Epekto ng mga Ekstrakurikular na gastusin Title-Defense-Group-1 (1).pptx
Modyul 15 banghay aralin Edukasyon sa pagpapakatao grade 9
1. Isang Banghay Aralin sa Pagtuturo ng Edukasyon sa Pagpapakatao
Baitang 9
Seksyon Hera, Aphrodite at Athena
Inihanda ni: Ryzel T. Abroguena
I. Layunin
Sa pagkatapos ng Leksyon (Modyul 15), ang mga mag-aaral ay inaasahang:
a. Natutukoy ang mga trabahong may mataas na lokal at global na demand;
b. Nakikilala ang mga mapamimiliang kursong akademiko o teknikal-
bokasyonal, negosyo o hanapbuhay na angkop sa sariling talento, kakayahan
at hilig;
c. Napatutunayan na makatutulong ang sapat ( updated and accurate) na
impormasyon tungkol sa mga trabahong kailangan sa Pilipinas at sa ibang
bansa upang mapili at mapaghandaan ang kursong akademiko o teknikal-
bokasyonal na maaaring maging susi ng sariling tagumpay at ng pag-unlad ng
ekonomiya ng bansa; at
d. Nakabubuo ng profile ng mga trabahong mataas ang lokal at global na
demand na angkop sa taglay na mga talento at kakayahan, pagpapahalaga at
tunguhin.
II. Paksang Aralin
Topic: Mga Lokal at Global na Demand
PAGPAPAHALAGA-Nabibigyang Halaga ang pagkakaroon kaalaman sa mga
tatahakin o kukunin na kurso o track sa mga susunod na Baitang.
Sanggunian:Edukasyon sa pagpapakatao 9, pages 251-267
Kagamitan:Laptop, bond paper, scotch tape, Cartolina
III. Mga Gawain sa Pagkatuto
Mga Gawaing Guro Mga Gawaing Mag-aaral
A. Panimulang mga Gawain.
a. Pagdarasal
Sasabihin ng guro, “Magsitayo at
manalangin..”
b. Pag che-check ng attendance
“sabihing present kung matatawag ang
iyong pangalan..”
c. Pagpapaalala sa mga alituntunin
“Mag papaalala ako na ilabas ang
Ang mga mag-aaral ay tatayo at
manalangin.
Present ma’am…
2. respeto palagi at kung may isasagot o
katanungan kayo itaas lang ang kamay
at tumayo.
Naintindihan ba?
B. Pagganyak
Ang guro ay nag handa ng mga litrato
nag mga taong naka soot sa kanilang mga
uniporme sa kani kanilang napiling propesyon.
Tulad ng doctor, guro, inhinyero, seaman,
accountant at iba pa. Ginupit ito ng guro at
ginawang puzzle. Sasabihin ng guro…
“Sa araw na ito, may inihanda akong puzzle.
Pero bago ang lahat, kayo ay hahatiin ko sa apat
na groupo. Mag uunahan kayong buohin ang
puzzle sa pisara at ang mauunang mabuo ay may
karagdagan na puntos. Naintindihan?
*Ang naunang natapos ay bibigyan ng panahon
upang ibahagi kung ano para sa kanila ang litrato.
C. Paglinang na Gawain
a. Paglalahad
Ang mga mag-aaral ay manonood ng video
tungkol at may kaugnayan sa pagdedisyon
at pagtupad nang kanilang pangarap dahil
sa napili nilang propesyon.
Pagkatapos sasabihin ng guro….
“Sabi nila ang isang musmos ay maraming
pangarap, at ang mga pangarap na ito ay
maaring hindi permanente. Maaring
magbago ang iyong pangarap o gusting
maging sa hinaharap sa pagkakataong
makakita ka nang mga bagay na
pumupukaw ng iyong interes.
b. Pagtalakay
Sa kasalukuyan, malaki pa rin ang
problema sa kakulangan ng trabaho sa
bansa, at lalo pa itong nadaragdagan dahil
sa kawalan ng impormasyon tungkol sa
mga trabahong “in demand” sa Pilipinas at
sa ibang bansa.
Opo ma’am…
Ang mga mag-aaral ay pumunta na sa kani-
kanilang pangkat.
Opo mam..
3. Kasama narin dito ang bilang ng
mga mag-aaral na nakatapos ng di
sapat ang kaalaman sa mha
trabahong maaring pasukan;
idagdag pa ang mga
pagpapahalagang hindi naisasabay
na may kaugnayan sa paggawa.
Pagkatapos, ay iisahin ng mga mag-aaral sa
tingnan at basahin ang mga in demand na trabaho
sa bansa at sa buong mundo, ayon sa Department
of Labor and Employment at sa mga search
engine.
Key Employment Generators
I. Hotel and Restaurant
II. Cyberservices
III. Banking and Finance
IV. Overseas Employment
V. Agribusiness
VI. Health Wellness and Medical Tourism
VII. Manufacturing
VIII. Ownership Dwellings, Real/Retirement
Estate
IX. Construction
X. Mining
XI. Transport and Logistics
XII. Wholesale and retail
EMERGING INDUSTRIES
I. Diversified/Strategic Farming
and Fishing
II. Creative industries
III. Power and utility
IV. Renewable Energy
Itatanong ng guro…
Pamilyar ba kayo sa mga Key
Employment Generator?
Aling Trabaho ang sa tingin mo ay
tugma sa iyong hilig, talent o
kakayahan?
Sa anong Key Employment
Generators ito kabilang?
Tugma ba ang kursong
nagugustuhan mong kunin?
And demand sa trabahong local o pandaigdigan sa
kasalukuyan ay hindi problema.
Opo ma’am.. yan po ay kurso ng ate ko…
Mam accountancy...
cyberservices…
Opo mam.. kasi plano ko pong kumuha ng
accountancy…
4. Ang lumilitaw na malaking suliranin ay ang
kakulangan ng mga kwalipikading aplikante sa
pupuno sa mga kailangang posisyon. Ang mga
trabahong ito ay hindi lamang natuoon sa kursong
oang akademik kundi pati na rin sa teknikal-
bokasyonal, sinign at disenyo at isports.
Tatalakayin isa-isa ng guro at mag-aaral ang
Kurikulum Edukasyon ng k-12.
Pitong Disiplina
1. Languages
2. Literature
3. Communication
4. Mathematics
5. Philosophy
6. Natural Sciences
7. Social Sciences
Na may tatlong track
1. Akademiko
a. STEM (Science, Technology,
Engineering and Mathematics)
b. BAM (Business, Accountancy,
Management)
c. HESS (Humanities, Education, Social
Sciences)
2. Sining at palakasan
3. Teknikal-Boksyonal
Inayos ang mga ito upang pagkatapos ng labing
dalawang taon na pag-aaral, ang isang mag-aaral
ay inaasahang may
sapat na kaalaman sa larangan ng ICT,
mayaman sa makabagong ideya na
maaring magamit sa pagsisimula ng
negosyo o hanap buhay,
may epektibong paraan ng
pakikipagkomunikasyon, at kasanayan sa
pagsasabuhay ng karera.
Makatutulong ang mga kaalamang ito upang
makabuo ka ng plano tungkol sa kursong nasa
iyong isip.
D. Paglalahat
Ang mga mag-aaral ay gagawa ngn isang
5. aktibity. Dahil na talakay na ang mga Key
Employment Generators at mga kaugnay
na Trabaho.
Ang guro ay maglalagay sa Pisara ng apat
na Key Employment Generators. At mag
bibigay ang bawat guro sa mag-aaral nga
mga trabaho na kaugnay nito at bawat
mag-aaral ay kailangan idikit sa pisara
kung saan ang kanilang trabaho na
hinahawakan nakaugnay.
Pagkatapos ng aktibity ay iisahin nilang
tingnan kung tama ba ang kanilang mga
sagot.
E. Paglalapat
Ang mga mag-aaral ay sasagutan ang maiksing
pasulit na ito.
1. Alin sa mga sumusunod na suliranin ang
dapat bigyan pansin ng pamahalaan na
maaring maging susi sa pag unlad ng
ekonomiya nito?
a. Ang patuloy na pagdami ng Pilipinong
walang trabahong mapapasukan.
b. Ang dumaraming bilang ng
manggagawang Pilipinong inaabuso s
aibang bansa
c. Ang kawalan ng sapat na impormasyon
sa mga trabahong local o maging sa
ibang bansa na angkop sa hilig, talent,
at kakayahan na ayon sa kursong
natapos.
d. Ang mga batas na hindi naipapatupad
upang makalikom ng buwis sa kita ng
mga mangagawa.
2. Ang sumusunod ay mga bagay na dapat
isaalang-alang upang maging matagumpay
ang isang tao bilang kabahagi sa mundo ng
paggawa maliban sa:
a. Ang kaniyang hilig, talent at
kakayahan
b. Ang benepisyong makukuha para sa
sarili, pamilya at lipunan
c. Ang kursong kukuninna ayon sa
Mga mag-aaaral ay gumawa at nakilahok sa
aktibity.
6. kasanayan mayroon siya
d. Ayon sa demand na kailangan sa
paggawa
3. Isinasabuhay ng pamahalaan ang kaniyang
tungkulin sa kaniyang mamamayan sa
pamamagitan ng__________.
a. Paglikha ng maraming trabaho para
kaniyang mamamayan.
b. Paglulunsad ng mga programang
pampagkatuto ng magagamit ng
kaniyang mamamayan sa paggawa at
moithiin ng lipunan ang kabutihang
panlahat
c. Pagbibigay ng sapat na impormasyon
sa mga batas na nilikha para
pangalagaan ang kaniyang karapatan
d. Pagsasaayos sa sistema ng
pamamahala upang mawakasan ang
kurapsyon at maling pagsasabuhay ng
tungkulin.
4. Kung isasabuhay mo ang iyong mga
pangarap, alin sa sumusunod ang maaring
makatulong sa iyo?
a. Pagsasabuhay ng mga kaalamang
ibinahagi ng magulang, guro at
kaibigan.
b. Mga kasanayang ayon sa lipunang
kinabibilangan
c. Mga karanasang pampagkatuto na
gagamitin sa pagtatayo ng negosyo.
d. Pagpili ng kurso ayon sa talent, hilig at
kakayahan
5. Ang pag pili ng kursong akademiko o
teknikal-bokasyonal, sining at palakasan,
negosyo o hanapbuhay na angkop sa
sariling talent, kakayahan at hilig ay
makatutulong sa pag unlad ng ekonomiya
ng bansa. Ang pangagarap ay:
a. Tama, ang maling pagpili ng kurso na
ayon sa iyong sariling talent,
kakayahan at hilig ay
nangangahulugang karagdagang
problema sa isyu ng Job Mismatch.
b. Mali, ang pag unlad ng bansa ay
responsibilidad ng pamahalaan at hindi
ang kaniyang mamamayan.
7. c. Tama, ang pagpili ng tamang kurso
ayon sa sariling talent, kakayahan, at
hilig ay hakbang sa minimithing
trabaho at buhay sa hinaharap para sa
sarili, pamilya, kapuwa at bansa.
d. Mali, ang pag unlad ng bansa ay
nakasalalay sa mga batas na gagawin at
ipatutupad nang mga naihalal nan g
taong bayan.
Panuto: Gamit ang kahon sa ibaba; tukuyin kung
alin ang angkop na track o strand para sa kursong
kukunin ayon sa talent, kakayahan, at hilig para
magtagumpay sa iyong mithiin.
BAM HESS TECH-VOC STEM
1. Si Ponchit ay anak ni Mama Chit na
nakilala sa ipinagmamalaking
Chitcharon ng kanilang probinsiya. Ang
ideyang ito ay mula mismo kay Ponchit
sa kaniyang ideyang ipagsama ang
chichirya at chicharon.
2. Nagtatrabaho bilang kahesa at stockman
si benedick sa negosyo ng kaniyang
tiyuhing si Ka Estong. Ang kaalaman
mayroon siya ay namana niya kaniyang
Lola Paz na may angking galing at
talino sa negosyo.
3. Madalas mapagalitan si Jerome sa
kaniyang tatay dahil sa pag-butingting
ng mga samu’t-saring gamit sa kanilang
bahay. Ang hilig na ito ni Jerome ay
hindi nawala hanggang sa siya’y
magbinata.
4. Ang gusto ng tatay ni Jennifer para sa
kaniya ay maging isang abogado at sikat
na mamahayag, si Jennifer ay mahiyain,
ang hilig niya ay gumuhit at magpinta
na taliwas sa mga kakayahan na dapat
mayroon ang isang abogado at
mamahayag.
5. Bata palang si Dyosa ay hilig na niya
gumupit at ilang Gawain na may
kaugnayan sa pagpapaganda. Pangarap
niyang magtayo ng isang beauty parlor.
8. F. Takdang Aralin
Panuto: Bumuo ng profile ng mga trabahong
mataas ang local at global na demand na
angkop sa taglay mong talent, mga kasanayan,
pagpapahalaga, at mithiin. Ilagay sa Short Bond
Paper
Sa ibaba ang magsisilbing gabay.
Pangalan: Sagot
a. Mithiing Isasabuhay
b. Trabahong Mataas
ang local at Global
Demand
c. Talento at
kakayahang
Kailangan
d. Tungkuling
Gagampanan sa
Lipunan
e. Hakbang na
Isasabuhay
f. Pagpapahalagang
dapat gawin.
g. Kursong kukunin