Araling Panlipunan10Universal Declaration Human Rights.pptx
ESP-DLL-Marso-27-312023.docx
1. PANG-ARAW-ARAW NA TALA SA PAGTUTURO SA EDUKASYON SA PAGPAPAKATAO
GRADES 1 to 12
Pang-araw-araw na Tala
Sa Pagtuturo - DLL
Paaralan Minuyan National High School Antas Grade 8
Guro Jefferson B. Torres Asignatura ESP 8
Petsa/Oras Mayo 8 – 12 , 2023 Markahan Ika-apat na Markahan
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa mga isyu at suliraning kaugnay sapakikipagkapwa.
B. Pamantayan sa Pagganap
Naisasagawa ng mga mag-aaral ang tamang kilos bilang paghahanda sa susunod na yugto ngbuhay bilang nagdadalaga at nagbibinata at sa pagtupad nila ng
kanilang bokasyong
magmahal.
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto (Isulat and code
ng bawat kasanayan)
Natutukoy ang tamang pagpapakahulugan sa seksuwalidad.
1 .Nasusuri ang sariling pananaw sa seksuwalidad at pakikitungo sa katapat na kasarian.
2. Nahihinuha ang pagkakaiba-iba ng pananaw sa seksuwalidad at pakikitungo sa katapat nakasarian. EsP8IP-IVa-13.1
II. NILALAMAN Modyul 13 : Ang Seksuwalidad ng Tao
KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay ng Guro Gabay sa Edukasyon sa Pagpapakatao 8 TG p.119 Gabay sa Edukasyon sa Pagpapakatao 8 TG p.119
2. Mga pahina sa Kagamitang Pang-Mag-aaral
Modyul sa Edukasyon sa Pagpapakatao 8 LM p. 335-366
Modyul sa Edukasyon sa Pagpapakatao 8 LM p. 342-348
3. Mga pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan mula sa portal ng
Learning Resource/ Other sources
B. Iba pang kagamitang Panturo Teksbuk sa ESP, Laptop, T.V. Teksbuk sa ESP, Laptop, T.V.
III. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa nakaraang aralin at/o pagsisimula
ng bagong aralin
Sagutan ang Paunang Pagtataya para sa pagsisimula ng aralin.
(gawin sa loob ng 5minuto) (Reflective Approach)
Sa tulong ng guro, balikan ang nakaraang aralin na ang tao ay nilalang ng Diyos
bilang kawangisNiya, bagamat magkaiba ng seksuwalidad bilang isang lalaki at
babae. Mahalagang tandaan na masasabing puwede ng magpakasal o mag-
asawa ang dalawang taong nagmamahalan (lalaki at
babae) kung sila ay handa na sa kanilang sarili maging ito’y pisikal, emosyonal,
pinansyal atespiritwal. (gawin sa loob ng 5 minuto) (Reflective Approach)
B. Paghahabi sa layunin ng aralin
A. Gamit ang objective board, babasahin ng
guro ang mga layunin ng aralin.
Natutukoy ang tamang
pagpapakahulugan sa seksuwalidad.
1. Nasusuri ang sariling pananaw sa seksuwalidad at pakikitungo sa
katapat na kasarian.
2. Nahihinuha ang pagkakaiba-iba ng pananaw sa seksuwalidad
at pakikitungo sa katapatna kasarian.
B. Talakayin ang panimula.
Sa unang markahan ng Baitang 7, pinag-aralan ninyo sa klase ang
mga inaasahang kakayahan at kilos na dapat linangin ng isang
nagdadalaga o nagbibinata. Ngayong maysapat ka nang kaalaman
sa pagkatao ng tao, mahalagang pag-usapan
nating muli ang tatlo sa mga kakayahan at kilos na ito: ang
pagtatamo ng bago at ganap na pakikipag-ugnayan (more mature
relations) sa mga kasing-edad, ang pagtanggap ng papel sa lipunan
na angkop sa babae o lalaki at ang paghahanda para sa pag-
A. Gamit ang objective board, babasahin ng guro ang mga layunin ng aralin.
Nasusuri ang ilang napapanahong isyu ayon sa tamang pananaw sa
seksuwalidad.
1. Nakapagbibigay ng personal na pahayag ukol sa ilang
napapanahong isyu ayon sa tamangpananaw sa seksuwalidad.
2. Nahihinuha na ang mga maling pananaw tungkol sa seksuwalidad ay
maaaring magtulak saisang taong gumawa ng mga bagay na labag
sa kanyang dignidad bilang tao.
2. aasawa at pagpapamilya. Ang inaasahang kakayahan at kilos na ito
ay may kaugnay at nangangailangan ng tamang pag-unawa sa
mahalagang sangkap ng pagkatao ng tao – angseksuwalidad.
(gawin sa loob ng 5 minuto) (Reflective Approach)
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa bagong
aralin
Iguhit ang comic strip ng mga tao o karakter na nag-uusap. Kompletuhin
ang pag-uusap ng dalawang tauhan sa bawat comic strip. Gamit ang
iyong natutuhan tungkol sa isip at kilos-loob,matapat na sagutin ang
pahayag ng unang tauhan sa bawat comic strip. Isulat ang iyong sagotsa
pahayag sa iyong notbuk. (gawin sa loob ng 10 minuto) (Reflective
Approach)
Pumili ng kapareha ang bawat mag-aaral. Ipabasa ang sitwasyon sa ibaba.
(gawin sa loob ng 10 minuto) (Reflective Approach/ Collaborative)
D. Pagtatalakay ng bagong konsepto at paglalahad
ng bagong kasanayan#1
Pangkatin ang klase sa 5 grupo. Ipagawa ang mga hakbang sa
Pagninilay sa Pangako ng Kasal. Pumili ng lider upang manguna
sa talakayan. Ipaskil sa pisara ang Pangako ngKasal at ipabasa
ito sa mga mag-aaral. (gawin sa loob ng 10 minuto)
(Reflective/Collaborative Approach)
Talakayin sa kapareha ang sagot sa mga gabay na tanong. (gawin sa loob ng
10 minuto)
(Collaborative Approach)
E. Pagtatalakay ng bagong konsepto at paglalahad
ng bagong kasanayan#2
Mula sa nakaraang pangkatang gawain pangungunahan ng lider ang pag-
uulat ng kanilangmga naging sagot sa tanong. Agapan ang mga maaaring
maging kahirapan o balakid sa pagsagot. (gawin sa loob ng 5 minuto)
(Reflective Approach)
Pangkatin ang klase sa 5 grupo. Ipabasa ang artikulong Teenage Pregnancy.
Bigyan ang bawatpangkat ng Manila paper at marker at ipasulat ang sagot sa
mga tanong.
Ipaulat ang naging kasagutan. (gawin sa loob ng 15 minuto)
(Reflective/Collaborative Approach)
F. Paglinang sa Kabihasnan
(Tungo sa Formative Assessment)
Basahin ang sitwasyon sa ibaba. Ibigay ang kasagutan. (gawin sa loob ng
5 minuto)
(Reflective Approach)
Si Leo ay pinagkakatiwalaan ng mga magulang ng kanyang kasintahan
at ng kanyang sarilingmagulang.
Sabihin kung paano niya maipakikita ang katapatan sa kanila sa
pakikitungo sa kanyang
kasintahan.
Pagnilayan at sagutin ang sumusunod na katanungan. (gawin sa loon ng 5
minuto) (ReflectiveApproach)
1. Bakit isang krimen ang pagpapalaglag o aborsyon?
G. Paglalapat ng aralin sa pang-araw-araw na
buhay
Sa inyong notbuk, gumawa ng isang sanaysay na may lima o higit pang
pangungusap tungkolsa iyong natuklasan sa iyong sarili kaugnay ng
pagmamahal. (gawin sa loob ng 10 minuto) (Reflective Approach)
Sa inyong notbuk, gumawa ng isang sanaysay sa iyong natuklasan tungkol sa
Teenage Pregnancyat paano mo ito magagamit sa iyong sariling buhay. (gawin
sa loob ng 10 minuto) (Reflective Approach)
H. Paglalahat ng Aralin
Ang tao ay nilalang ng Diyos bilang kawangis Niya, bagamat magkaiba ng
seksuwalidadbilang isang lalaki at babae. Mahalagang tandaan na
masasabing puwede ng magpakasal o mag-asawa ang dalawang taong
nagmamahalan, lalaki at babae kung sila ay handa na sa kanilang sarili
maging ito’y pisikal, emosyonal, pinansyal at espiritwal.
Ang mga maling pananaw tungkol sa seksuwalidad ay maaaring
magtulak sa isang taong gumawa ng mga bagay na labag sa kanyang dignidad
bilang tao. Dahil sa mga maling pananaw saseksuwalidad, ang tao ay maaaring
tingnan bilang isang bagay, sikilin ang kanyang kalayaang piliin ang mabuti at
gawing manhid ang konsensya sa dikta ng tama at makatuwirang pag-iisip.
I. Pagtataya ng Aralin Batay sa mga naging pagsusuri at pagninilay, sagutin ang
sumusunod na katanungan. Isulatang sagot sa notbuk. (gawin sa
loob ng 10 minuto) (Reflective Approach)
1. Ano ang kahulugan ng pagmamahal? Ipaliwanag.
Ano ang tamang pananaw ng Pilipino sa seksuwalidad kaugnay ng pag-
aasawa?
Batay sa mga naging pagsusuri at pagninilay, sagutin ang sumusunod na
katanungan. Isulat angsagot sa notbuk . (gawin sa loob ng 10 minuto)
(Reflective Approach)
1. Ano ang kahulugan ng teenage pregnancy? Ipaliwanag.
2. Ano ang pornograpiya? Ano ang mga epekto nito? Ipaliwanag.
J. Karagdagang Gawain para sa takdang aralin at
remediation/ Integrasyon ng paksa o isyu
Gumupit sa magasin o diyaryo ng mga larawan o artikulo na nagpapakita
ng kulturang Pilipinotungkol sa seksuwalidad o kasarian, idikit sa notbuk at
ipaliwanag ang kahalagahan nito.
Kumuha ng mga larawan o artikulo na nagpapakita ng kahirapan bunga ng
pagiging batang ina oama.
3. IV. Mga Tala
V. Pagninilay
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% sa
pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na nangangailangan ng iba
pang Gawain para sa remediation
C. Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng mag-
aaral na nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mag-aaral na magpapatuloy sa
remediation?
E. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo nakatulong
ng lubos? Paano ito nakatulong?
Constructive approach, Reflective Approach Constructive approach, Reflective Approach
F. Anong suliranin ang aking naranasan na
solusyunan sa tulong ng aking punongguro at
superbisor?
G. Anong kagamitang panturo ang aking nadibuho
na nais kong ibahagi sa mga kapwa ko guro?
Inihanda ni: Binigyang pansin:Tinunghayan ni:
JEFFERSON B. TORRES Maria Cynthia C. Basa Luisito V. De Guzman, PH.D
Guro I Ulong Guro II Punong Guro IV
Rubric sa Group Sharing
Kraytirya Lubhang Kasiya - siya Kasiya - siya Di - kasiya - siya Pagtatangka
1. Pagkakaisa ng grupo sa
Gawain ng pangkat
Nakiisa ang buong pangkat Nakiisa ang buong pangkat
subalit nagkakaroon ng kaunting
pagkakagulo
May ilang di nakiisa Lider lamang ang nagpapahayag
at nagbigay ng ideya
2. Ideya / impormasyong nabuo ng
pangkat
Malawak ang impormasyon at
ideyang nabuo
Limitado ang nabuong ideya Iilang ideya lamang ang nabuo Sa lider lamang nagdepende ang
ideya
3. Pagapapasunod ng lider at
pangkat
Napasunod nang walang hirap at
may paggalang sa pinuno at
pangkat
Napasunod subalit may
nagreklamo sa gawaing ibinigay
sa kanya
Sumunod pero di naunawaan ang
Gawain
Nakasunod lamang
4. Kalidad ng nabuong awtput ng
pangkat
M,as maganda at malinaw sa
inaasahan
Maganda at malinaw Nakagawa subalit magulo Nakagawa lamang
Iskala sa Pagmamarka:
Lubhang kasiya – siya 4 – 100
Kasiya - siya 3 - 90
Di kasiya - siya 2 - 80
Pagtatangka 1 - 70