว มีการ
แบ่งปัน แนะนา แลกเปลี่ยนเรียนรู้ อย่างมีความสุข บรรยากาศเริ่มวุ่น วายเพราะแย่ง
กัน พูด หลังจากสารวจค้นหาข้อมูลในคอมพิวเตอร์ ส่ง ตัวแทนนา เสนอผลงานยังไม่
กระจายกิจกรรม การเรียนรู้เหมาะสมกับ เวลา
2. ปัญหา / อุปสรรค
ครูให้นักเรียนนา เสนอบทสรุปทุกครั้งที่เข้าเรียนบทเรียนมัลติมีเดีย โดยให้เขียนสรุป
เป็นรายบุคคลเพื่อ ตรวจสอบความเข้าใจของนักเรียนว่า ถูกต้องและเป็นไปใน
แนวทางเดียวกัน หรือไม
3. ข้อเสนอแนะ / แนวทางแก้ไข
ครูนาบทสรุปมาตรวจสอบความเข้าใจทาให้ครูทราบถึง ศักยภาพของนักเรียนแต่ละ
คนเพื่อจะได้จัดรูปแบบการเรียนการสอนที่เป็นกลางและเหมาะสมแก่วัยและระดับ
สติปัญญาของนักเรียนมากที่สุด
ลงชื่อ………………………………….
(……………………………………)
สุขภาพ
สุขภาพ
สุขภาพ
สุขภาพ
สุขภาพ
สุขภาพ
สุขภาพ

Weitere ähnliche Inhalte

Was ist angesagt?

แผนการเรียนรู้ที่ 1_2
แผนการเรียนรู้ที่ 1_2แผนการเรียนรู้ที่ 1_2
แผนการเรียนรู้ที่ 1_2tassanee chaicharoen
 
แผนการเรียนรู้ที่ 3_2
แผนการเรียนรู้ที่ 3_2แผนการเรียนรู้ที่ 3_2
แผนการเรียนรู้ที่ 3_2tassanee chaicharoen
 
แผนการเรียนรู้ที่ 4_2
แผนการเรียนรู้ที่ 4_2แผนการเรียนรู้ที่ 4_2
แผนการเรียนรู้ที่ 4_2tassanee chaicharoen
 
แผนการเรียนรู้ที่ 4
แผนการเรียนรู้ที่ 4แผนการเรียนรู้ที่ 4
แผนการเรียนรู้ที่ 4tassanee chaicharoen
 
แผนการเรียนรู้ที่ 2_2
แผนการเรียนรู้ที่ 2_2แผนการเรียนรู้ที่ 2_2
แผนการเรียนรู้ที่ 2_2tassanee chaicharoen
 
แผนการเรียนรู้ที่ 2 การดูแลระบบประสาท
แผนการเรียนรู้ที่ 2 การดูแลระบบประสาทแผนการเรียนรู้ที่ 2 การดูแลระบบประสาท
แผนการเรียนรู้ที่ 2 การดูแลระบบประสาทtassanee chaicharoen
 
แผนการเรียนรู้ที่ 3
แผนการเรียนรู้ที่ 3แผนการเรียนรู้ที่ 3
แผนการเรียนรู้ที่ 3tassanee chaicharoen
 
การวิเคราะห์หลักสูตรสถานศึกษาลงสู่หน่วยการเรียนรู้
การวิเคราะห์หลักสูตรสถานศึกษาลงสู่หน่วยการเรียนรู้การวิเคราะห์หลักสูตรสถานศึกษาลงสู่หน่วยการเรียนรู้
การวิเคราะห์หลักสูตรสถานศึกษาลงสู่หน่วยการเรียนรู้tassanee chaicharoen
 
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 4 สุข ม.2
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 4 สุข ม.2แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 4 สุข ม.2
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 4 สุข ม.2sarawut chaicharoen
 
แผนจัดการเรียนรู้เรื่องอารมณ์และความเครียด
แผนจัดการเรียนรู้เรื่องอารมณ์และความเครียดแผนจัดการเรียนรู้เรื่องอารมณ์และความเครียด
แผนจัดการเรียนรู้เรื่องอารมณ์และความเครียดtassanee chaicharoen
 
กำหนดการสอนสุข1
กำหนดการสอนสุข1กำหนดการสอนสุข1
กำหนดการสอนสุข1tassanee chaicharoen
 
แผนการเรียนรู้ที่ 5
แผนการเรียนรู้ที่ 5แผนการเรียนรู้ที่ 5
แผนการเรียนรู้ที่ 5tassanee chaicharoen
 
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1 สุข ม.2
แผนการจัดการเรียนรู้ที่  1 สุข ม.2แผนการจัดการเรียนรู้ที่  1 สุข ม.2
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1 สุข ม.2sarawut chaicharoen
 
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1sarawut chaicharoen
 
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 5 สุข ม.2
แผนการจัดการเรียนรู้ที่  5 สุข ม.2แผนการจัดการเรียนรู้ที่  5 สุข ม.2
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 5 สุข ม.2sarawut chaicharoen
 
แผนการเรียนรู้ที่ 8
แผนการเรียนรู้ที่ 8แผนการเรียนรู้ที่ 8
แผนการเรียนรู้ที่ 8tassanee chaicharoen
 
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 2 สุข ม.2
แผนการจัดการเรียนรู้ที่  2 สุข ม.2แผนการจัดการเรียนรู้ที่  2 สุข ม.2
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 2 สุข ม.2sarawut chaicharoen
 
แผนการเรียนรู้ที่ 9
แผนการเรียนรู้ที่ 9แผนการเรียนรู้ที่ 9
แผนการเรียนรู้ที่ 9tassanee chaicharoen
 
โครงการ Up And Down
โครงการ Up And Downโครงการ Up And Down
โครงการ Up And DownWityaporn Pleeboot
 

Was ist angesagt? (20)

แผนการเรียนรู้ที่ 1_2
แผนการเรียนรู้ที่ 1_2แผนการเรียนรู้ที่ 1_2
แผนการเรียนรู้ที่ 1_2
 
แผนการเรียนรู้ที่ 3_2
แผนการเรียนรู้ที่ 3_2แผนการเรียนรู้ที่ 3_2
แผนการเรียนรู้ที่ 3_2
 
แผนการเรียนรู้ที่ 4_2
แผนการเรียนรู้ที่ 4_2แผนการเรียนรู้ที่ 4_2
แผนการเรียนรู้ที่ 4_2
 
แผนการเรียนรู้ที่ 4
แผนการเรียนรู้ที่ 4แผนการเรียนรู้ที่ 4
แผนการเรียนรู้ที่ 4
 
แผนการเรียนรู้ที่ 2_2
แผนการเรียนรู้ที่ 2_2แผนการเรียนรู้ที่ 2_2
แผนการเรียนรู้ที่ 2_2
 
แผนการเรียนรู้ที่ 2 การดูแลระบบประสาท
แผนการเรียนรู้ที่ 2 การดูแลระบบประสาทแผนการเรียนรู้ที่ 2 การดูแลระบบประสาท
แผนการเรียนรู้ที่ 2 การดูแลระบบประสาท
 
แผนการเรียนรู้ที่ 3
แผนการเรียนรู้ที่ 3แผนการเรียนรู้ที่ 3
แผนการเรียนรู้ที่ 3
 
การวิเคราะห์หลักสูตรสถานศึกษาลงสู่หน่วยการเรียนรู้
การวิเคราะห์หลักสูตรสถานศึกษาลงสู่หน่วยการเรียนรู้การวิเคราะห์หลักสูตรสถานศึกษาลงสู่หน่วยการเรียนรู้
การวิเคราะห์หลักสูตรสถานศึกษาลงสู่หน่วยการเรียนรู้
 
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 4 สุข ม.2
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 4 สุข ม.2แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 4 สุข ม.2
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 4 สุข ม.2
 
แผนจัดการเรียนรู้เรื่องอารมณ์และความเครียด
แผนจัดการเรียนรู้เรื่องอารมณ์และความเครียดแผนจัดการเรียนรู้เรื่องอารมณ์และความเครียด
แผนจัดการเรียนรู้เรื่องอารมณ์และความเครียด
 
กำหนดการสอนสุข1
กำหนดการสอนสุข1กำหนดการสอนสุข1
กำหนดการสอนสุข1
 
แผนการเรียนรู้ที่ 5
แผนการเรียนรู้ที่ 5แผนการเรียนรู้ที่ 5
แผนการเรียนรู้ที่ 5
 
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1 สุข ม.2
แผนการจัดการเรียนรู้ที่  1 สุข ม.2แผนการจัดการเรียนรู้ที่  1 สุข ม.2
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1 สุข ม.2
 
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1
 
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 5 สุข ม.2
แผนการจัดการเรียนรู้ที่  5 สุข ม.2แผนการจัดการเรียนรู้ที่  5 สุข ม.2
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 5 สุข ม.2
 
ความรู้ทั่วไป+วิทยฐานะ+จรรยาบรรณ
ความรู้ทั่วไป+วิทยฐานะ+จรรยาบรรณความรู้ทั่วไป+วิทยฐานะ+จรรยาบรรณ
ความรู้ทั่วไป+วิทยฐานะ+จรรยาบรรณ
 
แผนการเรียนรู้ที่ 8
แผนการเรียนรู้ที่ 8แผนการเรียนรู้ที่ 8
แผนการเรียนรู้ที่ 8
 
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 2 สุข ม.2
แผนการจัดการเรียนรู้ที่  2 สุข ม.2แผนการจัดการเรียนรู้ที่  2 สุข ม.2
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 2 สุข ม.2
 
แผนการเรียนรู้ที่ 9
แผนการเรียนรู้ที่ 9แผนการเรียนรู้ที่ 9
แผนการเรียนรู้ที่ 9
 
โครงการ Up And Down
โครงการ Up And Downโครงการ Up And Down
โครงการ Up And Down
 

Andere mochten auch

ใบความรู้ ส่วนประกอบของสัตว์ ป.1+208+dltvscip1+54sc p01 f36-1page
ใบความรู้ ส่วนประกอบของสัตว์ ป.1+208+dltvscip1+54sc p01 f36-1pageใบความรู้ ส่วนประกอบของสัตว์ ป.1+208+dltvscip1+54sc p01 f36-1page
ใบความรู้ ส่วนประกอบของสัตว์ ป.1+208+dltvscip1+54sc p01 f36-1pagePrachoom Rangkasikorn
 
Power point ped.1
Power point  ped.1Power point  ped.1
Power point ped.1juckit009
 
แบบฝึกหัดเรื่อง อาหารและสารอาหาร1
แบบฝึกหัดเรื่อง อาหารและสารอาหาร1แบบฝึกหัดเรื่อง อาหารและสารอาหาร1
แบบฝึกหัดเรื่อง อาหารและสารอาหาร1nonglakkrubom
 
Microsoft word ใบกิจกรรมทางเดินอาหารของคน
Microsoft word   ใบกิจกรรมทางเดินอาหารของคนMicrosoft word   ใบกิจกรรมทางเดินอาหารของคน
Microsoft word ใบกิจกรรมทางเดินอาหารของคนThanyamon Chat.
 
แบบฝึกทักษะวิชาวิทยาศาสตร์ป.1สิ่งมีชีวิต
แบบฝึกทักษะวิชาวิทยาศาสตร์ป.1สิ่งมีชีวิตแบบฝึกทักษะวิชาวิทยาศาสตร์ป.1สิ่งมีชีวิต
แบบฝึกทักษะวิชาวิทยาศาสตร์ป.1สิ่งมีชีวิตsripayom
 
ข้อสอบอ่านจับใจความสำคัญ ป.6
ข้อสอบอ่านจับใจความสำคัญ ป.6ข้อสอบอ่านจับใจความสำคัญ ป.6
ข้อสอบอ่านจับใจความสำคัญ ป.6sapatchanook
 
การย่อยอาหารของมนุษย์ Human digestive system
การย่อยอาหารของมนุษย์ Human digestive systemการย่อยอาหารของมนุษย์ Human digestive system
การย่อยอาหารของมนุษย์ Human digestive systemPat Pataranutaporn
 
แผน 1 1
แผน 1 1แผน 1 1
แผน 1 1tery10
 
ใบงานที่ 4 ดิน หิน แร่
ใบงานที่ 4 ดิน หิน แร่ใบงานที่ 4 ดิน หิน แร่
ใบงานที่ 4 ดิน หิน แร่website22556
 

Andere mochten auch (12)

ใบความรู้ ส่วนประกอบของสัตว์ ป.1+208+dltvscip1+54sc p01 f36-1page
ใบความรู้ ส่วนประกอบของสัตว์ ป.1+208+dltvscip1+54sc p01 f36-1pageใบความรู้ ส่วนประกอบของสัตว์ ป.1+208+dltvscip1+54sc p01 f36-1page
ใบความรู้ ส่วนประกอบของสัตว์ ป.1+208+dltvscip1+54sc p01 f36-1page
 
Power point ped.1
Power point  ped.1Power point  ped.1
Power point ped.1
 
แบบฝึกหัดเรื่อง อาหารและสารอาหาร1
แบบฝึกหัดเรื่อง อาหารและสารอาหาร1แบบฝึกหัดเรื่อง อาหารและสารอาหาร1
แบบฝึกหัดเรื่อง อาหารและสารอาหาร1
 
Microsoft word ใบกิจกรรมทางเดินอาหารของคน
Microsoft word   ใบกิจกรรมทางเดินอาหารของคนMicrosoft word   ใบกิจกรรมทางเดินอาหารของคน
Microsoft word ใบกิจกรรมทางเดินอาหารของคน
 
Eis science lesson plan grade 1
Eis science lesson plan grade 1Eis science lesson plan grade 1
Eis science lesson plan grade 1
 
การงาน ป.6 ชุด 1
การงาน ป.6 ชุด 1การงาน ป.6 ชุด 1
การงาน ป.6 ชุด 1
 
แบบฝึกทักษะวิชาวิทยาศาสตร์ป.1สิ่งมีชีวิต
แบบฝึกทักษะวิชาวิทยาศาสตร์ป.1สิ่งมีชีวิตแบบฝึกทักษะวิชาวิทยาศาสตร์ป.1สิ่งมีชีวิต
แบบฝึกทักษะวิชาวิทยาศาสตร์ป.1สิ่งมีชีวิต
 
ข้อสอบอ่านจับใจความสำคัญ ป.6
ข้อสอบอ่านจับใจความสำคัญ ป.6ข้อสอบอ่านจับใจความสำคัญ ป.6
ข้อสอบอ่านจับใจความสำคัญ ป.6
 
อจท. แผน 1 1 สุขศึกษาฯ ป.5
อจท. แผน 1 1 สุขศึกษาฯ ป.5อจท. แผน 1 1 สุขศึกษาฯ ป.5
อจท. แผน 1 1 สุขศึกษาฯ ป.5
 
การย่อยอาหารของมนุษย์ Human digestive system
การย่อยอาหารของมนุษย์ Human digestive systemการย่อยอาหารของมนุษย์ Human digestive system
การย่อยอาหารของมนุษย์ Human digestive system
 
แผน 1 1
แผน 1 1แผน 1 1
แผน 1 1
 
ใบงานที่ 4 ดิน หิน แร่
ใบงานที่ 4 ดิน หิน แร่ใบงานที่ 4 ดิน หิน แร่
ใบงานที่ 4 ดิน หิน แร่
 

Ähnlich wie สุขภาพ

แผนบูรณาการเศรษฐกิจพอเพียง
แผนบูรณาการเศรษฐกิจพอเพียงแผนบูรณาการเศรษฐกิจพอเพียง
แผนบูรณาการเศรษฐกิจพอเพียงteeradejmwk
 
หน่วยการเรียนรู้ระบบย่อยอาหารและการสลายอาหารระดับเซลล์.3
หน่วยการเรียนรู้ระบบย่อยอาหารและการสลายอาหารระดับเซลล์.3หน่วยการเรียนรู้ระบบย่อยอาหารและการสลายอาหารระดับเซลล์.3
หน่วยการเรียนรู้ระบบย่อยอาหารและการสลายอาหารระดับเซลล์.3กมลรัตน์ ฉิมพาลี
 
ชุดกิจกรรมการย่อย64
ชุดกิจกรรมการย่อย64ชุดกิจกรรมการย่อย64
ชุดกิจกรรมการย่อย64Oui Nuchanart
 
หน่วยการเรียนรู้ที่ 2
หน่วยการเรียนรู้ที่ 2หน่วยการเรียนรู้ที่ 2
หน่วยการเรียนรู้ที่ 2thkitiya
 
สุขฯ ม.2 หน่วย 9
สุขฯ ม.2 หน่วย 9สุขฯ ม.2 หน่วย 9
สุขฯ ม.2 หน่วย 9supap6259
 
การเคลื่อนไหวเบื้องต้น ชุดที่ 2
การเคลื่อนไหวเบื้องต้น ชุดที่ 2การเคลื่อนไหวเบื้องต้น ชุดที่ 2
การเคลื่อนไหวเบื้องต้น ชุดที่ 2sonsukda
 
แผนวิทยาศาสตร์ป.6
แผนวิทยาศาสตร์ป.6แผนวิทยาศาสตร์ป.6
แผนวิทยาศาสตร์ป.6rainacid
 
แผนการจัดการเรียนรู้ เรื่อง โภชนาการกับสุขภาพ
แผนการจัดการเรียนรู้ เรื่อง โภชนาการกับสุขภาพแผนการจัดการเรียนรู้ เรื่อง โภชนาการกับสุขภาพ
แผนการจัดการเรียนรู้ เรื่อง โภชนาการกับสุขภาพtassanee chaicharoen
 
แผนการจัดการเรียนรู้ เรื่อง โภชนาการกับสุขภาพ
แผนการจัดการเรียนรู้ เรื่อง โภชนาการกับสุขภาพแผนการจัดการเรียนรู้ เรื่อง โภชนาการกับสุขภาพ
แผนการจัดการเรียนรู้ เรื่อง โภชนาการกับสุขภาพtassanee chaicharoen
 
แผนการเรียนรู้เรื่อง เพศพัฒนา
แผนการเรียนรู้เรื่อง เพศพัฒนาแผนการเรียนรู้เรื่อง เพศพัฒนา
แผนการเรียนรู้เรื่อง เพศพัฒนาtassanee chaicharoen
 
แผนจัดการเรียนรู้เรื่องวัยผู้ใหญ่
แผนจัดการเรียนรู้เรื่องวัยผู้ใหญ่แผนจัดการเรียนรู้เรื่องวัยผู้ใหญ่
แผนจัดการเรียนรู้เรื่องวัยผู้ใหญ่tassanee chaicharoen
 
หน่วยการเรียนรู้เรื่อง เพศพัฒนา2012
หน่วยการเรียนรู้เรื่อง เพศพัฒนา2012หน่วยการเรียนรู้เรื่อง เพศพัฒนา2012
หน่วยการเรียนรู้เรื่อง เพศพัฒนา2012tassanee chaicharoen
 
การวิเคราะห์หลักสูตรวิชาสุขศึกษาชั้นม.3
การวิเคราะห์หลักสูตรวิชาสุขศึกษาชั้นม.3การวิเคราะห์หลักสูตรวิชาสุขศึกษาชั้นม.3
การวิเคราะห์หลักสูตรวิชาสุขศึกษาชั้นม.3tassanee chaicharoen
 
แผนการเรียนรู้เรื่อง เพศศึกษา
แผนการเรียนรู้เรื่อง เพศศึกษาแผนการเรียนรู้เรื่อง เพศศึกษา
แผนการเรียนรู้เรื่อง เพศศึกษาtassanee chaicharoen
 
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1jamjuree_ben
 

Ähnlich wie สุขภาพ (20)

แผนบูรณาการเศรษฐกิจพอเพียง
แผนบูรณาการเศรษฐกิจพอเพียงแผนบูรณาการเศรษฐกิจพอเพียง
แผนบูรณาการเศรษฐกิจพอเพียง
 
R61(1)
R61(1)R61(1)
R61(1)
 
หน่วยการเรียนรู้ระบบย่อยอาหารและการสลายอาหารระดับเซลล์.3
หน่วยการเรียนรู้ระบบย่อยอาหารและการสลายอาหารระดับเซลล์.3หน่วยการเรียนรู้ระบบย่อยอาหารและการสลายอาหารระดับเซลล์.3
หน่วยการเรียนรู้ระบบย่อยอาหารและการสลายอาหารระดับเซลล์.3
 
ชุดกิจกรรมการย่อย64
ชุดกิจกรรมการย่อย64ชุดกิจกรรมการย่อย64
ชุดกิจกรรมการย่อย64
 
6.ชุด 3 การแพร่
6.ชุด 3 การแพร่6.ชุด 3 การแพร่
6.ชุด 3 การแพร่
 
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 8a
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 8aแผนการจัดการเรียนรู้ที่ 8a
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 8a
 
หน่วยการเรียนรู้ที่ 2
หน่วยการเรียนรู้ที่ 2หน่วยการเรียนรู้ที่ 2
หน่วยการเรียนรู้ที่ 2
 
สุขฯ ม.2 หน่วย 9
สุขฯ ม.2 หน่วย 9สุขฯ ม.2 หน่วย 9
สุขฯ ม.2 หน่วย 9
 
การเคลื่อนไหวเบื้องต้น ชุดที่ 2
การเคลื่อนไหวเบื้องต้น ชุดที่ 2การเคลื่อนไหวเบื้องต้น ชุดที่ 2
การเคลื่อนไหวเบื้องต้น ชุดที่ 2
 
แผนวิทยาศาสตร์ป.6
แผนวิทยาศาสตร์ป.6แผนวิทยาศาสตร์ป.6
แผนวิทยาศาสตร์ป.6
 
แผนการจัดการเรียนรู้ เรื่อง โภชนาการกับสุขภาพ
แผนการจัดการเรียนรู้ เรื่อง โภชนาการกับสุขภาพแผนการจัดการเรียนรู้ เรื่อง โภชนาการกับสุขภาพ
แผนการจัดการเรียนรู้ เรื่อง โภชนาการกับสุขภาพ
 
แผนการจัดการเรียนรู้ เรื่อง โภชนาการกับสุขภาพ
แผนการจัดการเรียนรู้ เรื่อง โภชนาการกับสุขภาพแผนการจัดการเรียนรู้ เรื่อง โภชนาการกับสุขภาพ
แผนการจัดการเรียนรู้ เรื่อง โภชนาการกับสุขภาพ
 
แผนการเรียนรู้เรื่อง เพศพัฒนา
แผนการเรียนรู้เรื่อง เพศพัฒนาแผนการเรียนรู้เรื่อง เพศพัฒนา
แผนการเรียนรู้เรื่อง เพศพัฒนา
 
แผนจัดการเรียนรู้เรื่องวัยผู้ใหญ่
แผนจัดการเรียนรู้เรื่องวัยผู้ใหญ่แผนจัดการเรียนรู้เรื่องวัยผู้ใหญ่
แผนจัดการเรียนรู้เรื่องวัยผู้ใหญ่
 
หน่วยการเรียนรู้เรื่อง เพศพัฒนา2012
หน่วยการเรียนรู้เรื่อง เพศพัฒนา2012หน่วยการเรียนรู้เรื่อง เพศพัฒนา2012
หน่วยการเรียนรู้เรื่อง เพศพัฒนา2012
 
รูปเล่ม
รูปเล่มรูปเล่ม
รูปเล่ม
 
การวิเคราะห์หลักสูตรวิชาสุขศึกษาชั้นม.3
การวิเคราะห์หลักสูตรวิชาสุขศึกษาชั้นม.3การวิเคราะห์หลักสูตรวิชาสุขศึกษาชั้นม.3
การวิเคราะห์หลักสูตรวิชาสุขศึกษาชั้นม.3
 
แผนการเรียนรู้เรื่อง เพศศึกษา
แผนการเรียนรู้เรื่อง เพศศึกษาแผนการเรียนรู้เรื่อง เพศศึกษา
แผนการเรียนรู้เรื่อง เพศศึกษา
 
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1
 
56540121
5654012156540121
56540121
 

Mehr von วิทวัส รัตนวิรุฬห์ (7)

10
1010
10
 
ความรู้
ความรู้ความรู้
ความรู้
 
58
5858
58
 
การบริหารทรัพยากรมนุษย์ทางการศึกษา
การบริหารทรัพยากรมนุษย์ทางการศึกษาการบริหารทรัพยากรมนุษย์ทางการศึกษา
การบริหารทรัพยากรมนุษย์ทางการศึกษา
 
คำสั่ง
คำสั่งคำสั่ง
คำสั่ง
 
คำสั่ง
คำสั่งคำสั่ง
คำสั่ง
 
คณิตศาสตร์ ป.1
คณิตศาสตร์ ป.1คณิตศาสตร์ ป.1
คณิตศาสตร์ ป.1
 

สุขภาพ

  • 1. แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 2 ปกลุ่มสาระการเรียนรู้วิทยาศาสตร์ โรงเรียนเทศหนองหอยคาอ้อม สาระที่ 1 : สิ่งมีชีวิตกับกระบวนการดารงชีวิต หน่วยการเรียนรู้ที่ 3 เราเติบโตได้อย่างไร ชั้น ประถมศึกษาปี ที่ 2 แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 2 เรื่อง การปฏิบัติตนในการรับประทานอาหาร เวลา 2 ชั่วโมง ครูผู้สอน…………………………… วันที่ใช้สอน วันพุธที่ 4 กรกฎาคม 2558 1.สาระการเรียนรู้ มาตรฐาน ว 1.1 เข้าใจหน่วยพื้นฐานของสิ่งมีชีวิต ความสัมพันธ์ของโครงสร้างและหน้าที่ของ ระบบต่าง ๆ ของสิ่งมีชีวิตที่ทา งานสัมพันธ์กัน มีกระบวนการสืบเสาะหาความรู้สื่อสารสิ่งที่เรียนรู้ และนา ความรู้ไปใช้ ในการดา รงชีวิตของตนเองและดูแลสิ่งมีชีวิต 2. จุดประสงค์การเรียนรู้ 2.1 นักเรียนสามารถบอกการปฏิบัติตนในการรับประทานอาหารได้ 2.2 นักเรียนสามารถบอกความสาคัญของการปฏิบัติตนในการรับประทานอาหารได้ 3. สาระสาคัญ อาหารแต่ละชนิดให้ประโยชน์ต่อร่างกายแตกต่างกัน ควรรับประทานอาหารให้ครบทุกหมู่คนที่มี ร่างกายแข้งแรง พลานามัยดี ย่อมมีจิตใจที่แจ่มใส 4. เนื้อหา การปฏิบัติตนในการรับประทานอาหาร 5. กิจกรรมการเรียนการสอน ขั้นนาเข้าสู่บทเรียน
  • 2. 1. นักเรียนและครูร่วมกัน สนทนาเกี่ยวกับการปฏิบัติตนในการรับประทานอาหารเช่น การปฏิบัติตนในการรับประทานอาหารคืออะไร- การปฏิบัติตนในการรับประทานอาหารมีความสาคัญ อย่างไรต่อการเจริญเติบโต ของร่างกายเรา การปฏิบัติตนในการรับประทานอาหารมีประโยชน์อย่างไรบ้าง 2. ครูแจ้งจุดประสงค์การเรียนรู้ให้นักเรียนทราบ 3. นักเรียนดูภาพอาหารแล้วร่วมกัน สนทนาเกี่ยวกับ ภาพการปฏิบัติตนในการรับประทาน อาหารที่ครูนามาแสดง ขั้นสอน ชื่อกิจกรรม การปฏิบัติตนในการรับประทานอาหาร อุปกรณ์ มัลติมีเดีย เรื่อง เราเติบโตได้อย่างไร วิธีดาเนินการ 1.นักเรียนดูภาพและฟังข้อความในมัลติมีเดีย เรื่อง การปฏิบัติตนในการรับประทานอาหาร 2. ครูอธิบายเพิ่มเติมหลังจากนักเรียนศึกษามัลติมีเดียเรื่องการปฏิบัติตนในการ รับประทานอาหาร ขั้นสรุป 1.นักเรียนศึกษามัลติมีเดีย เรื่อง การปฏิบัติตนในการรับประทานอาหาร แล้วนักเรียน สามารถสรุปได้ว่า อาหารคืออะไรและมีความสาคัญอย่างไรต่อการเจริญเติบโตของมนุษย์โดยครูแจก เอกสารให้ นักเรียนบันทึกความเข้าใจหลังการเรียนรู้สื่อมัลติมีเดีย 2. ครูและนักเรียนร่วมกัน สรุปบทเรียนจากสื่อมัลติมีเดีย เรื่องการปฏิบัติตนในการ รับประทานอาหาร
  • 3. 6. สื่อและอุปกรณ์การเรียนการสอน 6.1 มัลติมีเดีย เรื่อง เราเติบโตได้อย่างไร 6.2 ห้องปฏิบัติการคอมพิวเตอร์ 6.3 แบบทดสอบวัดความเข้าใจเรื่อง การปฏิบัติตนในการรับประทานอาหาร 6.4 แบบบันทึกความเข้าใจของนักเรียนหลังจากเรียนรู้สื่อมัลติมีเดีย 7. การวัดและประเมินผล 7.1 สังเกตและบันทึกพฤติกรรมนักเรียน 7.1.1 ความตั้งใจและสนใจเรียน 7.1.2 การมีส่วนร่วมในกิจกรรม 7.1.3 บันทึกความเข้าใจของนักเรียนหลังจากเรียนรู้สื่อมัลติมีเดีย 7.1.4 ทักษะกระบวนการทางวิทยาศาสตร์ 7.1.5 พฤติกรรมการทา งานกลุ่ม 7.1.6. พฤติกรรมรายบุคคล 7.1.7. การน าเสนอผลงาน 7.1.8 การตรวจผลงาน 7.2 เครื่องมือการประเมิน 7.2.1 แบบวัดทักษะกระบวนการทางวิทยาศาสตร์ 7.2.2 แบบประเมินพฤติกรรมการทา งานกลุ่ม 7.2.3 แบบประเมินพฤติกรรมการท างานรายบุคคล 7.2.4 แบบประเมินการน าเสนอผลงาน 7.2.5 แบบประเมินการตรวจผลงาน 7.3 เกณฑ์การประเมิน 7.3.1 ทักษะกระบวนการทางวิทยาศาสตร์ผ่านเกณฑ์อย่างน้อยร้อยละ80 7.2.2 พฤติกรรมการทา งานกลุ่ม ผ่านเกณฑ์อย่างน้อยร้อยละ80 7.2.3 พฤติกรรมรายบุคคลผ่านเกณฑ์อย่างน้อยร้อยละ80 7.2.4 การนา เสนอผลงาน ผ่านเกณฑ์อย่างน้อยร้อยละ80
  • 4. ความเห็นและข้อเสนอแนะของฝ่ ายบริหารสถานศึกษา …ขอบคุณคณะทา งานที่ช่วยกัน สร้างสรรค์สอที่หลากหลาย การใช้สื่อการสอนประเภทบทเรียน มัลติมีเดีย ในปัจจุบันยังไม่เป็นที่แพร่หลายมากนักเนื่องจาก สื่อประเภทใช้เวลาในการจัดทา นาน และยุ่ง ยากหลาย ขั้น ตอน แต่สื่อบทเรียนมัลติมีเดียเรื่อง เราเติบโตได้อย่างไร มีการนา เสนอเนื้อหา ได้เหมาะสมกับวัยของ นักเรียนและมีการใช้ทักษะทางวิทยาศาสตร์ควบคู่กับทักษะด้าน คอมพิวเตอร์นอกจากนั้นผู้สอนยังนาเสนอ ภาพที่มีความสดใสเหมาะกับวัย ส่งเสริมคุณธรรมและ จริยธรรมของนักเรียนให้รู้จักช่วยเหลือผู้อื่น ลงชื่อ…………………………………… (………………………………………….)
  • 5. บันทึกผลหลังสอน แผนการจัดการเรียนรู้ที่2 เรื่อง การปฏิบัติตนในการรับประทานอาหาร 1. ผลหลังสอน … แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ที่ 2 เรื่อง การปฏิบัติตนในการรับประทานอาหาร ผลการจัดกิจกรรม การเรียนรู้ นักเรียนมีความสุข สนุกสนานในการเรียนดีทุกคนมีแววตาแจ่มใส เพราะได้ลงมือปฏิบัติจริง ในห้องคอมพิวเตอร์ นักเรียนเริ่มปรับตัวให้เข้ากับ เวลาที่กาหนดให้ได้ ใกล้เคียงขั้น และกล้าพูด กล้า แสดงออกมากขึ้น กิจกรรมการเรียนรู้เหมาะสมกับ เวลาตามแผนที่จัด ไว้แต่นักเรียนหลายคนมีปัญหาการ สื่อสารและการบันทึกข้อมูลดังนั้นครูต้องหมั่นเดินดูแลให้ทั่ว ถึง 2. ปัญหา / อุปสรรค ครูให้นักเรียนสามารถเข้ามาใช้โปรแกรมบทเรียนมัลติมีเดียเรื่อง เราเติบโตได้ อย่างไร นอกเวลาเรียน เพื่อกระตุนให้นักเรียนกล้าแสดงออกและเข้าใจในบทเรียนมากยิ่ง ขึ้น เป็น การเปิดโอกาสทางการศึกษาของ นักเรียน 3. ข้อเสนอแนะ / แนวทางแก้ไข ครูนา บทสรุปมาตรวจสอบความเข้าใจทา ให้ครูทราบถึงศักยภาพ ของนักเรียนแต่ละคนเพื่อจะได้จัดรูปแบบการเรียนการสอนที่เป็นกลางและเหมาะสมแก่วัยและ ระดับ สติปัญญาของนักเรียนมากที่สุด ลงชื่อ………………………………… (…………………………………….)
  • 6. ใบความรู้ที่ 2 เรื่อง การปฏิบัติตนในการรับประทานอาหาร
  • 7.
  • 8.
  • 9. แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 3 กลุ่มสาระการเรียนรู้วิทยาศาสตร์ โรงเรียนเทศหนองหอยคาอ้อม สาระที่ 1 : สิ่งมีชีวิตกับกระบวนการดา รงชีวิต หน่วยการเรียนรู้ที่3 เราเติบโตได้อย่างไร ชั้น ประถมศึกษาปี ที่ 2 แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 2 เรื่อง การปฏิบัติตนในการรับประทานอาหาร เวลา 2 ชั่วโมง ครูผู้สอน………………………. วันที่ใช้สอน วันพุธที่ 4 กรกฎาคม 2558 1.สารการเรียนรู้ มาตรฐาน ว.1.1 เข้าหน่วยพื้นฐานของสิ่งมีชีวิต ความสัมพันธ์ของโครงสร้างและหน้าที่ของระบบต่าง ๆ ของสิ่งมีชีวิตที่ทางานสัมพันธ์กัน มีกระบวนการสืบเสาะหาความรู้สื่อสารสิ่งที่เรียนรู้ และนาความรู้ไปใช้ ในการดารงชีวิตของตนเองและดูแลสิ่งมีชีวิต 2.จุดประสงค์การเรียนรู้ 2.1 นักเรียนสามารถบอกได้ว่า อาหาร5 หมู่มีอะไรบ้าง 2.2 นักเรียนสามารถบอกความสาคัญและประโยชน์ของอาหาร 5 หมู่ได้ 3.สาระสาคัญ อาหารทั้ง 5 หมู่นั้นมีประโยชน์ที่แตกต่างกัน ในแต่ละวัน เราจึงควรกินอาหารให้ครบ ทั้ง 5 หมู่ เพื่อให้ร่างกายแข็งแรง มีภูมิต้านทาน ทา ให้ไม่เจ็บป่วยได้ง่าย 4. เนื้อหา อาหารหลัก 5 หมู่ 5. กิจกรรมการเรียนการสอน
  • 10. ขั้นนาเข้าสู่บทเรียน 1. นักเรียนและครูร่วมกัน สนทนาเกี่ยวกับอาหารหลัก 5 หมู่ เช่น - อาหารหลัก 5 หมู่คืออะไร อาหารหลัก 5 หมู่มีความสาคัญ อย่างไร อาหารหลัก 5 หมู่มีประโยชน์อย่างไรบ้าง 2. ครูแจ้งจุดประสงค์การเรียนรู้ให้นักเรียนทราบ 3. 3. นักเรียนดูภาพอาหารหลัก 5 หมู่แล้วร่วมกัน สนทนาเกี่ยวกับภาพอาหารหลัก 5 หมู่ที่ครู นามาแสดง ขั้นสอน ชื่อกิจกรรม อาหารหลัก อุปกรณ์ มัลติมีเดีย เรื่อง เราเติบโตได้อย่างไร วิธีดาเนินการ 1.นักเรียนดูภาพและฟังข้อความในมัลติมีเดีย เรื่อง อาหารหลัก 5 หมู่ 2.ครูอธิบายเพิ่มเติมหลังจากนักเรียนศึกษามัลติมีเดียเรื่องอาหารหลัก 5 หมู่ ขั้นสรุป 1. นักเรียนศึกษามัลติมีเดีย เรื่อง อาหารหลัก 5 หมู่ แล้วนักเรียนสามารถสรุปได้ว่า อาหาร หลัก 5 หมู่ คืออะไรและมีความสาคัญ อย่างไรต่อการเจริญเติบโตของมนุษย์โดยครูแจกเอกสารให้นักเรียน บันทึกความเข้าใจหลังการเรียนรู้สื่อมัลติมีเดีย 2. ครูและนักเรียนร่วมกัน สรุปบทเรียนจากสื่อมัลติมีเดีย เรื่องอาหารหลัก 5 หมู่ 6. สื่อและอุปกรณ์การเรียนการสอน 6.1 มัลติมีเดีย เรื่อง เราเติบโตได้อย่างไร 6.2 คอมพิวเตอร์ 6.3 แบบทดสอบวัดความเข้าใจเรื่อง อาหารหลัก 5 หมู่ 6.4 แบบบันทึกความเข้าใจของนักเรียนหลังจากเรียนรู้สื่อมัลติมีเดีย
  • 11. 7. การวัดและประเมินผล 7.1 สังเกตและบันทึกพฤติกรรมนักเรียน 7.1.1 ความตั้งใจและสนใจเรียน 7.1.2 การมีส่วนร่วมในกิจกรรม 7.1.3 บันทึกความเข้าใจของนักเรียนหลังจากเรียนรู้สื่อมัลติมีเดีย 7.1.4 ทักษะกระบวนการทางวิทยาศาสตร์ 7.1.5 พฤติกรรมการทา งานกลุ่ม 7.1.6 พฤติกรรมรายบุคคล 7.1.7 การน าเสนอผลงาน 7.1.8 การตรวจผลงาน 7.2 เครื่องมือการประเมิน 7.2.1 แบบวัดทักษะกระบวนการทางวิทยาศาสตร์ 7.2.2 แบบประเมินพฤติกรรมการทา งานกลุ่ม 7.2.3 แบบประเมินพฤติกรรมการท างานรายบุคคล 7.2.4 แบบประเมินการน าเสนอผลงาน 7.2.5 แบบประเมินการตรวจผลงาน 7.3 เกณฑ์การประเมิน 7.3.1 ทักษะกระบวนการทางวิทยาศาสตร์ผ่านเกณฑ์อย่างน้อยร้อยละ80 7.2.2 พฤติกรรมการทา งานกลุ่ม ผ่านเกณฑ์อย่างน้อยร้อยละ80 7.2.3 พฤติกรรมรายบุคคลผ่านเกณฑ์อย่างน้อยร้อยละ80 7.2.4 การนา เสนอผลงาน ผ่านเกณฑ์อย่างน้อยร้อยละ80 7.2.5 การตรวจผลงาน ผ่านเกณฑ์อย่างน้อยร้อยละ80
  • 12. ความเห็นและข้อเสนอแนะของฝ่ ายบริหาร สถานศึกษา …ขอบคุณอีกครั้งกับความวิริยะอุตส่าหะในการสร้างสรรค์งาน การใช้สื่อการสอนประเภทบทเรียน มัลติมีเดียในปัจจุบันยังไม่เป็นที่แพร่หลายมากนักเนื่องจาก สื่อประเภทนั้นใช้เวลาในการจัดทา นานและ ยุ่ง ยากหลายขั้น ตอน แต่สื่อบทเรียนมัลติมีเดียเรื่อง เราเติบโตได้อย่างไรของท่านมีการนา เสนอเนื้อหาได้ เหมาะสมกับวัยของนักเรียนและมีการใช้ทักษะทางวิทยาศาสตร์ควบคู่กับทักษะ ด้านคอมพิวเตอร์นอกจากนั้นผู้สอนยังนา เสนอภาพที่มีความสดใสเหมาะกับวัย ส่งเสริมคุณธรรม และจริยธรรมของนักเรียนให้รู้จัก ช่วยเหลือผู้อื่น ลงชื่อ……………………..………… (……………………………..……)
  • 13. บันทึกผลหลังสอน แผนการจัดการเรียนรู้ที่3เรื่อง อาหารหลัก 5 หมู่ 1.ผลหลังสอน … แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ที่ 3 เรื่อง อาหารหลัก 5 หมู่ผลการจัดกิจกรรมในขั้น สร้าง ความสนใจ นักเรียนเข้าใจได้ช้ากว่า เรื่องอาหารและสารอาหาร ในช่วงให้สารวจค้น หาลงมือ ปฏิบัติในกิจกรรมท้าย แผนเมื่อนักเรียน เรียนเนื้อหาจบลง นักเรียนมีความกระตือรือร้น มีความ สนุกสนานกับการไดลงมือปฏิบัติ กิจกรรมท้ายแผน ขั้น นั้นก็เรียนวุ่น วายพอสมควร แต่ก็มี ความรับผิดชอบตรงต่อเวลา นักเรียนมีปัญหา เกี่ยวกับการบันทึกและการสื่อสารข้อมูลช้าอยู่ครู ต้องคอยดูแลและบันทึกไปพร้อมๆกนัในกระดาน และพยายามให้นักเรียนพูด ตัวสะกดบ่อยๆ 2.ปัญหา / อุปสรรค ครูอธิบายเพิ่มเติมและสรุปบทเรียนแต่ละเรื่องให้นักเรียนอีกครั้งหนึ่ง 3.ข้อเสนอแนะ / แนวทางแก้ไข ครูนาบทสรุปจากการทดลองใช้บทเรียนมัลติมีเดียมาปรับปรุงพัฒนาสื่อ ลงชื่อ……………………………… (……………………………….)
  • 14.
  • 15.
  • 16.
  • 17.
  • 18.
  • 19. แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 4 กลุ่มสาระการเรียนรู้วิทยาศาสตร์ โรงเรียนเทศหนองหอยคาอ้อม สาระที่ 1 : สิ่งมีชีวิตกับกระบวนการดารงชีวิต หน่วยการเรียนรู้ที่3 เราเติบโตได้อย่างไร ชั้นประถมศึกษาปี ที่ 2 แผนการจัดการเรียนรู้ เรื่อง อาหารเพื่อสุขภาพ เวลา 2 ชั่วโมง ครูผู้สอน………………..... วันที่ใช้สอน วันพุธที่ กรกฎาคม 2558 1.สาระการเรียนรู้ มาตรฐาน ว 1.1 เข้าใจหน่วยพื้นฐานของสิ่งมีชีวิต ความสัมพันธ์ของโครงสร้างและหน้าที่ ของ ระบบต่าง ๆ ของสิ่งมีชีวิตที่ทา งานสัมพันธ์กัน มีกระบวนการสืบเสาะหาความรู้ สื่อสารสิ่งที่เรียนรู้และนาความรู้ไปใช้ในการดา รงชีวิตของตนเองและดูแลสิ่งมีชีวิต 1. จุดประสงค์การเรียนรู้ 2.1 นักเรียนสามารถบอกความหมายของอาหารเพื่อสุขภาพได้ 2.2 นักเรียนสามารถบอกความสาคัญของอาหารเพื่อสุขภาพได้ 2.สาระสาคัญ การเลือกรับประทานอาหารที่มีคุณภาพร่วมกับการออกกาลังกายอย่างเหมาะสมจะทา ให้ ท่านสุขภาพที่ดี โดยจะเน้นเรื่องสารอาหาร (การทานอาหารให้ครบ 5 หมู่) ดื่มน้า สะอาด และการออกกา ลังกาย เนื้อหา อาหารเพื่อสุขภาพ
  • 20. 3.กิจกรรมการเรียนการสอน ขั้นนาเข้าสู่บทเรียน 1. นักเรียนและครูร่วมกัน สนทนาเกี่ยวกับความสาคัญ ของอาหาร เช่น อาหารเพื่อสุขภาพคืออะไร - อาหารเพื่อสุขภาพมีความสาคัญอย่างไรต่อการเจริญเติบโตขิงเรา - อาหารเพื่อสุขภาพมีประโยชน์อย่างไรบ้างต่อการเจริญเติบโตขิงเรา - ให้นักเรียนยกตัวอย่างอาหารเพื่อสุขภาพ และร่วมกันอภิปราย 2. ครูแจ้งจุดประสงค์การเรียนรู้ให้นักเรียนทราบ 3. นักเรียนดูภาพอาหารเพื่อสุขภาพแล้ว ร่วมกัน สนทนาเกี่ยวกับ ภาพอาหารเพื่อสุขภาพที่ครู นามาแสดง ชื่อกิจกรรม อาหารเพื่อสุขภาพ อุปกรณ์ มัลติมีเดีย เรื่อง เราเติบโตได้อย่างไร วิธีดาเนินการ 1. นักเรียนดูภาพและฟังข้อความในมัลติมีเดีย เรื่อง อาหารเพื่อสุขภาพ 2. ครูอธิบายเพิ่มเติมหลังจากนักเรียนศึกษามัลติมีเดียเรื่องอาหารเพื่อสุขภาพ ขั้นสรุป 1. นักเรียนศึกษามัลติมีเดีย เรื่อง อาหารเพื่อสุขภาพ แล้วนักเรียนสามารถสรุปได้ว่า อาหาร เพื่อสุขภาพ คืออะไรและมีความสาคัญ อย่างไรต่อการเจริญเติบโตของมนุษย์โดยครูแจกเอกสารให้นักเรียน บันทึกความ เข้าใจหลังการเรียนรู้สื่อมัลติมีเดีย 2. ครูและนักเรียนร่วมกัน สรุปบทเรียนจากสื่อมัลติมีเดีย เรื่องอาหารเพื่อสุขภาพ
  • 21. 6. สื่อและอุปกรณ์การเรียนการสอน 6.1 มัลติมีเดีย เรื่อง เราเติบโตได้อย่างไร 6.2 ห้องปฏิบัติการคอมพิวเตอร์ 6.3 แบบทดสอบวัดความเข้าใจเรื่อง อาหารเพื่อสุขภาพ 6.4 แบบบันทึกความเข้าใจของนักเรียนหลังจากเรียนรู้สื่อมัลติมีเดีย 7. การวัดและประเมินผล 7.1 สังเกตและบันทึกพฤติกรรมนักเรียน 7.1.1 ความตั้งใจและสนใจเรียน 7.1.3 บันทึกความเข้าใจของนักเรียนหลังจากเรียนรู้สื่อมัลติมีเดีย 7.1.4 ทักษะกระบวนการทางวิทยาศาสตร์ 7.1.5 พฤติกรรมการทา งานกลุ่ม 7.1.6. พฤติกรรมรายบุคคล 7.1.7. การน าเสนอผลงาน 7.1.8 การตรวจผลงาน 7.2 เครื่องมือการประเมิน 7.2.1 แบบวัดทักษะกระบวนการทางวิทยาศาสตร์ 7.2.2 แบบประเมินพฤติกรรมการทา งานกลุ่ม 7.2.3 แบบประเมินพฤติกรรมการท างานรายบุคคล 7.2.4 แบบประเมินการน าเสนอผลงาน 7.2.5 แบบประเมินการตรวจผลงาน
  • 22. 7.3 เกณฑ์การประเมิน 7.3.1 ทักษะกระบวนการทางวิทยาศาสตร์ผ่านเกณฑ์อย่างน้อยร้อยละ80 7.2.2 พฤติกรรมการทา งานกลุ่ม ผ่านเกณฑ์อย่างน้อยร้อยละ80 7.2.3 พฤติกรรมรายบุคคลผ่านเกณฑ์อย่างน้อยร้อยละ80 7.2.4 การนา เสนอผลงาน ผ่านเกณฑ์อย่างน้อยร้อยละ80 7.2.5 การตรวจผลงาน ผ่านเกณฑ์อย่างน้อยร้อยละ80
  • 23. ความเห็นและข้อเสนอแนะของฝ่ ายบริหารสถานศึกษา …อยากให้ช่วยกันพัฒนางานด้านนั้นเพิ่มมากขึ้น เพื่อกระตุ้น ให้ผู้เรียนเกิดความ กระตือรือร้น ภาพและสี สดใสเหมาะสมกับวัยของผู้เรียน มีการสอดแทรกคุณธรรม จริยธรรมในการนา เสนอบทเรียนมัลติมีเดีย เทคนิคการนา เสนอมีความน่าสนใจ ลงชื่อ………………………………… (………………………….……….)
  • 24. บันทึกผลหลังสอน แผนการจัดการเรียนรู้ที่4 เรื่อง อาหารเพื่อ สุขภาพ 1. ผลหลังสอน … แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้4 เรื่อง อาหารเพื่อสุขภาพ ผลการจัดกิจกรรมการ เรียนรู้นักเรียนกล้าแสดงความคิดเห็นมากขั้นเริ่มใช้คอมพิวเตอร์อย่างคล่องแคว มีการ แบ่งปัน แนะนา แลกเปลี่ยนเรียนรู้ อย่างมีความสุข บรรยากาศเริ่มวุ่น วายเพราะแย่ง กัน พูด หลังจากสารวจค้นหาข้อมูลในคอมพิวเตอร์ ส่ง ตัวแทนนา เสนอผลงานยังไม่ กระจายกิจกรรม การเรียนรู้เหมาะสมกับ เวลา 2. ปัญหา / อุปสรรค ครูให้นักเรียนนา เสนอบทสรุปทุกครั้งที่เข้าเรียนบทเรียนมัลติมีเดีย โดยให้เขียนสรุป เป็นรายบุคคลเพื่อ ตรวจสอบความเข้าใจของนักเรียนว่า ถูกต้องและเป็นไปใน แนวทางเดียวกัน หรือไม 3. ข้อเสนอแนะ / แนวทางแก้ไข ครูนาบทสรุปมาตรวจสอบความเข้าใจทาให้ครูทราบถึง ศักยภาพของนักเรียนแต่ละ คนเพื่อจะได้จัดรูปแบบการเรียนการสอนที่เป็นกลางและเหมาะสมแก่วัยและระดับ สติปัญญาของนักเรียนมากที่สุด ลงชื่อ…………………………………. (……………………………………)