DAILY LESSON LOG
School: LIMOS-TURKO ELEMENTARY SCHOOL Grade Level: 3
Teacher: VIRGILIO A. GALARIO JR. Learning Area: ARALING PANLIPUNAN
Teaching Dates and Time: MARCH 13-17, 2023 Quarter: 3 – WEEK 5
I. LAYUNIN
MONDAY TUESDAY WEDNESDAY THURSDAY FRIDAY
A. Pamantayang
Pangnilalaman
Naipapamalas ang pag- unawa
at pagpapahalaga sa
pagkakakilanlang kultural ng
kinabibilangang rehiyon.
Naipapamalas ang pag-
unawa at pagpapahalaga sa
pagkakakilanlang kultural ng
kinabibilangang rehiyon.
Naipapamalas ang pag-
unawa at pagpapahalaga sa
pagkakakilanlang kultural ng
kinabibilangang rehiyon.
Naipapamalas ang pag-
unawa at pagpapahalaga sa
pagkakakilanlang kultural ng
kinabibilangang rehiyon.
Naipapamalas ang pag-
unawa at
pagpapahalaga sa
pagkakakilanlang
kultural ng
kinabibilangang
rehiyon.
B. Pamantayan sa
Pagganap
Nakapagpapahayag ng may
pagmamalaki at pagkilala sa
nabubuong kultura ng mga
lalawigan sa kinabibilangang
rehiyon.
Nakapagpapahayag ng may
pagmamalaki at pagkilala sa
nabubuong kultura ng mga
lalawigan sa kinabibilangang
rehiyon.
Nakapagpapahayag ng may
pagmamalaki at pagkilala sa
nabubuong kultura ng mga
lalawigan sa kinabibilangang
rehiyon.
Nakapagpapahayag ng may
pagmamalaki at pagkilala sa
nabubuong kultura ng mga
lalawigan sa kinabibilangang
rehiyon.
Nakapagpapahayag ng
may pagmamalaki at
pagkilala sa nabubuong
kultura ng mga
lalawigan sa
kinabibilangang
rehiyon.
C. Mga Kasanayan sa
Pagkatuto
(Isulat ang code sa
bawat kasanayan)
Naihahambing ang
pagkakatulad at pagkakaiba
ng mga kaugalian, paniniwala
at tradisyon sa sariling
lalawigan sa karatig lalawigan
sa kinabibilangang rehiyon at
sa ibang lalawigan at rehiyon
Naihahambing ang
pagkakatulad at pagkakaiba
ng mga kaugalian, paniniwala
at tradisyon sa sariling
lalawigan sa karatig lalawigan
sa kinabibilangang rehiyon at
sa ibang lalawigan at rehiyon
Naihahambing ang
pagkakatulad at pagkakaiba
ng mga kaugalian, paniniwala
at tradisyon sa sariling
lalawigan sa karatig lalawigan
sa kinabibilangang rehiyon at
sa ibang lalawigan at rehiyon
Naihahambing ang
pagkakatulad at pagkakaiba
ng mga kaugalian, paniniwala
at tradisyon sa sariling
lalawigan sa karatig lalawigan
sa kinabibilangang rehiyon at
sa ibang lalawigan at rehiyon
Naihahambing ang
pagkakatulad at
pagkakaiba ng mga
kaugalian, paniniwala at
tradisyon sa sariling
lalawigan sa karatig
lalawigan sa
kinabibilangang
rehiyon at sa ibang
lalawigan at rehiyon
II. NILALAMAN
(Subject Matter)
Ang Mga Kaugalian,
Paniniwala, at Tradisyon ng
iba’t ibang Lalawigan sa
Rehiyon
Ang Mga Kaugalian,
Paniniwala, at Tradisyon ng
iba’t ibang Lalawigan sa
Rehiyon
Ang Mga Kaugalian,
Paniniwala, at Tradisyon ng
iba’t ibang Lalawigan sa
Rehiyon
Ang Mga Kaugalian,
Paniniwala, at Tradisyon ng
iba’t ibang Lalawigan sa
Rehiyon
Ang Mga Kaugalian,
Paniniwala, at Tradisyon
ng iba’t ibang
Lalawigan sa Rehiyon
III. KAGAMITANG
PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay
sa
Pagtuturo
K to12 MELC- GUIDE p 35 K to12 MELC- GUIDE p 35 K to12 MELC- GUIDE p 35 K to12 MELC- GUIDE p 35
2. Mga pahina sa
Kagamitang
Pang Mag-aaral
3. Mga pahina sa
Teksbuk
4. Karagdagang
kagamitan mula
sa LRDMS
SLM/ADM/PIVOT Modules SLM/ADM/PIVOT Modules SLM/ADM/PIVOT Modules SLM/ADM/PIVOT Modules
B. Iba pang Kagamitang
Panturo
Audio/Visual Presentation Audio/Visual Presentation Audio/Visual Presentation,
Activity Card
Audio/Visual Presentation
IV. PAMAMARAAN
A. Balik –Aral sa
nakaraang Aralin o
pasimula sa bagong
aralin
(Drill/Review/
Unlocking of difficulties)
Pagmasdan ang mga larawan,
tukuyin kung saang lalawigan
sa Rehiyon IVA ito makikita.
1.
2.
3.
4.
5.
Magbigay ng mga kaugalian
ng ating lalawigan/rehiyon.
Magbigay ng mga paniniwal
sa ating lalawigan o rehiyon.
Magbigay ng halimbawa ng
kaugalian/
paniniwala/tradisyon sa
inyong lalawigan.
Summative Test/
Weekly Progress Check
B. Paghahabi sa layunin
ng aralin
(Motivation)
Pagmasdan ang mga larawan.
Tukuyin kung anon g
kaugaliang ipinapakita nito.
Naniniwala ka ba sa
pamahiin? Magbigay ng mga
paniniwalang gginagawa mo
o ng iyong pamilya.
Anong mga pagdiriwang
bayan ang iyo nang
napuntahan?
Ano ang mga napansin mop
sa mga pagdiriwang na ito?
C.Pag- uugnay ng mga
halimbawa sa bagong
aralin
(Presentation)
Ano-ano ang mga kaugalian sa
inyong bayan?
Ginagawa pa ba ito sa bayan
ninyo?
Dapat ba itong ipagmalaki?
Tingnan ang larawan.
Ano ang nakikita ninyo?
Anong paniniwala ang
tinutukoy nito?
Pagmasdan ang mga
larawan.
Anong pagdiriwang ang
ipinakikita sa larawan?
Ano ang inyong paniniwala
sa pagdiriwang ng piyesta?
Ilahad at talakayin ang aralin
gamit ang mga nasa
talahanayan.
D. Pagtatalakay ng
bagong konsepto at
paglalahad ng bagong
kasanayan No I
(Modeling)
Ang kaugalian ay gawi o
kasanayan ng isang pangkat
ng lipunan na karaniwang
namamana ng bawat
henerasyon at sa susunod
pang henerasyon.
Ang paniniwala ay
nagmumula sa sariling
pagmamasid, pagbabasa at
pakikiniog sa paniniwala o
turo ng ibang tao. Tinatawag
din itong pilosopiya ng
buhay.
Ang tradisyon ay koleksyon
ng mga paniniwala, opinyon,
mga kwento, alamat, kultura
at pamantayang panlipunan
na karaniwang isinasalin mula
sa isang henerasyon papunta
sa isa pa.
Mga tradisyon sa ating
lalawigan/rehiyon:
1. Pista
2. Harana
3. Pamamanhikan
4. Senakulo
5. Simbang gabi
6. Ramadan
Araw ng Pasasalamat
Ang bawat lalawigan sa isang
rehiyon ay may iba-ibang
paniniwala, kaugalian, at
tradisyon na nakabatay sa
kanilang kultura. Ang mga ito
ay kinagawian na bago pa
man dumating ang mga
Kastila sa ating bansa.
Mahalaga ito sa isang lugar
sapagkat ang kanilang kultura
ang kumakatawan at
sumasalamin sa yaman ng
kanilang lugar.
Karamihan sa kaugalian,
paniniwala, at tradisyong ito
ay may kaugnayan sa
kanilang pananampalataya.
Ang pagdaraos ng mga
kapistahan ay nagsimula sa
mga ritwal at seremonya ukol
sa mga espiritu at diyos-
diyosan noong unang
panahon.
E. Pagtatalakay ng
bagong konsepto at
paglalahad ng bagong
kasanayan No. 2.
( Guided Practice)
Mga kaugalian sa ating
lalawigan/rehiyon:
1. Pagmamano
2. Paggamit ng po at opo
3. Pagbubuklud-buklod ng
pamilya
4. Pagtanaw ng utang na
loob
5. Pakikisama
6. Bayanihan
Pagsasalo-salo
Mga paniniwala sa ating
lalawigan/rehiyon:
1. Bawal kumanta sa harap
ng kalan
2. Bawal isukat ang damit
pangkasal
3. Bawal matuluan ng luha
ang kabaong
4. Bawal maggupit ng kuko
sa gabi
Malas ang makabasag ng
pinggan kapag may okasyon
Ang pagdaraos ng mga
kapistahan ay nagsimula sa
mga ritwal at seremonya ukol
sa mga espiritu at diyos-
diyosan noong unang
panahon.
Ang Pahiyas Festival ay
ginaganap tuwing ika -15 ng
Mayo sa Lucban, Quezon .
Ang salitang pahiyas ay
nagmula sa salitang payas na
ang ibig sabihin ay
pagdedekorasyon. Ang mga
magsasaka ay naghahandog
ng kanilang mga naaning
mga pagkain sa simbahan
bilang pasasalamat sa
Panginoon sa kanilang
masaganang ani.
Sa lalawigan ng Quezon ang
tinawag na Niyogyugan
Festival ay naglalayong
ipakita ang puno ang buhay
na naging pangunahing
mapagkukunan ng kita ng
karamihan sa mga taga-
Quezon noong unang bahagi
ng siglo.
Ang Higantes Festival ay isang
sekular na pagdiriwang na
pinasimulan ng Munisipalidad
ng Angono upang ipahayag
ang pasasalamat sa
tagapagtaguyod nito na si
Pangkatang Gawain
Pangkatin ang mga mag-
aaral. Magtala ng mga
ginagawang kaugalian,
paniniwala at tradisyon.
Kaugalian
1. _______________________.
2. _______________________.
Paniniwala
1. _______________________.
2. _______________________.
Tradisyon
1. _______________________.
2. _______________________.
Saint Clement sa parada ng
mga higante na ginaganap sa
Linggo bago ang pagdiriwang
ng
a sa panahon ng Pilgrimage
Season sa Mayo. Iyon ang
dahilan kung bakit kilalang-
kilala ang Antipolo bilang
Pilgrimage City ng Pilipinas.
Ang Sumakah ay isang
pagpapaikling-salita para sa
suman, mangga, kasoy at
hamaka na ginamit dati
bilang isang paraan ng
transportasyon. Ang piyesta
ay nilikha upang itaguyod ang
mga produkto ng Antipolo.
Ipinagdiriwang tuwing ika-1
ng Mayo.
F.Paglilinang sa
Kabihasan
(Tungo sa Formative
Assessment
( Independent Practice )
Tumawag ng mga mag-aaral
na bubunot ng papel sa loob
ng kahon na naglalaman ng
iba’t ibang kaugalian. Isagawa
ang nakasulat sa nabunot na
papel. Pahulaan sa klase (sa
loob lamang ng 1 minuto) sa
pamamagitan ng “character
charades”.
Pangkatang Gawain
Hatiin ang klase sa limang
pangkat. Pag-usapan sa
bawat pangkat kung ano
pang mga paniniwala ang
nakikita o naririnig sa ating
lalawigan o rehiyon. Itala ito
sa papel at iulat sa klase.
Pag-uulat ng pangkatang
gawain.
G. Paglalapat ng aralin
sa pang araw araw na
buhay
(Application/Valuing)
Bakit natin kailangang
ipagmalaki/ pahalagahan ang
mga kaugalian ng ating
lalawigan?
Ano-ano pang mga
paniniwala sa inyong bayan o
lugar ang patuloy pa rin
ninyog ginagawa? Ibahagi
ang paniniwalang ito sa klase.
Paano mo mapapahalagahan
ang mga tradisyon ng ating
lalawigan/rehiyon?
Paano mo maipapakita ang
pagpapahalaga sa mga
kaugalian, paniniwala at mga
tradisyon ng ating lugar?
H. Paglalahat ng Aralin
(Generalization)
Ano ang kaugalian?
Ano-ano ang mga kaugalian
na nakikita pa din natin sa
kasalukuyan?
Ano ang paniniwala?
Magbigay ng mga paniniwala
sa ating lalawgan o rehiyon?
Ano ang tradisyon?
Ano-ano ang mga tradisyon
ng ating rehiyon?
Magbigay ng nga mga
pagdiriwang sa ating
lalwigan/rehiyon.
Ano-ano ang mga kaugalian,
paniniwala at tradisyon sa
ating lugar?
I. Pagtataya ng Aralin Panuto: Magtala ng mga
kaugalian sa ating sariling
lalawigan o rehiyon.
Panuto: Magtala ng mga
paniniwala sa ating sariling
lalawigan o rehiyon.
Panuto: Tukuyin ang mga
isinasaad ng bawat
pangungusap. Piliin ang
iyong sagot sa loob ng kahon.
Isulat ang iyong sagot sa
isang malinis na papel.
1. Lugar kung saan
ipinagdiriwang ang Higantes
Festival.
2. Tumutukoy sa isang
matangkad at matayog na
'katiwala' o hacienda
caretaker.
3. Pinaikling salita para sa
suman, mangga, kasoy at
hamaka.
4. Kinilala ang bilang
Pilgrimage City ng Pilipinas.
5. Buwan kung kailan
ginaganap ang Pahiyas
Festival.
Panuto: Isulat ang salitang
“tama” kung ang pahayag ay
tama, at “mali” naman kung
ito ay mali. Isulat ang iyong
sagot sa isang malinis na
papel.
_____ 1. Karamihan sa
kaugalian, paniniwala, at
tradisyong ito ay walang
kaugnayan sa kanilang
pananampalataya.
_____ 2. Ang salitang pahiyas
ay nagmula sa salitang payas
na ang ibig sabihin ay
pagdedekorasyon.
_____ 3. Ang bawat lalawigan
sa ating rehiyon ay may kani-
kaniyang mga kaugalian,
paniniwala at tradisyon.
_____ 4. Ang Sumakah ay isang
pagpapaikling-salita para sa
suman, mangga, kasoy at
hamaka.
_____ 5. Niyogyogan Festival
ay naglaalayon ipakita ang
puno ang buhay na naging
pangunahing mapagkukunan
ng kita ng karamihan sa mga
taga-Quezon noong unang
bahagi ng siglo.
J. Karagdagang gawain
para sa takdang aralin
(Assignment)
Gumawang scrapbook na
nagpapakita ng pagmamalaki
sa natatanging kaugalian sa
kinabibilangang
rehiyon.(Rehiyong IV-A).
Magtanong sa magulang
kung ano pa ang alam nilang
kaugalian, paniniwala at
tradisyon na ginagawa sa
kanilang lugar.
Gumawa ng scrapbook na
nagpapakita ng pagmamalaki
sa natatanging tradisyon,sa
kinabibilangang
rehiyon.(Rehiyong IV-A).
Gumawa ng likhang sining na
nagpapakita ng pagmamalaki
sa natatanging kaugalian,
paniniwala, at tradisyon.
Gawin ito sa pamamagitan ng
pagguhit, tula, o awit.
Gumawa ng likhang sining
batay sa iyong kakayahan.
V. Mga Tala
VI. Pagninilay
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya
___ of Learners who earned 80%
above
___ of Learners who earned 80%
above
___ of Learners who earned 80%
above
___ of Learners who earned 80%
above
___ of Learners who
earned 80% above
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba
pang gawaing remediation
___ of Learners who require
additional activities for
remediation
___ of Learners who require
additional activities for
remediation
___ of Learners who require
additional activities for
remediation
___ of Learners who require
additional activities for
remediation
___ of Learners who
require additional
activities for remediation
C. Nakakatulong ba ang
remedia? Bilang ng mag
aaral na nakaunawa sa
aralin
___Yes ___No
____ of Learners who caught up
the lesson
___Yes ___No
____ of Learners who caught up
the lesson
___Yes ___No
____ of Learners who caught up
the lesson
___Yes ___No
____ of Learners who caught up
the lesson
___Yes ___No
____ of Learners who
caught up the lesson
D. Bilang ng mag aaral na
magpapatuloy sa
remediation.
___ of Learners who continue to
require remediation
___ of Learners who continue to
require remediation
___ of Learners who continue to
require remediation
___ of Learners who continue to
require remediation
___ of Learners who
continue to require
remediation
E. Alin sa mga
istratehiyang
pagtuturoang nakatulong
ng lubos?Paano ito
nakatulong?
Strategies used that work well:
___ Group collaboration
___ Games
___ Solving Puzzles/Jigsaw
___ Answering preliminary
activities/exercises
___ Carousel
___ Diads
___ Think-Pair-Share (TPS)
___ Rereading of Paragraphs/
Poems/Stories
___ Differentiated Instruction
___ Role Playing/Drama
___ Discovery Method
___ Lecture Method
Why?
___ Complete IMs
___ Availability of Materials
___ Pupils’ eagerness to learn
___ Group member’s Cooperation
in
doing their tasks
Strategies used that work well:
___ Group collaboration
___ Games
___ Solving Puzzles/Jigsaw
___ Answering preliminary
activities/exercises
___ Carousel
___ Diads
___ Think-Pair-Share (TPS)
___ Rereading of Paragraphs/
Poems/Stories
___ Differentiated Instruction
___ Role Playing/Drama
___ Discovery Method
___ Lecture Method
Why?
___ Complete IMs
___ Availability of Materials
___ Pupils’ eagerness to learn
___ Group member’s
Cooperation in
doing their tasks
Strategies used that work well:
___ Group collaboration
___ Games
___ Solving Puzzles/Jigsaw
___ Answering preliminary
activities/exercises
___ Carousel
___ Diads
___ Think-Pair-Share (TPS)
___ Rereading of Paragraphs/
Poems/Stories
___ Differentiated Instruction
___ Role Playing/Drama
___ Discovery Method
___ Lecture Method
Why?
___ Complete IMs
___ Availability of Materials
___ Pupils’ eagerness to learn
___ Group member’s
Cooperation in
doing their tasks
Strategies used that work well:
___ Group collaboration
___ Games
___ Solving Puzzles/Jigsaw
___ Answering preliminary
activities/exercises
___ Carousel
___ Diads
___ Think-Pair-Share (TPS)
___ Rereading of Paragraphs/
Poems/Stories
___ Differentiated Instruction
___ Role Playing/Drama
___ Discovery Method
___ Lecture Method
Why?
___ Complete IMs
___ Availability of Materials
___ Pupils’ eagerness to learn
___ Group member’s
Cooperation in
doing their tasks
Strategies used that work
well:
___ Group collaboration
___ Games
___ Solving Puzzles/Jigsaw
___ Answering preliminary
activities/exercises
___ Carousel
___ Diads
___ Think-Pair-Share (TPS)
___ Rereading of
Paragraphs/
Poems/Stories
___ Differentiated
Instruction
___ Role Playing/Drama
___ Discovery Method
___ Lecture Method
Why?
___ Complete IMs
___ Availability of
Materials
___ Pupils’ eagerness to
learn
___ Group member’s
Cooperation in
doing their tasks
F. Anong suliraninang
aking
__ Bullying among pupils
__ Pupils’ behavior/attitude
__ Colorful IMs
__ Bullying among pupils
__ Pupils’ behavior/attitude
__ Colorful IMs
__ Bullying among pupils
__ Pupils’ behavior/attitude
__ Colorful IMs
__ Bullying among pupils
__ Pupils’ behavior/attitude
__ Colorful IMs
__ Bullying among pupils
__ Pupils’
behavior/attitude
nararanasan sulusyunan
sa
tulong ang aking punong
guro at
supervisor?
__ Unavailable Technology
Equipment (AVR/LCD)
__ Science/ Computer/
Internet Lab
__ Additional Clerical works
__ Unavailable Technology
Equipment (AVR/LCD)
__ Science/ Computer/
Internet Lab
__ Additional Clerical works
__ Unavailable Technology
Equipment (AVR/LCD)
__ Science/ Computer/
Internet Lab
__ Additional Clerical works
__ Unavailable Technology
Equipment (AVR/LCD)
__ Science/ Computer/
Internet Lab
__ Additional Clerical works
__ Colorful IMs
__ Unavailable Technology
Equipment (AVR/LCD)
__ Science/ Computer/
Internet Lab
__ Additional Clerical
works
G. Anong gagamitang
pangturo
ang aking nadibuho na
nais kung
ibahagi sa mga kapwa ko
guro?
Planned Innovations:
__ Localized Videos
__ Making big books from
views of the locality
__ Recycling of plastics to be
used as Instructional Materials
__ local poetical composition
Planned Innovations:
__ Localized Videos
__ Making big books from
views of the locality
__ Recycling of plastics to be
used as Instructional Materials
__ local poetical composition
Planned Innovations:
__ Localized Videos
__ Making big books from
views of the locality
__ Recycling of plastics to be
used as Instructional Materials
__ local poetical composition
Planned Innovations:
__ Localized Videos
__ Making big books from
views of the locality
__ Recycling of plastics to be
used as Instructional Materials
__ local poetical composition
Planned Innovations:
__ Localized Videos
__ Making big books from
views of the locality
__ Recycling of plastics to
be used as Instructional
Materials
__ local poetical
composition