Paghahanda at ebalwasyon ng kagamitang panturo (Sining at Agham sa Pagtuturo)

Sining At Agham
ng Pagtuturo
Cherry Osteria
Sining At Agham ng Pagtuturo
• Ang pagtuturo ay isang SINING. Isang larangan din naman ito ng
AGHAM.
• Ito ay isang sining pagkat ito ay maayos na paraan ng
pagsasagawa ng pagkikintal ng kaalaman.
• Ang pagtuturo ay sangay ng karunungang nauukol sa paglikha ng
maririkit na bagay, magagandang kaganapan.
• Ang pagiging malikhain at pagka-re-sourceful ay nagbubunga ng
mabisang pagtuturo.
• Kaya’t kung ikaw ay isang guro, ikaw ay manggagawa at alagad
ng sining at siyensiya .
Layunin
Ang uri ng layunin sa pagtuturo ay siyang tumutuloy sa uri ng
pamaraang isasagawa sa pagtuturo.
Depende sa DOMEYN ng layunin ang binibigyang pokus:
kung ito’y kognitibo, saykomotor, pandamdamin o apektibo.
Paksa
• ang uri o kalikasan ng paksang ituturo, ng asignatura at ng
paksang-aralin ay baryabol sa pagpili ng angkop na paraan ng
pagtuturo.
Ang iba-iba paraang pagtuturo ay napapangkat sa tatlong
katageryo ng:
A. Pamamaraang pakikinig-pagsasalita
B. Pamamaraang pagbasa-pagsulat
C. Pamamaraang pagmamasid-pagsasagawa.
PaksaMAG-AARAl- mahalagang baryabol sa pagpili ng pamamaraang
gagamitin ay ang mga mag-aaral. Mahalagang salik ang kanilang
kakayahan, kawilihan, karanasan at mga pangangainlangan.
GURO- ang guro na siyang magsasagawa ng pipiliing paraan ng
pagtuturo ay mahalaga, sapagkat siya ang magbibigay ng buhay at
sigla sa kung ano mang paraan ang mapili.
KAGAMITAN- ang pagkakaroon ng AVAILABILITY ng iba’t-ibang
instrumento, mga kagamitan ay dapat na isaalang-alang sa pagpili ng
paraan ng pagtuturong gagamitin.
KAPALIGIRAN NG PAARALAN- ang kapagiliran ay ang nakakaganyak
ng aktibong pakikilahok ng mga mag-aaral sa halos lahat ng mga
gawain sa pagkatuto.
AngEpektibong Pagtuturo
• Sa bahaging ito ay pagtutuunan natin ng pansin ang guro na
nakapagsasagawa ng matagumpay at epektibong pagtuturo.
Batid ng marami na ang guro ang pinakamahalagang baryabol sa
silid-aralan. Ito ang tunay na guro na nag-aangkin ng mga
kakayahan at kasanayang propesyunal, magagandang saloobin at
pananaw sa propesyon at maymagagandang katagiang personal.
Maaaring maging guro siyang qualified to teach subalit baka hindi
naman siya quality.
4 Dapat pag-ukulan ng pansin
Sina Kathleen M. Bailey at Marianne Celce-Murcia sa kanilang pag-
aaral ay bumabanngit ng apat na lawak na anila ay dapat nang
pag-ukulan ng pansin;
A. Ang kaligirang sosyal
B. Baryedad sa mga gawaing pagkatuto
C. Opurtunidad ng mga mag-aaral sa pakikilahok
D. Reaksyon at mga pagwawasto
Ang KaligirangSosyal
• Ito at itinuturing na isa sa mahahalagang salik sa matagumpay na
pagtuturo at pagkatuto. Sa mga pananaliksik ni Schurman, Mokowitz
(1976), Benevento at Foust (1973), Moskowitz at hayman (1974) ay
natukoy ang kahalagahan ng kaiga-igahang kaligirang sosyal sa
anumang pagkatuto. Maaaring ito ay kapaligirang natural, kaayusang
pisikal, sitwasyong instruksyunal at ang kaaya-ayang katauhan ng guro.
• Ayon naman kina Brophy at Good (1974)- The teacher’s warmth and
enthusiasm consistently show a positive correlation with student’s
achievements. What the teacher says and does is so significant in
establishing classroom atmosphere that can overweigh the effects of
materials, methods, and educational facilities.
Ang KaligirangSosyal
• Sa pag-aarl ng ginawa ni Godelle Ato (UP) - napatunayan na may
positibong kaugnayan sa damdamin at reaksyon ng mga mag-aaral sa
mga pantawag sa kanila at ang kanilang palagay at pagpapahalaga sa
sarili at sa kanilang nagagampanan sa paaralan.
• May mga paraang magagawa ang guro upang magkaroon ng
kaligirang sosyal na mahihikayat sa madali at epektibong pagkatuto
gaya ng:
Kilalanin ang bawat mag-aaral.
Pakikipanayam at pagpapakilala.
Ang kapaligirang pisikal ng silid-aralan. Simulan ang bawat pagkaklase,
lalo na ito ay asignaturang Wika o Sining ng komonikasyon sa mga
pambungad.
Baryedad sa mga Gawaing Pagkatuto
• Higit na kawili-wili at nagiging epektibo ang pagkatuto ng aralin
sa wika man o sa iba pang asignatura kung may baryedad sa mga
gawain. Maraming mga kagamitan biswal at awdyo-biswal gaya
ng film strips, audio recording, movie projector, OHP, slides, video
tapes atbp.
• Ang role playing ay mabisa ring paraan ng paglinang ng mga
kasanayang pangwika. Ang pag-anyaya paminsan-minsan ang
resource speaker o taong kasangguni na siyang magpapaliwanag
o tatalakay ng mahalagang paksa ay isa ring baryasyon sa gawain
sa loob ng silid-aralan
1 von 10

Más contenido relacionado

Was ist angesagt?(20)

Destacado(20)

Fil 2112Fil 2112
Fil 2112
Amelo Latosa12K views
Kagamitang panturo presentationKagamitang panturo presentation
Kagamitang panturo presentation
bhe pestijo9.6K views
Reviewer filipinoReviewer filipino
Reviewer filipino
ayamvicn38.2K views
INTERAKTIBONG PAGTUTURO NG PANITIKANINTERAKTIBONG PAGTUTURO NG PANITIKAN
INTERAKTIBONG PAGTUTURO NG PANITIKAN
Rechelle Longcop41.2K views
Lathalain 140810210720-phpapp01Lathalain 140810210720-phpapp01
Lathalain 140810210720-phpapp01
Elvira Regidor1.5K views
Hippocrates ( with Activity and Quiz) Hippocrates ( with Activity and Quiz)
Hippocrates ( with Activity and Quiz)
Sherilyn Soriaga1.6K views
designer methods ng pagtuturo d 70designer methods ng pagtuturo d 70
designer methods ng pagtuturo d 70
Luis Loreno7.9K views
Phương pháp nắn trật khớp vaiPhương pháp nắn trật khớp vai
Phương pháp nắn trật khớp vai
Khai Le Phuoc4.6K views
Item analysisItem analysis
Item analysis
Sarat Kumar Doley3.5K views
INSET 2011INSET 2011
INSET 2011
LUZ PINGOL5.3K views
Instructional StrategiesInstructional Strategies
Instructional Strategies
Rita May Tagalog6.7K views

Similar a Paghahanda at ebalwasyon ng kagamitang panturo (Sining at Agham sa Pagtuturo)

Pagtuturo at PagkatutoPagtuturo at Pagkatuto
Pagtuturo at Pagkatutoshekainalea
49.5K views48 Folien
Research paper in filipinoResearch paper in filipino
Research paper in filipinoSFYC
868.3K views26 Folien

Similar a Paghahanda at ebalwasyon ng kagamitang panturo (Sining at Agham sa Pagtuturo)(20)

Methods of teaching of nomerto m. revilla jr.Methods of teaching of nomerto m. revilla jr.
Methods of teaching of nomerto m. revilla jr.
NomertoJohnRevilla625 views
Atityud ng guro: Salik sa Matagumpay na Pagkatuto ng WikaAtityud ng guro: Salik sa Matagumpay na Pagkatuto ng Wika
Atityud ng guro: Salik sa Matagumpay na Pagkatuto ng Wika
Deped Valenzuela City/NEU-Deped ALS21.6K views
Pagtuturo at PagkatutoPagtuturo at Pagkatuto
Pagtuturo at Pagkatuto
shekainalea49.5K views
Kurikulum- kabuuang pagtanaw.docxKurikulum- kabuuang pagtanaw.docx
Kurikulum- kabuuang pagtanaw.docx
LorenaTelan1542 views
Research paper in filipinoResearch paper in filipino
Research paper in filipino
SFYC868.3K views
Kabanata 4Kabanata 4
Kabanata 4
Atty Infact155.8K views
HELEN M. Q3W3 DLL.docHELEN M. Q3W3 DLL.doc
HELEN M. Q3W3 DLL.doc
HelenLanzuelaManalot37 views
macro.pptxmacro.pptx
macro.pptx
JannalynSeguinTalima35 views
FIL 321.pptxFIL 321.pptx
FIL 321.pptx
JessireeFloresPantil109 views
e-161111091218.pdfe-161111091218.pdf
e-161111091218.pdf
AbegailDimaano88 views
Kabanata 2.docxKabanata 2.docx
Kabanata 2.docx
JoyroseCervales2158 views

Más de Kedamien Riley(10)

Ang maikling kwento panitikanAng maikling kwento panitikan
Ang maikling kwento panitikan
Kedamien Riley104.7K views
Module 7 behaviorismModule 7 behaviorism
Module 7 behaviorism
Kedamien Riley10.6K views
MetodoMetodo
Metodo
Kedamien Riley84.6K views
Maikling kasaysayan ng dulaMaikling kasaysayan ng dula
Maikling kasaysayan ng dula
Kedamien Riley73.5K views
Authentic assessmentAuthentic assessment
Authentic assessment
Kedamien Riley1.4K views
Panitikan at rehiyonPanitikan at rehiyon
Panitikan at rehiyon
Kedamien Riley93.8K views
Panitikan sa rehiyon 1 3Panitikan sa rehiyon 1 3
Panitikan sa rehiyon 1 3
Kedamien Riley25.3K views

Paghahanda at ebalwasyon ng kagamitang panturo (Sining at Agham sa Pagtuturo)

  • 1. Sining At Agham ng Pagtuturo Cherry Osteria
  • 2. Sining At Agham ng Pagtuturo • Ang pagtuturo ay isang SINING. Isang larangan din naman ito ng AGHAM. • Ito ay isang sining pagkat ito ay maayos na paraan ng pagsasagawa ng pagkikintal ng kaalaman. • Ang pagtuturo ay sangay ng karunungang nauukol sa paglikha ng maririkit na bagay, magagandang kaganapan. • Ang pagiging malikhain at pagka-re-sourceful ay nagbubunga ng mabisang pagtuturo. • Kaya’t kung ikaw ay isang guro, ikaw ay manggagawa at alagad ng sining at siyensiya .
  • 3. Layunin Ang uri ng layunin sa pagtuturo ay siyang tumutuloy sa uri ng pamaraang isasagawa sa pagtuturo. Depende sa DOMEYN ng layunin ang binibigyang pokus: kung ito’y kognitibo, saykomotor, pandamdamin o apektibo.
  • 4. Paksa • ang uri o kalikasan ng paksang ituturo, ng asignatura at ng paksang-aralin ay baryabol sa pagpili ng angkop na paraan ng pagtuturo. Ang iba-iba paraang pagtuturo ay napapangkat sa tatlong katageryo ng: A. Pamamaraang pakikinig-pagsasalita B. Pamamaraang pagbasa-pagsulat C. Pamamaraang pagmamasid-pagsasagawa.
  • 5. PaksaMAG-AARAl- mahalagang baryabol sa pagpili ng pamamaraang gagamitin ay ang mga mag-aaral. Mahalagang salik ang kanilang kakayahan, kawilihan, karanasan at mga pangangainlangan. GURO- ang guro na siyang magsasagawa ng pipiliing paraan ng pagtuturo ay mahalaga, sapagkat siya ang magbibigay ng buhay at sigla sa kung ano mang paraan ang mapili. KAGAMITAN- ang pagkakaroon ng AVAILABILITY ng iba’t-ibang instrumento, mga kagamitan ay dapat na isaalang-alang sa pagpili ng paraan ng pagtuturong gagamitin. KAPALIGIRAN NG PAARALAN- ang kapagiliran ay ang nakakaganyak ng aktibong pakikilahok ng mga mag-aaral sa halos lahat ng mga gawain sa pagkatuto.
  • 6. AngEpektibong Pagtuturo • Sa bahaging ito ay pagtutuunan natin ng pansin ang guro na nakapagsasagawa ng matagumpay at epektibong pagtuturo. Batid ng marami na ang guro ang pinakamahalagang baryabol sa silid-aralan. Ito ang tunay na guro na nag-aangkin ng mga kakayahan at kasanayang propesyunal, magagandang saloobin at pananaw sa propesyon at maymagagandang katagiang personal. Maaaring maging guro siyang qualified to teach subalit baka hindi naman siya quality.
  • 7. 4 Dapat pag-ukulan ng pansin Sina Kathleen M. Bailey at Marianne Celce-Murcia sa kanilang pag- aaral ay bumabanngit ng apat na lawak na anila ay dapat nang pag-ukulan ng pansin; A. Ang kaligirang sosyal B. Baryedad sa mga gawaing pagkatuto C. Opurtunidad ng mga mag-aaral sa pakikilahok D. Reaksyon at mga pagwawasto
  • 8. Ang KaligirangSosyal • Ito at itinuturing na isa sa mahahalagang salik sa matagumpay na pagtuturo at pagkatuto. Sa mga pananaliksik ni Schurman, Mokowitz (1976), Benevento at Foust (1973), Moskowitz at hayman (1974) ay natukoy ang kahalagahan ng kaiga-igahang kaligirang sosyal sa anumang pagkatuto. Maaaring ito ay kapaligirang natural, kaayusang pisikal, sitwasyong instruksyunal at ang kaaya-ayang katauhan ng guro. • Ayon naman kina Brophy at Good (1974)- The teacher’s warmth and enthusiasm consistently show a positive correlation with student’s achievements. What the teacher says and does is so significant in establishing classroom atmosphere that can overweigh the effects of materials, methods, and educational facilities.
  • 9. Ang KaligirangSosyal • Sa pag-aarl ng ginawa ni Godelle Ato (UP) - napatunayan na may positibong kaugnayan sa damdamin at reaksyon ng mga mag-aaral sa mga pantawag sa kanila at ang kanilang palagay at pagpapahalaga sa sarili at sa kanilang nagagampanan sa paaralan. • May mga paraang magagawa ang guro upang magkaroon ng kaligirang sosyal na mahihikayat sa madali at epektibong pagkatuto gaya ng: Kilalanin ang bawat mag-aaral. Pakikipanayam at pagpapakilala. Ang kapaligirang pisikal ng silid-aralan. Simulan ang bawat pagkaklase, lalo na ito ay asignaturang Wika o Sining ng komonikasyon sa mga pambungad.
  • 10. Baryedad sa mga Gawaing Pagkatuto • Higit na kawili-wili at nagiging epektibo ang pagkatuto ng aralin sa wika man o sa iba pang asignatura kung may baryedad sa mga gawain. Maraming mga kagamitan biswal at awdyo-biswal gaya ng film strips, audio recording, movie projector, OHP, slides, video tapes atbp. • Ang role playing ay mabisa ring paraan ng paglinang ng mga kasanayang pangwika. Ang pag-anyaya paminsan-minsan ang resource speaker o taong kasangguni na siyang magpapaliwanag o tatalakay ng mahalagang paksa ay isa ring baryasyon sa gawain sa loob ng silid-aralan