1. BAITANG 9
DETAILED LESSON
LOG
Paaralan
Mataas na Paaralang Nasyonal ng Las
Piñas-Gatchalian Annex Baitang
9
Guro Andrelyn E. Diaz
Asignatura Edukasyon sa
Pagpapakatao
Petsa ng
Pagtuturo
Oras
February 17, 2019
2:50-3:50 (Rizal) 4:10-5:10 (Bonifacio)
5:10-6:10 (Luna) 6:10-7:10 (Mabini)
Markahan
Ika-apat
Unang Sesyon
I. LAYUNIN
A. Pamantayang
Nilalaman
Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa kahalagahan ng
Personal na Pahayag ng Misyon sa Buhay
B. Pamantayan sa
Pangnilalaman
(Content Standard)
Nakabuo ang mag-aaral ng Personal na Pahayag ng Misyon sa
Buhay
C. Pamantayan sa
Pagganap
(Performance
Standard)
Pangkaalaman:
Nakikilala ang kahalagahan ng Personal na Pahayag ng Misyon sa
Buhay
Pangkasanayan:
Natutukoy ang mga hakbang sa pagbuo ng Personal na Pahayag
ng Misyon sa Buhay
Pang-unawa:
Nahihinuha na:
a. Ang bawat tao ay tinawag ng Diyos na gampanan ang
misyon na ipinagkaloob sa kaniya.
b. Ang personal na Pahayag ng Misyon sa Buhay ay gabay
sa paglilinaw ng sariling pagpapahalaga at mga layunin
sa buhay at sa pagpili ng track o kursong akademik,
teknikal-bokasyonal, sining at disenyo at isports
Pagsasabuhay:
Nakabubuo ng Personal na Pahayag ng Misyon sa BUhay
D. Tiyak na Layunin
Pangkaalaman:
Nakikilala ang kahalagahan ng Personal na Pahayag ng Misyon sa
Buhay
II. NILALAMAN MODYUL 14: PERSONAL NA PAHAYAG NG MISYON SA BUHAY
III. KAGAMITANG
PANTURO (Learning
Resources)
A. Sanggunian
(References)
1. Mga Pahina sa Gabay
ng Guro
(Teacher’s guide
pages)
Gabay ng guro pahina 114-120
2. Mga Pahina sa
Kagamitang Pang-mag-
aaral
(Learner’s module
pages)
Modyul ng Mag-aaral Pahina 232-250
3. Mga Pahina sa teksbuk
(Textbook pages)
4. Mga Pahina sa Gabay
ng Guro Manila paper, Movie clip, powerpoint, mga larawan, Graphic
2. (Teacher’s guide pages) Organizer
B. Iba pang Kagamitang
Panturo
Lapel, whiteboard marker, laptop, speaker
IV. PAMAMARAAN
(Procedures)
A. Balik-aral sa nakaraang
aralin at /o pagsisimula
ng bagong aralin
(Review previous
lesson)
(5 minutes)
Gawain 1
Paano ka nagpapasya? Sa iyong palagay, nakatuon baa ng iyong
pasiya sa tamang deriksyong iyong pupuntahan? Mayroon ka
bang saligang ginagamit upang maging maayos at tama ang
iyong gagawin?
Magbigay ng limang sitwasyon kung saan nagsasagawa ka
ng pagpapasiya
B. Paghahabi ng layunin
sa aralin
(Establishing purpose
for the Lesson)
(5 minutes
Mula sa mga naunang Gawain, gumawa ng Linya ng Buhay o Life
Line. Isulat ang mga ginawang pagpapasiya sa mga sitwasyon na
naranasan mo sa iyong buhay.
C. Pag-uugnay ng mga
halimbawa sa bagong
aralin
(Presenting
examples/instances of
the new Lesson)
(5 Minutes)
Gawain 3
Sa loob ng puso, isulat ang iyong pagpapahalaga sa buhay,
pagkatapos ay pumili ng pinakamahalaga sa iyo at isulat ito sa
kanan.
Isulat naman sa loob ng kahon ang tagumpay na iyong naranasa.
1
2
3
4
5
Pag-aaral nang mabuti araw-araw
LINYA NG AKING BUHAY
3. D. Pagtalakay ng bagong
konsepto at paglalahad
ng bagong kasanayan
(Discussing new
Concept and Practicing
Skills #1)
Panonood ng movie: Spare parts
https://www.youtube.com/watch?v=RHmp-rhCrLo
https://www.facebook.com/LifeReminderOfficial/videos/56931129
3581915/?t=22
E. Pagtalakay ng bagong
konsepto at paglalahad
ng bagong kasanayan 2
(Discussing new
concept and Practicing
Skills #2)
1. Ano ang iyong natutunan mula sa movie na Spare Parts?
2. Anong katangian meron ang isang tao upang
magtagumpay sa buhay?
3. Sa iyong palagay bakit kailangan ng pagpupursige at
pagtitiyaga?
F. Paglinang sa
Kabihasnan
(Formative Assessment)
(10 minutes)
Panuto:Basahin at unawaing mabuti ang mga aytem at piliin ang titik ng
pinakatamangsagot.Isulatitosa iyongkwaderno.
1. Alinsamga sumusunodanghindikahuluganngPersonal naMisyonsa
Buhay?
a. Ito ang batayanng tao sa kaniyangpagpapasya.
b. Ito ay katulad ng isang personal na Kredo o motto na
nagsasalaysay ng nais mongmangyari sa iyongbuhay.
c. Isangmagandangparaan ito upanghigitna makilalaangsarili.
d. Ito ay gawaintungosa paglilingkodsakapuwa.
2. AngPersonal naMisyonsa Buhayay maaaringmabago o palitan.
a. Tama, sapagkataraw-araw ay mayroongnababagosa tao.
b. Mali,sapagkat mawawalaangtuonng pahayag kungitoay babaguhin
o papalitan.
c. Tama, sapagkat patuloy na nagbabago ang tao sa konteksto ng
mga sitwasyon sabuhay.
d. Mali,sapagkat itona ang iyongsaligansabuhay.Maaring magkaroon
ng problemakungitoay babaguhinpa.
3. Ayon kay Stephen Covey, nagkakaroon lamang ang misyon natin
sa buhay ng kapangyarihankung:
a. nagagamitsa araw-araw ng mayroongpagpapahalaga.
b. nakikilalangtaoang kaniyangkakayahanatkatangian.
c. nagagampanannang balanse angtungkulinsapamilya,trabahoat
komunidad.
d. kinikilalaniyaangkaniyangtungkulinsakaniyangkapuwa.
4. Ito ay ang hangarinngisang tao sa buhayna magdadalasa kaniya
tungosa kaganapan.
a. Misyon c. Propesyon
b. Bokasyon d. TamangDireksiyon
5. Angibigsabihinnitoaycallingotawag.
a. Bokasyon c. Tamang Direksiyon
b. Misyon d.Propesyon
G. Paglalapat ng aralin sa
pang araw-araw na
buhay
(Finding Practical
Applications of
Concepts and Skills in
4. Daily Living)
(10 minutes)
Kaunaunahang jatutubo na grumaduate sa UP.
https://youtu.be/jiCy1Kd1bFs
H. Paglalahat ng aralin
(Generalizations)
(5 Minutes)
Bilang nilikha ng Diyos
Ano kaya ang iyong
Misyon? Sa iyong
palagay ano ang mga
katangian para makamit
ang iyong misyon sa
buhay?
I. Pagtataya ng Aralin
(Evaluating Learning
Assessment)
(5 minutes)
Sagutanang mga sumusunod:
1. Saan dapat makabubuti angisasagawangpagpapasya?
a. Sarili,simbahanatlipunan
b. Paaralan,kapuwaat lipunan
c. Kapuwa,lipunan,atpaaralan
d. Sarili,kapuwaatlipunan
2. Ang mga sumusunod aypansarilingpagtatayasapaglikhangPersonal na
Misyonsa Buhay malibansa:
a. Suriinangiyongugali at katangian
b. Tukuyinangmga pinahahalagahan
c. Sukatinangmga kakayahan
d. Tipuninangmga impormasyon
3. Sa paggawang Personal naMisyonsa buhay kinakailangannaitogamitan
mo ng SMART. Anoang kahulugannito?
a. Specific,Measurable,Artistic,Relevance,Time Bound
b. Specific,Measurable,Attainable,Relevance,Time Bound
c. Specific,Manageable,Attainable,Relevance,Time Bound
d. Specific,Manageable,Artistic,Relevance,Time Bound
4. Bakit mahalagana magkaroonng tamangdireksiyonangisangtao.
a. Upang siyaay hindi maligaw
b. Upang matanaw niyaang hinaharap
c. Upang mayroonsiyanggabay
d. Upang magkaroonsiyang kasiyahan
5. Ayon kay Rev. Fr. Jerry Orbos, ang tunay na misyon ay ang
paglilingkod sa Diyos at kapuwa.Anoang maibibigaynitosataosa orasna
isinagawaniyaito?
a. Kapayapaan c. Kaligayahan
b. Kaligtasan d.Kabutihan
J. Karagdagang Gawain
para sa takdang
aralin/remediation
(Additional Activities for
Application and
Remediation)
(3 minutes)
Ipapagawa bilang takdang aralin ang pahina 237
Isullat sa loob ng ulap ang iyong positibong katangian.
V. MGA TALA
VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya.
___Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% pataas
5. B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng
iba pang Gawain para
sa remediation.
___ Bilang ng mag-aaral na nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation
C. Nakatulong baa ng
remedial? Bilang ng
mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.
____ OO ____HIINDI
____ Bilang ng mga mag-aaral na nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloysa
remediation?
____ Bilang ng mag-aaral na nagpatuloy sa remediation
E. Alin sa mga
istratehiyang pagtuturo
ang nakatulong ng
lubos? Paano ito
nakatulong?
____ Pagsasadula
____ Kolaboratibong pagkatuto
____ Iba’t-ibang pagtuturo
____ Lektyur
____ Pangkatan
Iba pa ___________________________________________________
F. Anong aralin ang aking
naranasan na
solusyonan sa tulong
ng aking punong-guro
at superbisor?
____ Bullying sa pagitan ng nga nag-aaral
____ Pah-uugali/Gawi ng mga pag-aaral
____ Masyadong kulang sa IMs
____ Kakulangan sa kagamitang panteknolohiya
____ Kompyuter
____ internet
Iba pa ____________________________________________________
G. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa
guro?
____ Lokal na bidyo
____ Resaykel na kagamitan
Iba pa ___________________________________________________
Inihanda ni: Binigyang-pansin ni:
Andrelyn E. Diaz VIOLETA M. GONZALES
Guro, Baitang 9 Chief, CID/ OIC-ASDS
Officer-in-Charge