1. Grade 7
Pang-araw-araw na tala sa
pagtuturo
Paaralan Caninguan National High School Baitang/Antas 7
Guro Gyrene Earl L. Paborito Asignatura Araling Panlipunan
Petsa at Oras Pebrero 27,2023 (7:30-
8:30/9:45-10:45 A.M.)
Markahan Ikatlong Markahan
l. Mga Layunin
A.Pamantayang Pangnilalaman
(Content Standard)
a. Nasusuri ng mga mag-aaral ang mga salik, pangyayari at kahalagahan ng nasyonalismo sa pagbuo ng mga bansa
sa Timog at Kanlurang Asya.
B.Pamantayan sa Pagganap
(Performance Standard)
b. Natutuklasan ng mga mag-aaral ang mga salik, pangyayari at kahalagahan ng nasyonalismo sa pagbuo ng mga
bansa sa Timog at Kanlurang Asya.
C. Mga Layunin sa Pag-aaral
Know
Skill
Attitude
Sa katapusan ng aralin, ang mga mag-aaral ay inaasahang:
a. Natutukoy ang kahulugan, manipestasyon at anyo ng nasyonalismo.
b. Nasusuri ang mga salik at pangyayaring nagbibigay daan sa pag-usbong ng nasyonalismo.
c. Nabibigyang halaga ang papel ng nasyonalismo sa pagbuo ng mga bansa sa Timog at Kanlurang Asya
ll. Nilalaman
A.Paksang Aralin Nasyonalismo sa Timog at Kanlurang Asya
B.Sanggunian(References)
1.Teacher’s Guide
2. Learner’s Guide
1. Asya:Pagkakaisa sa Gitna ng Pagkakaiba Pahina 201-205
Araling Panlipunan 7 Activity Sheet Kuwarter 3-MELC 2 (Wk 3)
2. Araling Panlipunan 7 Activity Sheet Kuwarter 3-MELC 2(Wk 3)
C.Iba pang kagamitan sa
pagtuturo(other learning resources)
Larawan, Visual Aids
III. Pamamaraan
Gawain ng Guro Gawain ng Mag-aaral
A. Panimulang Gawain
2. 1.Pagbati Magandang Umaga mga mag-aaral! Magandang umga po sa lahat.
2.Panalangin Panatalihing nakatayo para sa ating Panalangin..
(Panalangin)
Lahat ng mga mag-aaral ay nanatiling nakatayo.
3. Pagtatala ng mga
lumiban sa klase
Ngayon naman ay magtatala ako ng mga lumiban sa klase.
Kapag tinawag ang inyong pangalan, maaaring itaas lamang ang
inyong kamay at sabihing “NARITO PO AKO” at kapag hindi
tinawag ang inyong pangalan tumahimik lamang.
(Tatawagin ang pangalan ng mga estudyante isa-isa)
Ang mga mag-aaral ay magtataas ng mga kamay at
sabihin ang narito po ako kapag tinawag ang
pangalan.
Narito po ako!
4. Pagtatakda ng mga
tuntunin sa silid-aralan
Bago magsimula ang ating talakayan, nais kong ipaalam at
ipaalala sa inyo na kailangan sa akin lamang ang inyong
atensyon kapag magsisimula na ang ating klase at maaaring
huwag makikipag-usap sa katabi o gumawa ng ingay inyong
maintindiahn ang ating aralin at kung gusto niyong magsalita o
magtanong, itaas lamang ang inyong kamay. Palaging respetuhin
at mabait sa kaklase at guro at dapat panatilihing malinis an
gating silid-aralan.
Malinaw ba mga mag-aaral? Malinaw po ma’am!
3. B. Pagbuo ng mga aktibidad
1. Mag-drill
(Magbigay ng mga tanong/palaisipan para sagutan ng mga mag-
aaral)
Sagutan ang mga tanong:
Ako ay makikita sa unahan ng Netherlands.
Ako ay sa unahan at likod/panghuli sa Asya.
Ako ay maaring iyong makikita sa bandang unahan ng Spain.
Sapagkat ako’y makapangyarihan dahil unang-una sa listahan ng
yaman.
Ako din ay pang-apat na bagay sa Timog Asya.
Na maaaring makikita mo din bilang pangatlo sa Kanluraning
Asya.
Isipin mong mabuti, ako din ay nasa pangatlong posisyon sa
bansang France.
Ako ay maaaring ikaapat din sa bansang England.
Dumako ka sa India, ako ay iyong makikita sa unang hilera.
At makikita bilang pangalawa sa karatig- bansa ng India na Tsina.
Puntahan mo din ang Maynila sa Pilipinas, ako’y iyong makikita sa
unang hilera.
Ako din ay iyong makikita pangalawang beses sa iyong lungsod
na Iloilo pero hindi nasa unahan kundi ako’y nasa hulihan.
SINO AKO?
Ako ay makikita sa unahan ng Netherlands.
Ako ay sa unahan at likod/panghuli sa Asya.
Ako ay maaring iyong makikita sa bandang unahan
ng Spain.
Sapagkat ako’y makapangyarihan dahil unang-una sa
listahan ng yaman.
Ako din ay pang-apat na bagay sa Timog Asya
Na maaaring makikita mo din bilang pangatlo sa
Kanluraning Asya.
Isipin mong mabuti, ako din ay nasa pangatlong
posisyon sa bansang France
Na maaaring ikaapat din sa bansang England.
Dumako ka sa India, ako ay iyong makikita sa unang
hilera.
At maaaring makikita bilang pangalawa sa karatig-
bansa ng India na Tsina.
Puntahan mo din ang Maynila sa Pilipinas, ako’y iyong
makikita unang hilera
At ako din ay iyong makikita pangalawang beses sa
iyong lungsod na Iloilo.
SINO AKO?
4. 2. Pag-unlock ng mga
kahirapan
Ngayon ating aalamin kung tama nga ba ang inyong mga
isinagot.
Ako ay makikita sa unahan ng Netherlands.
Ako ay sa unahan at likod/panghuli sa Asya.
Ako ay maaring iyong makikita sa bandang unahan ng Spain.
Sapagkat ako’y makapangyarihan dahil unang-una sa listahan ng
yaman.
Ako din ay pang-apat na bagay sa Timog Asya
Na maaaring makikita mo din bilang pangatlo sa Kanluraning
Asya.
Isipin mong mabuti, ako din ay nasa pangatlong posisyon sa
bansang France
Na maaaring ikaapat din sa bansang England.
Dumako ka sa India, ako ay iyong makikita sa unang hilera.
At maaaring makikita bilang pangalawa sa karatig- bansa ng
India na Tsina.
Puntahan mo din ang Maynila sa Pilipinas, ako’y iyong makikita sa
unang hilera
Ako din ay iyong makikita pangalawang beses sa iyong lungsod
na Iloilo pero hindi nasa unahan kundi ako’y nasa hulihan.
Sino ako?
Ako ay si NASYONALISMO.
Ako ay damdaming makabayan na maipakikita sa matinding
pagmamahal at pagpapahalaga sa Inang-bayan.-(SEDP Edisyon)
Ako ay makikita sa unahan ng Netherlands.- N
Ako ay sa unahan at likod/panghuli sa Asya. -A
Ako ay maaring iyong makikita sa bandang unahan
ng Spain. -S
Sapagkat ako’y makapangyarihan dahil unang-una sa
listahan ng yaman. -Y
Ako din ay pang-apat na bagay sa Timog Asya. -O
Na maaaring makikita mo din bilang pangatlo sa
Kanluraning Asya. - N
Isipin mong mabuti, ako din ay nasa pangatlong
posisyon sa bansang France. -A
Na maaaring ikaapat din sa bansang England. -L
Dumako ka sa India, ako ay iyong makikita sa unang
hilera. -I
At maaaring makikita bilang pangalawa sa karatig-
bansa ng India na Tsina. -S
Puntahan mo din ang Maynila sa Pilipinas, ako’y iyong
makikita sa unang hilera -M
Ako din ay iyong makikita pangalawang beses sa
iyong lungsod na Iloilo pero hindi nasa unahan kundi
ako’y nasa hulihan. -O
Ako ay si NASYONALISMO.
Ako ay damdaming makabayan na maipakikita sa
matinding pagmamahal at pagpapahalaga sa Inang-
bayan.-(SEDP Edisyon)
5. C. Aktibidad Ang susunod na gawain ay may titulong Kumpletuhin Mo Ako!
N__S__O__A__I__M__
-Ito ay damdaming makabayan na maipakikita sa matinding
pagmamahal at pagpapahalaga sa Inang-bayan.-(SEDP Edisyon)
D__F__N__I__E N__T__O__A__L__S__
-Ito ay uri ng nasyonalismo na ipinagtatanggol ang bayan laban
sa mga mananakop.
A__G__E__S__V__ __A__I__N__L__S__
-Ito ay uri ng nasyonalismo na mapusok at layong makapanakop
o mapalaki ang teritoryo ng kanilang bansa.
__A__K__K__I__A
-Ito ay pangunahing manipestasyon ng nasyonalismo.
__U__T__E__
-Ang pagsama ng balong babae sa pagsusunog sa labi ng
kanyang asawa hanggang mamatay.
(Magtatawag ng pangalan ng mga mag-aaral na siyang sasagot.)
N__S__O__A__I__M__
-Ito ay damdaming makabayan na maipakikita sa
matinding pagmamahal at pagpapahalaga sa Inang-
bayan.-(SEDP Edisyon)
D__F__N__I__E N__T__O__A__L__S__
-Ito ay uri ng nasyonalismo na ipinagtatanggol ang
bayan laban sa mga mananakop.
A__G__E__S__V__ __A__I__N__L__S__
-Ito ay uri ng nasyonalismo na mapusok at layong
makapanakop o mapalaki ang teritoryo ng kanilang
bansa.
__A__K__K__I__A
-Ito ay pangunahing manipestasyon ng nasyonalismo.
__U__T__E__
-Ang pagsama ng balong babae sa pagsusunog sa labi
ng kanyang asawa hanggang mamatay.
D. Pagsusuri
Ngayon ay magwawasto tayo ng inyong mga sagot.
Sa unang bilang, anong salita ang ating mabubuo? Ang salitang ating mabubuo ay ang NASYONALISMO.
Ito ay DEFENSIVE NATIONALISM
6. Sa ikalawang bilang, ano ang ating mabubuong salita?
Sa ikatlong bilang, ano ang salita na ating nabuo?
Anong salita sa ikaapat na bilang ang ating nabuo?
Anong salita sa ikalimang bilang ang ating nabuo?
Ito ay AGGRESSIVE NATIONALISM
Ito ay PAGKAKAISA
Ito ay AGGRESSIVE NATIONALISM
E. Paglalahad ng Aralin Batay sa mga ginawa ninyong gawain ano sa inyong palagay ang
ating aralin sa linggong ito?
Pero bago ang lahat,para sa inyo ano ang Nasyonalismo?
Tama. Ngayon, ay ating pag-aaralan ang Nasyonalismo sa Timog
at Kanlurang Asya.
Ang nasyonalismo ay damdaming makabayan na maipakikita sa
matinding pagmamahal at pagpapahalaga sa Inang-bayan, ayon
sa aklat na Kabihasnang Asyano (SEDP Edisyon).
Dalawang Anyo ng Nasyonalismo
1. Defensive Nationalism (mapagtanggol na
nasyonalismo)-Ito ay uri ng nasyonalismo na
ipinagtatanggol ang bayan laban sa mga mananakop.
Kagaya na lamang ng ipinakita ng bansang Pilipinas laban
sa mga Kastila, Amerikano at Hapon.
2. Aggressive Nationalism(mapusok na nasyonalismo)-
Ito ay uri ng nasyonalismo na mapusok at layong
makapanakop o mapalaki ang teritoryo ng kanilang bansa
Batay sa mga Gawain na aming ginawa ang ating
aralin ay tungkol sa Nasyonalismo sa Timog at
Kanlurang Asya.
Ang nasyonalismo ay ang pagiging tapat at
mapagmahal sa Inang-bayan.
7. na minsan ng ginawa ng mga Hapon sa ating bansa.
Ang pangunahing manipestasyon ng nasyonalismo ay
pagkakaisa. Makikita ito sa pagtutulungan at pagkakabuklod-
buklod ng mamamayan sa iisang kultura, saloobin, at hangarin.
Maituturing ding manipestasyon ng nasyonalismo ang
pagmamahal at pagtangkilik ng mamamayan sa mga produkto,
ideya, at kultura ng sariling bayan. Naipakikita rin ang
nasyonalismo sa pagiging makatuwiran at makatarungan. Ang
kahandaan ng isang tao na magtanggol at mamatay para sa
kaniyang bayan ay maituturing na pinakamahalagang
manipestasyon ng nasyonalismo.
Pag-usbong ng Nasyonalismo sa Timog Asya:
Nasyonalismo sa India
Ang mga pananakop ng mga Ingles sa India ang nagbigay-daan
upang magising ang diwa ng nasyonalismo rito. May iba’t ibang
wika at relihiyon ang mga Indian, sila naman ay kumikilos at
nagkakaisa upang umunlad at makabuo ng isang malayang
bansa.
Mga Salik na Nagbibigay Daan sa Pag-usbong ng
Nasyonalismo sa Timog Asya
Suttee o Sati- ang pagpapatiwakal ng mga biyudang
babae at pagsama sa libing na namatay na asawa.
Female Infanticide-pagpatay sa mga batang babae
upang hind imaging suliranin at pabigat sa mga magulang
pagdating ng panahon na ito’y mag-asawa.
Rebelyong Sepoy- ito ang pag-alsa ng mga Sepoy o
sundalong Indian sa mga Ingles bilang pagtutol sa
8. pagtatangi ng lahi o racial discrimination.
Amritsar Massacre (Abril 13, 1919) - maraming
mamamayang Indian ang namatay sa isang selebrasyon
dahil sa pamamaril ng mga sundalong Ingles. Sa
kaganapang ito ay namatay ang may 379 katao at
mayroong halos 1,200 na katao ang nasugatan.
Nagkaroon naman ng hiwalay na pagkilos ang mga Indian dahil
sa kinalang magkakaibang pananampalataya.
Naitatag ang All Indian National Congress sa panig ng mga
Hindu na ang layunin ay matamo ang kalayaan ng India.
Naitatag naman ang All Indian Muslim League noong 1906.
pinangunahan ito ni Ali Jinnah na kung saan ang interes ng mga
Muslim ang binibigyang-pansin. Layunin ng mga kasapi nito na
magkaroon ng hiwalay na estado para sa mga Muslim.
Mohandas Gandhi
Nangunang lider nasyonalista sa India.
Nanguna siya sa layuning matamo ang kalayaan ng India.
Isa siyang Hindu na nakapag-aral at nakilala siya sa
kaniyang matahimik at mapayapang paraan o non-
violent means ng pakikipaglaban para sa kalayaan ng
India.
Naniniwala sa ahimsa at satyagraha at hinimok din
niya ang pagboykot ng mga Indian sa lahat ng produkto
ng mga Ingles at sa lahat ng mga may kaugnayan sa mga
Ingles.
Sinimulan niya din ag civil disobedience o hindi
pagsunod sa pamahalaan.
Dahil sa pamumuno sa mga protesta, naranasan ni Gandhi
ang mahuli at maipakulong. Nabaril at namatay si Mohandas
Gandhi na hindi nagtagumpay na mapag-isa ang Hindu at
Muslim sa isang bansa.
9. 1935- ang pagkaluuban ng mga Ingles ang mga Indian ng
pagkakataong mamahala sa India. Subalit ang mga Indian ay
hindi nasiyahan sa pagbabagong ito kung kaya’t nagpatuloy sa
paghingi ng kalayaan hanggang sa ito ay makamtan noong
Agusto 15, 1947. Lumaya ito sa kamay ng mga Ingles at
pinamunuan ni Jawaharlal Nehru. Kaalinsabay nito ang
pagsilang ng bansang Pakistan na nabigyan din ng kalayaan sa
ilalim naman ng pamumuno ni Mohammed Ali Jinnah.
Nasyonalismo sa Kanlurang Asya
Ang nasyonalismo sa Kanlurang Asya ay hindi katulad ng
nasyonalismong naipakita ng mga bansa sa Timog Asya. Hindi
agad naipakita ng mga bansa sa Kalurang Asya ang nasyonalismo
dahil karamihan sa mga bansa rito ay hawak ng dating malakas
at matatag na Imperyong Ottoman, bago paman masakop ng
mga Kanluraning bansa noong 1918.
Ang nasyonalismo sa Kanlurang Asya ay pinasimulan ng mga
Arabo, Iranian, at mga Turko bago paman ang Unang
Digmaang Pandaigdig.
Kuwait -isa sa mga bansa na unang lumaya sa Kanlurang Asya
noong 1759.
Natamo na man ng Lebanon ang kaniyang kalayaan mula sa
Imperyong Ottoman noong 1770, at noong 1926 ito ay naging
ganap na republika sa ilalim ng mandato ng bansang France.
Isa ang bansang Turkey, na humingi ng kalayaan sa pamumuno
ni Mustafa Kemal na nagsulong sa pagkakaroon ng isang
republika.
10. 1923- naisilang ang Republika ng Turkey sa pamamagitan ng
Kasunduang Lausanne.
1926- din ipinahayag ni Abdul ang sarili bilang hari ng Al Hijaz,
matapos niyang malipol ang lahat ng teritoryo at pinangalanan
niya itong Saudi Arabia.
1932- Ang Iraq naman ay naging protektado ng England.
1945- natapos ang Ikalawang Digmaang Pandaigdig
Mga Salik na Nagbibigay Daan sa Pag-usbong ng
Nasyonalismo sa Kanlurang Asya
Zionism- ito ay ang pag-uwi sa Palestine ng mga Jew
mula sa iba’t ibang panig ng daigdig.
Holocaust- ito ang sistematiko at malawakang pagpatay
ng mga German Nazi sa mga Jew o Israelite.
Sistemang Mandato-nangangahulugan ito na ang isang
bansa na naghahanda upang maging isang Malaya at
nagsasariling bansa ay ipapasailalim muna sa patnubay ng
isang bansang Europeo. Ito ay naipatupad na sa mga
bansa sa Kanlurang Asya matapos bumagsak ang
Imperyong Ottoman, masakop at mapasailalim sa mga
Kanluraning bansa.
F. Paglalapat Panuto: Base sa iyong nabasang teksto, magbigay ng inyong
sariling opinyon tungkol sa mga pangyayari ng nasyonalismo sa
pagbuo ng mga bansa sa Timog at Kanlurang Asya.
Pangyayari Sariling Opinyon
1. Rebelyong Sepoy
2. Amritsar Massacre (Ang sagot ay nakabatay sa sariling pananaw ng mga
11. 3. Civil disobedience
4. Holocaust
mag-aaral.)
G. Pagtataya Panuto: Sagutan ang mga sumusunod na tanong:
Test 1
1. Ano ang damdaming makabayan na maipapakita sa
matinding pagmamahal at pagpapahalaga sa Inang-
bayan?
2. Ito ay uri ng nasyonalismo na ipinagtatanggol ang bayan
laban sa mga mananakop. Kagaya na lamang ng ipinakita
ng bansang Pilipinas laban sa mga Kastila, Amerikano at
Hapon.
3. Ito ay uri ng nasyonalismo na mapusok at layong
makapanakop o mapalaki ang teritoryo ng kanilang bansa
na minsan ng ginawa ng mga Hapon sa ating bansa.
4. Ito ay naitatag sa panig ng mga Hindu na ang layunin ay
matamo ang kalayaan ng India.
5. Ito ay naitatag naman noong 1906 at pinangunahan ito ni
Ali Jinnah na kung saan ang interes ng mga Muslim ang
binibigyang-pansin. Layunin ng mga kasapi nito na
magkaroon ng hiwalay na estado para sa mga Muslim.
6. Sino ang nangunang lider nasyonalista sa India na ang
layunin ay matamo ang kalayaan ng India?
7. Ano ang naging protektador ng England noong 1932?
8. Ano ang tawag sa sistematiko at malawakang pagpatay
ng mga German Nazi sa mga Jew o Israelite?
9. Ano ang tawag sa pag-alsa ng mg Sepoy o sundalong
Indian sa mga Ingles bilang pagtutol sa pagtatangi ng
lahi?
10. Anong bansa ang unang lumaya sa Kanlurang Asya noong
1759?
1. Nasyonalismo
2. Defensive Nationalism
3. Aggressive Nationalism
4. All Indian National Congress
5. All Indian Muslim League
6. Mohandass Gandhi
7. Iran
8.
9. Holocaust
10.Rebelyong Sepoy
11.Kuwait
12. Test ll(Essay)
11-20.
Bilang isang mag-aaral at mabuting mamamayan, paano mo
maipapakita ang pagpapahalaga sa iyong sarili, pamilya at
bayan?
(Iba-iba ang sagot ng mga ma-aaral)
H. Karagdagang Gawain Panuto:
Matapos mong matutunan ang tungkol sa Nasyonalismo sa Timog
at Kanlurang Asya, gumawa ng sanaysay batay sa natutunan
tungkol sa nasyonalismo sa pagbuo ng mga bansa sa Timog at
Kanlurang Asya.
Rubrics sa Pagmamarka ng Sanaynay
Pamantayan Paglalarawan Puntos
Nilalaman Mahusay na naipaliliwanag ang mga
salik, pangyayari at kahalagahan ng
nasyonalismo sa pagbuo ng mga
bansa sa Timog at Kanlurang Asya
15
Teknikal na
Pagbuo ng
Sanaysay
Wasto ang paggamit ng mga
bantas, baybay ng mga salita, at
maayos ang mga bahagi ng isang
sanaysay
10
Konklusyon Naisuma ang sanaysay ayon sa
kabuuang kaisipan o mensahe ng
estorya.
5
Kabuuan 30
I. REMARKS
J. REFLECTION
13. A. No of learners who earned 80% in the evalution
B. No of learners who require additional activities for remediation who score below 80%
C. Did the remedial lessons work?No. of learners who have caught up with the lesson
D. No. of learners who continue to require remediation
E. Which of my teaching strategies worked well? Whi did this work?
F. What difficulties did I encounter which my principal are supervisor can help me solve?
G. What innovation or localized materials did I use or discover which I wish to share with other teachers?
Prepared by:
GYRENE EARL L. PABORITO
Checked by:
ACHENIE S. DAILAN
Noted:
REYNALD S. CASUMPANG
Head Teacher III/TIC