1. Friday March 8, 2013 Tong! Tong! Tong! Tong!
Pambansang Awit 12:00 – 12:15 2. Paglalahad
Homeroom 12:15 – 12:25 Ipabasa ang mga pangungusap.
Ang alimango ay malaki at masarap.
Edukasyon sa Pagpapakatao Maraming mahuhuli na mga isda sa
12:25 – 12:55 dagat.
Nakahuli si lolo ng maraming hipon.
Nagluto si nanay ng masarap na
pusit.
3. Pagtalakay
Ano ang tawag natin sa inyong binasa?
Paano mo nasabi na ito ay mga
pangungusap?
Paano isinusulat ang pangungusap?
Anong bantas ang ginamit?
4. Pagsasanay
Mother Tongue Isulat ng wasto ang mga sumusunod na
12:55 -1:45 pangungusap.
I. Layunin a. masarap ang inihaw na tilapya
a. Natutukoy ang mga salitang b. bumili si tatay ng isang malaking
naglalarawan sa pangungusap. pusit
b. Nakasusulat ng isang pangungusap c. maraming nahuling alimango ang
gamit ang tamang bantas. tito ko
d. magluluto si nanay ng paksiw na
II. Paksang-Aralin bangus
A. Kasanayan sa Wika: Pagtukoy ng mga e. mayaman ang pilipinas ng mga
salitang naglalarawan sa yamang-dagat
pangungusap
Pagsulat: Pagsulat ng pangungusap 5. Paglalahat
gamit ang tamang bantas. Ano ang pangungusap?
B. Sanggunian: K to 12 Curriculum Guide Paano ito isinusulat?
C. Kagamitan: larawan, tsart
III. Pamamaraan 6. Paglalapat
Ikalimang Araw “Kaya Kong Gawin Ito”
1. Pagganyak Basahin at sundin ang mga panuto.
Awit: Sumulat ng mga pangungusap
“Tong-tong-tong Pakitong-kitong” tungkol sa mga pagkaing nakukuha
natin sa karagatan o kaya’y galing sa
Tong! Tong! Tong! Tong! mga halaman o tanim. Maaari itong
Pakitong-kitong isang kathang- isip o makatotohanan.
Alimango sa dagat
Malaki at masarap Sundin ang mga tuntunin sa
Mahirap hulihin
paggamit ng wastong bantas at malaking
Sapagkat nangangagat!
letra.
2. Salungguhitan ang mga salitang III. Learning Experiences
naglalarawang ginamit sa A. Preparatory Activities
pangungusap. 1. Drill
Basahin ang iyong ginawa sa klase. Mang David cleaned the yard last Saturday.
He will clean the same yard 6 days after.
IV. Pagtataya What day will that be?
Salungguhitan ang mga salitang 2. Review
naglalarawang ginamit sa bawat Put numbers 1-7 in a pocket chart. Let them
pangungusap. get a weekday card and place it on the chart
1. Sariwa ang isdang uwi ni Tatay. according to its proper sequence.
2. Dapat laging malinis ang paligid.
3. Ang masustansiyang pagkain ay
mabuti sa katawan. B. Developmental Activities
4. Luntian ang dahon ng halaman. 1. Motivation
5. Mabango ang bulaklak sa hardin ni When is your birthday? Will you come in
Nanay. front and circle the date of your birthday?
2. Presentation
V. Takdang Aralin
Gumawa ng paskil o poster slogan tungkol Show a big calendar. Tell them that this
sa mga yamang –dagat at yamang-lupa calendar is where we read the months of the
gamit ang mga salitang naglalarawan. year.
Halimbawa:
Let the pupils name the months in the
“Isda ay kay sarap mula sa malinis calendar and count the number of months.
na ilog at dagat.” Let the children name the months.
3. Analysis and Discussion
Mathematics
How many months are there in a year?
1:45-2:35
What is the first month? Second? Third?
I. Objectives
At the end of the learning period Etc.
100% of the pupils with at least 75% Talk about each month.
proficiency level should be able to:
a. Tell the number and names of months in 4. Practice Exercise
a year using a calendar. Sequence the months. Write 1 to 12.
b. Sequence the months of the year. ___ February ___ January
___ September ___ March
___ December ___ May
II. Learning Content
A. Skill: Telling the name and number of ___ April ___ August
months in a year ___ July ___ October
B. Reference: BEC PELC III A 1.2, ___ June ___ November
Lesson Guide in Mathematics Grade
I pp. 267-270 5. Generalization
C. Materials: calendar, cards with names How many months are there in a year?
of months written on them There are 12 months in a year. They
D. Value: Write legibly are January, February, March,
April, May, June, July, August,
3. September, October, November and small rat wild monkey
December. black carabao brown crocodile
C. Application 2. Review
Group Activity Underline the word that describe
Let the pupils write the months of the year beautiful princess
following the correct order. Let them write it small and fat puppy
legibly. Have the leader report after. long and red train
a pretty dress
IV. Evaluation
Fill-in the blanks with the correct answer. B. Developmental Activities
1. There are ___ months in a year. 1. Motivation
2. There are ___ months in a half year. What are the animals at home?
3. The sixth month is ___. Can you tell something about it?
4. The tenth month is ___.
5. The twelfth month is ___. 2. Presentation
Piggy
V. Assignment Piggy is a big pig.
Using a calendar, answer the following: It is a brown.
1. Which month has the least number of Piggy has two wide ears.
days? It has a curly and long tail.
2. How many days does April have? He lives in a pig pen.
3. In which month do we celebrate He likes to dig and dig.
Christmas? He digs on deep pit.
4. Which is the 2nd month of the year? 3. Discussion /Analysis
5. How many months are there in a What is the animal in the story?
year? What are the words that tell or, describe the
Recess 2:35-2:55 pig? (Let the pupils underline the words.)
What do we talk about? (animals)
English
2:55-3:25 4. Activity
I. Objectives a. Distribute pictures of animals to each
a. Use the words that describe animals. group. Let them write words that describe
b. Identify words that describe. the picture.
Value Focus: Be kind to animals b. Have the leader report.
II. Subject Matter 5. Generalization
A. Use words that describe animals. Words that describe animals are called
B. Reference: BEC 1.1.A.1 adjectives.
C. Materials: pictures and charts
6. Application
III. Procedure Underline the words that describe and guess
A. Preliminary Activities the animal.
1. Drill What is it?
Pronunciation Drill I am black and big.
big house long snake I always stay in the field.
4. D. Pagpapahalaga: Pagmamahal sa
Yellow, green, black alagang hayop
flying around,roses.
III. Pamamaraan
I am small. 1. Tunguhin
I like cheese. Itanong: Sino sa inyo ang may alagang aso?
I am white with two long ears. Ano-ano ang katangian ng inyong aso? Ano
ang nagagawa para sa inyo ng inyong
b. Present pictures of the following animals. alagang aso?
Let the pupils give some describing words.
carabao- May babasahin akong tula.
goat- Pakinggan mabuti kung ano ang mga
sheep- katangian ng aso. Sabihin kung ano ang
cow- nagagawa ng aso para sa bata.
IV. Evaluation 2. Paglalahad
Complete the following sentences. Choose Ang Aking Aso
your answer inside the parentheses. Ako’y may alaga,
1. Butterflies have _____ wings. Isang asong mataba,
Siya’y laging kasama,
(colorful, long, short)
Saan man ako magpunta.
2. Elephant is ______ animal.
(dirty, big, small) Siya’y aking kalaro,
3. The duck has ______ feet. Sa pagkain sya’y kasalo,
(black, yellow, green) Siya’y tapat na kaibigan,
4. The rabbit is _____. Bantay na maaasahan.
(black, yellow, white)
3. Pagtuturo at Paglalarawan
5. The zebra has ____ feet.
Itanong ang mga sumusunod:
( two, four, eight) a. Sino ang “ako” sa tula?
V. Assignment b. Anong uri ng aso ang alaga niya?
Write 5 words that describe animals and use c. Ano-ano ang ginagawa nila?
them in a sentence. d. Ano-ano ang mga katangian ng aso?
e. Bakit kaya nasabi na tapat na
Filipino kaibigan ang aso?
3:25-3:55 f. Paano niyo ipapakita ang
I. Layunin pagmamahal sa inyong mga alagang
a. Nakikinig at tumutugon sa teksto at hayop?
naiuugnay ito sa sariling karanasan.
b. Nasasagot ang mga tanong tungkol sa 4. Kasanayang Pagpapayaman
kuwento/tula na napakinggan. Ano-ano ang mga tanong na inyong sinagot?
II. Paksang-Aralin 5. Kasanayang Pagkabisa
A. Pagsagot sa mga tanong sa narinig na Pakinggan ang tula. Sagutin ang mga tanong
kuwento/tula pagkatapos.
B. Sanggunian: K to 12 Curriculum
C. Kagamitan: tsart Ang Alaga ni Liza
5. Si Liza ay may alaga, III. Pamamaraan
Isang makinis na pusa, A. Panimulang Gawain
Kulay nito ay puti, 1. Balitaan
Sa bahay niya namamalagi, Napapanahong balita
Kanin, isda, tubig
Ang kanyang ibig
2. Pagsasanay
Ngiyaw, ngiyaw,
Ang lakas ng sigaw niya. Pagmasdan ang larawan ng mag-
anak. Bilangin kung ilan ang kasapi ng
o Sino ang may alaga? bawat pamilya. Sabihin kung ito ay mal;iit o
o Anong hayop ang alaga niya? malaking pamilya.
o Saan namamalagi ang pusa ni Liza?
o Ano-ano ang ibig kainin ng kanyang 3. Balik-aral
pusa? Sagutin ng / kung kayang gawin at x kung
hindi.
IV. Pagtataya __ 1. Nagwawalis sa bakuran.
Pakinggan ang kuwento. Sagutin ang mga __ 2. Naghuhugas ng mga pinggan.
tanong pagkatapos. __ 3. Nagpupunas ng mesa.
Ang Susi __ 4. Nagluluto ng ulam.
May susi si ama. __ 5. Nagdidilig ng mga halaman.
Nasa mesa ang susi ni ama.
“Nasa tuta ang susi,” sabi ni Ami. B. Panlinang na Gawain
Ibinigay ng tuta ang susi kay ama. 1. Pagganyak
“Ang bait mo tuta,” sabi ni ama. Pagpapakita ng larawan tulad ng aso,
pusa at iba pa. Sino sa inyo ang may alagang
1. Sino ang may susi? hayop sa bahay?
2. Nasaan ang susi? Kayo ba ay tumutulong sa mga
3. Sino ang mabait? gawaing-bahay?
4. Sino ang nagbigay ng susi? Paano kayo nakatutulong sa mga
5. Sino ang nagsabi kung nasaan ang susi? magulang ninyo?
V. Takdang-Aralin 2. Paglalahad
Iguhit ang alagang hayop sa notebook. Ipakita ang mga larawan sa mga
bata.
Araling Panlipunan Itanong kung anu-ano ang mga nakikita sa
3:55 – 4:35 larawan?
I. Layunin
Naisasagawa nang kusang-loob ang 3. Pagtatalakay
mga bahaging dapat gampanan bilang Pagmasdan ang mga larawan.
bahagi ng mag-anak sa tahanan. Sabihin kung ano ang ginagampanan ng
bawat kasapi ng mag-anak.
II. Paksang-Aralin - larawan ng batang nagpapakain ng
A. Pagtutulungan sa Tahanan mga hayop
B. Sanggunian: K to 12 Curriculum Guide - larawan ng mag-anak na
Batayang Aklat sa Sibika at Kultura I naghahalaman
C. Kagamitan: larawan - larawan ng dalawang batang
D. Pagpapahalaga: Pagtutulungan naglilinis ng bahay
6. - larawan ng nanay na nagluluto II. Paksang-Aralin
- larawan ng mag-ama na gumagawa A. Pangngalaga Sa Mata
ng bakod B. Sanggunian: K to 12 Currculum Guide
Itanong: III.2
Paano nagtutulungan ang mag-anak C. Kagamitan: larawan
sa larawan?
Paano kayo nakatutulong sa inyong III. Pamamaraan
tahanan? A. Panimulang Gawain
Kapag ang bawat kasapi ng mag- 1. Balik-Aral
anak ay nagtutulunagn, anu-ano ang Isulat kung anong bahagi ng katawan ang
maaaring mangyari sa mga gawaing-bahay? tinutukoy:
1. nakakarinig _________
4. Paglalahat 2. nakakaamoy _________
Paano ka tutulong sa mga gawain sa inyong 3. nakakaramdam _________
tahanan? 4. nakakakita _________
5. nakakalasa _________
5. Paglalapat
Abalang-abala ang nanay at tatay mo B. Panlinang na Gawain
sa paggawa ng pagkaing ititinda sa 1. Pagganyak
palengke, umiiyak ang bunso mong kapatid. Ano ang nakikita ninyo sa paligid?
Ano ang iyong nararapat gawin? Ano ang mga kulay na nakikita ninyo?
2. Paglalahad
IV. Pagtataya Ilahad ang tula.
Lagyan ng / kung ukol sa pagtulong sa Kahanga-hangang Mata
gawaing- bahay at ekis kung hindi. ni Teodora Conde
__ 1. Si Lito at Lita ay nagwawalis at
nagbubunot ng sahig. May dalawa akong kahanga-hangang mata
__ 2. Iniipon ang kanyang bote at diyaryo Na nakakikita ng liwanag at ganda.
upang ipagbili. Kapag ako’y napapagod aking pinapahinga.
__ 3. Nanonood ng telebisyon si Rey mula Tanging sa liwanag ako nagbabasa.
umaga hanggang sa gabi.
__ 4. Si Rosa ay nag-aalaga ng kanyang 3. Pagtalakay
maliit na kapatid. Tungkol saan ang tula?
__ 5. Natulog lang maghapon. Paano niya inaalagaan ang kanyang mga
mata?
V. Takdang-Aralin Bakit kailangan alagaan ang mga mata?
Isulat sa isang pirasong papel ang mga Wastong Pangangalaga sa Mata
tungkuling dapat gampanan sa inyong Kumain ng masustansiyang pagkain.
tahanan. Punasan ang mata ng malinis na
panyo. Huwag kamutin.
MAPEH (Health) 4:35-5:15 Manood ng malayo mula sa
telebisyon.
I. Layunin Magbasa sa liwanag.
Naipakikita ang wastong pangangalaga sa Ipahinga ang mata kapag pagod na.
mata.
4. Paglalahat
7. Sundin ang mga paraan ng pangangalaga
para sa malusog na mata.
C. Pangwakas na Gawain
1. Paglalapat
Pagbibigayin ang mga bata ng mga dapat
gawin para mapangalagaan ang mata.
IV. Pagtataya
Sagutin ang mga pangungusap ng Tama o
Mali.
___ 1. Kamutin ang mata.
___ 2. Magbasa sa liwanag.
___ 3. Gumamit ng sunglasses sa ilalim ng
sikat ng araw.
___ 4. Kumain ng masustansiyang pagkain.
___ 5. Ipahinga ang mata kapag pagod na.
V. Takdang-Aralin
Isulat ang mga paraan ng pangangalaga sa
mata sa notebook.
Remediation 5:15 – 6:00